ഗാസ വീഴുന്നു. പൂര്‍ണ്ണ പതനം ആസന്നം

Print Friendly, PDF & Email

ഗാസ നഗരം പൂർണമായി പിടിച്ചെടുക്കാൻ ഇസ്രായേൽ പ്രതിരോധ സേന നീങ്ങിയതോടെ ഗാസ മുനമ്പിൽ ഹമാസിന് നിയന്ത്രണം നഷ്ടപ്പെട്ടതായി പ്രതിരോധ മന്ത്രി യോവ് ഗാലന്റ് പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം നടത്തിയ വ്യോമാക്രമണത്തിൽ നിരവധി ഹമാസ് കമാൻഡർമാരെ വധിച്ചതായും ഫീൽഡ് കമാൻഡർമാരെ ഉന്മൂലനം ചെയ്യാനും കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് ആഴ്ചകളായി ഗാസ മുനമ്പിലെ തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ തടസ്സപ്പെടുത്താനുമുള്ള ശ്രമങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള വിശദാംശങ്ങൾ നൽകുകയും ചെയ്തു.

സൈറ്റ് പിടിച്ചെടുത്തതിന് ശേഷം ഗാസ സിറ്റിയിലെ ഹമാസിന്റെ പാർലമെന്റ് മന്ദിരംഐഡിഎഫിന്റെ ഗോലാനി ബ്രിഗേഡിന്റെ സൈന്യം പിടിച്ചെടുത്തു.

ഇസ്രായേലിലേക്കുള്ള ഹമാസിന്‍റെ റോക്കറ്റ് ആക്രമണം കാര്യമായി കുറഞ്ഞു. വെള്ളിയാഴ്ചയ്ക്ക് ശേഷം തിങ്കളാഴ്ച രാത്രിയാണ് ആദ്യമായി മധ്യ ഇസ്രായേലിലെ ഗാസയിൽ നിന്ന് റോക്കറ്റ് ബാരേജ് വിക്ഷേപിച്ചത് . അഷ്‌കെലോണിലും തെക്കൻ ഇസ്രായേലിന്റെ മറ്റ് പ്രദേശങ്ങളിലും സൈറണുകൾ മുഴങ്ങി. എന്നാല്‍ കാര്യമായ ആളപായമോ നാശനഷ്ടങ്ങളോ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടില്ല.

ഹമാസ് തീവ്രവാദികളുടെ ആസ്ഥാനമെന്ന് ഇസ്രായേല്‍ ആരോപിക്കുന്ന എൻക്ലേവിലെ ഏറ്റവും വലിയ ആശുപത്രിയായ അൽ ഷിഫ ആശുപത്രിയെ ഇസ്രയേലി സൈന്യം അക്ഷരാര്‍ത്ഥത്തില്‍ വളഞ്ഞിരിക്കുകയാണ്. സ്‌നൈപ്പർമാരും ഡ്രോണുകളും ആശുപത്രിയിലേക്ക് വെടിയുതിർക്കുകയാണെന്നും ഇത് മെഡിക്കുകൾക്കും രോഗികൾക്കും സഞ്ചരിക്കാൻ കഴിയാത്തതാണെന്നും ഗാസ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം വക്താവ് ഖിദ്ര പറഞ്ഞു. ഷിഫയ്ക്ക് പ്രതിദിനം 8,000-10,000 ലിറ്റർ ഇന്ധനം റെഡ് ക്രോസ് അല്ലെങ്കിൽ ഒരു അന്താരാാഷ്ട്ര ഏജൻസി വിതരണം ചെയ്യണമെന്ന് ഖിദ്ര പറഞ്ഞു.

ആശുപത്രി കെട്ടിടത്തില്‍ അഭയം തേടിയിരിക്കുന്ന സിവിലിയന്മാരോട് പിരിഞ്ഞുപോകാനും രോഗികളെ മറ്റിടങ്ങളിലേക്ക് അയക്കാനും ഇസ്രായേൽ നിർദ്ദേശിച്ചു. നവജാതശിശു വാർഡിൽ നിന്ന് കുഞ്ഞുങ്ങളെ ഒഴിപ്പിക്കാൻ ശ്രമിച്ചതായും ആശുപത്രി പ്രവേശന കവാടത്തിലെ എമർജൻസി ജനറേറ്ററുകൾക്ക് ഊർജ്ജം പകരാൻ 300 ലിറ്റർ ഇന്ധനം ഉപേക്ഷിച്ചുവെന്നും എന്നാൽ ഹമാസ് ഈ ഓഫറുകൾ തടഞ്ഞുവെന്നും ഇസ്രായേല്‍ പറയുന്നു.

സാധാരണയായി വ്യക്തിഗത ഇൻകുബേറ്ററുകളില്‍ ആലായിരിക്കേണ്ട മാസം തികയാതെ വരുന്ന കുഞ്ഞുങ്ങളെ ഒരു കിടക്കയിലേക്ക് എട്ട് നിരത്തി കിടത്തുകയും ശേഷിക്കുന്ന ശക്തിയേല്‍യിൽ ചൂട് നിലനിർത്തുകയും ചെയ്യുന്നുവെന്ന് സർജൻ ഡോ.എൽ മൊഖല്ലലതി പറഞ്ഞു. മൂന്ന് പേർ മരിച്ചതിന് ശേഷം നിയോ-നാറ്റൽ യൂണിറ്റിൽ 36 പേർ ജീവിച്ചിരിപ്പുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ദിനംപ്രതി അവരിൽ കൂടുതൽ പേരെ നഷ്ടപ്പെടുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു എന്ന് ആശുപത്രി വക്താവ് വെളിപ്പെടുത്തി.

തിങ്കളാഴ്ച ഗാസ സിറ്റിയിലെ അൽ-ഖുദ്‌സ് ഹോസ്പിറ്റലിൽ നിന്ന് ഇസ്രായേൽ സേനയ്ക്ക് നേരെ വെടിയുതിർത്ത തീവ്രവാദ സെല്ലിലെ അംഗങ്ങളെ സൈന്യം വധിച്ചു. ആശുപത്രിയിലെ സെൽ 188-ആം കവചിത ബ്രിഗേഡിന്റെ സൈനികർക്ക് നേരിയ ആയുധങ്ങളും ആർ‌പി‌ജികളും ഉപയോഗിച്ച് വെടിയുതിർത്തു, അതേസമയം “കവാടത്തിൽ ഒരു കൂട്ടം സിവിലിയൻ‌മാർ‌ക്കുള്ളിൽ‌ ഉൾ‌ച്ചേർ‌ക്കപ്പെട്ടിരുന്നു”, ഐ‌ഡി‌എഫ് പറയുന്നു.

ഗാസയിലെ ആശുപത്രികൾക്ക് കീഴിൽ ഹമാസിന് കമാൻഡ് സെന്റർ ഉണ്ടെന്നും രോഗികൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ള സാധാരണക്കാരെ മനുഷ്യകവചമായി ഉപയോഗിക്കുകയാണെന്നും ഇസ്രായേൽ പറയുന്നു.

വ്യോമ പിന്തുണയോടെ, ഐഡിഎഫ് സൈന്യം ഹമാസ് പ്രവർത്തകർക്ക് നേരെ വെടിയുതിർക്കുകയും അവരിൽ 21 പേർ കൊല്ലപ്പെടുകയും ചെയ്തു. സൈനികർക്ക് പരിക്കില്ല, എന്നാൽ ഒരു ടാങ്കിന് ആർപിജി കേടുപാടുകൾ സംഭവിച്ചു, ഐഡിഎഫ് കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

വെടിവയ്പിൽ, സിവിലിയൻമാർ ആശുപത്രി വിട്ടുപോകുന്നത് കണ്ടതായും മറ്റ് തോക്കുധാരികൾ സമീപത്തെ കെട്ടിടങ്ങളിൽ നിന്ന് പുറത്തുവന്ന് അവർക്കിടയിൽ ഒളിച്ചതായും ഐഡിഎഫ് പറഞ്ഞു.

സൈന്യത്തിന് നേരെ ആർപിജി വെടിയുതിർത്ത ശേഷം തോക്കുധാരികൾ വീണ്ടും ആശുപത്രിയിലേക്ക് ഓടിപ്പോയതായി ഐഡിഎഫ് അറിയിച്ചു.

ആർപിജി ഉപയോഗിച്ച തോക്കുധാരികൾ ആശുപത്രിയിലേക്ക് ഓടുന്നത് കാണിക്കുന്ന യുദ്ധത്തിന്റെ ദൃശ്യങ്ങൾ സൈന്യം പുറത്തുവിട്ടു.

“ആക്രമണങ്ങൾ നടത്താൻ ആശുപത്രികൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ള സിവിലിയൻ ഘടനകളെ ഹമാസ് തുടർച്ചയായി ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നതിന്റെ മറ്റൊരു ഉദാഹരണമാണ് ഈ സംഭവം,” ഐഡിഎഫ് പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ ദിവസം ഗാസാ സ്ട്രിപ്പിൽ നടത്തിയ വ്യോമാക്രമണത്തിൽ നിരവധി ഹമാസ് കമാൻഡർമാരെ വധിച്ചതായി ഐഡിഎഫ് അറിയിച്ചു. മുതിർന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥരിൽ ഭീകരസംഘടനയായ ഖാൻ യൂനിസ് ബ്രിഗേഡിലെ ഹമാസിന്റെ ആന്റി ടാങ്ക് ഗൈഡഡ് മിസൈൽ അറേയുടെ കമാൻഡറായ യാക്കൂബ് അഷുറും ഉൾപ്പെടുന്നുവെന്ന് ഐഡിഎഫ് പറയുന്നു.

“തന്റെ പങ്കിന്റെ ഭാഗമായി ഐഡിഎഫ് സേനയ്‌ക്കെതിരായ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ നയിക്കുന്നതിലും നയിക്കുന്നതിലും അഷൂർ പങ്കെടുത്തിരുന്നു” എന്ന് ഐഡിഎഫ് പറഞ്ഞു.

വെവ്വേറെ ആക്രമണങ്ങളിൽ ഭീകരസംഘത്തിലെ വെറ്ററൻ അംഗവും ഹമാസിന്റെ രഹസ്യാന്വേഷണ വിഭാഗത്തിന്റെ മുൻ തലവനുമായ ഹമീസ് ദബബാഷും കൊല്ലപ്പെട്ടു; ബൈത്ത് ലാഹിയയിലെ ഹമാസിന്റെ പ്രത്യേക പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കായുള്ള കോംബാറ്റ് സപ്പോർട്ട് കമ്പനിയുടെ തലവൻ തഹ്‌സിൻ മസ്‌ലം; ജിഹാദ് അസം, ഗാസ സിറ്റിയിലെ സെയ്‌ടൗൺ പരിസരത്തുള്ള ഹമാസ് രഹസ്യാന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ; റാഫ ബ്രിഗേഡിലെ ഇൻഫർമേഷൻ മേധാവി മുനീർ ഹർബും.

ഐഡിഎഫ് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഒക്ടോബർ 7 ന് മുമ്പ്, ഹമാസിന് ഗാസ മുനമ്പിൽ ഏകദേശം 30,000 പോരാളികൾ ഉണ്ടായിരുന്നു, അത് അഞ്ച് പ്രാദേശിക ബ്രിഗേഡുകളായി വിഭജിക്കപ്പെട്ടിരുന്നു, 24 ബറ്റാലിയനുകൾ, ഏകദേശം 140 കമ്പനികൾ. ഓരോ ഹമാസ് ബ്രിഗേഡിനും ടാങ്ക് വിരുദ്ധ മിസൈൽ അറേ, സ്‌നൈപ്പർ, എഞ്ചിനീയറിംഗ് ടീമുകൾ, വ്യോമ പ്രതിരോധം, റോക്കറ്റ് ഫയറിംഗ് അറേ എന്നിവ ഉണ്ടെന്ന് ഐഡിഎഫ് പറയുന്നു. ഓരോ ബ്രിഗേഡിനും അതത് പ്രദേശങ്ങളിൽ നിരവധി ഔട്ട്‌പോസ്റ്റുകളും ശക്തികേന്ദ്രങ്ങളും ഉണ്ട്.

ബ്രിഗേഡുകളുടെയും ബറ്റാലിയനുകളുടെയും കമാൻഡർമാരെ കൊല്ലുന്നതിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചതായി ഐഡിഎഫ് പറഞ്ഞു, പ്രത്യേകിച്ച് വടക്കൻ ഗാസയിൽ സൈന്യം കരയിൽ ആക്രമണം നടത്തുന്നവരെ.

ഐഡിഎഫ് പറയുന്നതനുസരിച്ച്, വടക്കൻ ഗാസയിലെ ഹമാസ് ബറ്റാലിയനുകൾക്ക് “ഗുരുതരമായ പ്രഹരങ്ങൾ” ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്, പലരും വലിയ തോതിലുള്ള സംഘടിത ആക്രമണങ്ങൾ നടത്താൻ പാടുപെടുകയാണ്. ഹമാസിന്റെ ഷാതി ക്യാമ്പും ദരജ്-തുഫ ബറ്റാലിയനുമാണ് ഏറ്റവും കൂടുതൽ ബാധിച്ചത്.

ഷാതി ക്യാമ്പ് ബറ്റാലിയന്റെ ഡെപ്യൂട്ടി കമാൻഡറും നിരവധി കമ്പനി കമാൻഡർമാരും 200 ഓളം പ്രവർത്തകരും ഇസ്രായേൽ വ്യോമാക്രമണത്തിലും ഗ്രൗണ്ട് ഓപ്പറേഷനുകളിലും കൊല്ലപ്പെട്ടു. ബറ്റാലിയന്റെ ചില പ്രധാന ശക്തികേന്ദ്രങ്ങൾ ഐഡിഎഫ് പിടിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ട്, എന്നാൽ ഷിഫ ഹോസ്പിറ്റലിനു കീഴിലുള്ള ഭീകരസംഘത്തിന്റെ പ്രധാന കമാൻഡ് സെന്ററിന്റെ ചുമതലയും സൈന്യത്തിനുണ്ട്.

അതേസമയം, ഐഡിഎഫ് പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ ദരാജ്-തുഫ ബറ്റാലിയനും കനത്ത നഷ്ടം സംഭവിച്ചിട്ടുണ്ട്. ബറ്റാലിയൻ കമാൻഡർ, അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഡെപ്യൂട്ടി, നിരവധി കമ്പനി കമാൻഡർമാർ എന്നിവരും 260 പ്രവർത്തകരും ഉൾപ്പെടെ തങ്ങളുടെ മുഴുവൻ മുതിർന്ന കമാൻഡിനെയും വധിച്ചതായി ഇസ്രായേല്‍ അറിയിച്ചു.