കർണാടക ലോക്ക്ഡൗൺ ജൂൺ 14 വരെ നീട്ടി

Print Friendly, PDF & Email

കോവിഡ് -19 സംസ്ഥാനത്തൊട്ടാകെ വ്യാപിപ്പിക്കുന്നതിനായി ജൂൺ 7 മുതൽ ജൂൺ 14 വരെ ലോക്ക്ഡൗണ്‍നീട്ടുന്നതായി കർണാടക മുഖ്യമന്ത്രി ബി എസ് യെദ്യൂരപ്പ പ്രഖ്യാപിച്ചു. ടെസ്റ്റ് പോസിറ്റിവിറ്റി നിരക്ക് 5 ശതമാനത്തിൽ താഴെയും പ്രതിദിനം പുതിയ കേസുകൾ 5,000 ത്തിൽ താഴെയും കേസ് മരണനിരക്ക് (സിഎഫ്ആർ) കുറയുന്നതുവരെയും നിലവിലുള്ള ലോക്ക്ഡൗൺ നീട്ടാൻ കർണാടക സംസ്ഥാന കോവിഡ് -19 സാങ്കേതിക ഉപദേശക സമിതി (ടിഎസി) തിങ്കളാഴ്ച സംസ്ഥാന സർക്കാരിനോട് ശുപാർശ ചെയ്തിരുന്നു.

സംസ്ഥാനത്ത് രോഗവ്യാപനതോത് കുറഞ്ഞെങ്കിലും രോഗത്തിന്റെ വ്യാപനം ഇപ്പോഴും തുടരുകയാണ്. ശുപാർശകൾ അനുസരിച്ച് ഒരാഴ്ചത്തേക്ക് നിയന്ത്രണം നീട്ടാൻ തീരുമാനിച്ചു. വിദഗ്ധർ ജൂൺ 14 രാവിലെ വരെ, ”യെദ്യൂരപ്പ പറഞ്ഞു. അതിന്‍റെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ അദ്ധ്യക്ഷതയില്‍ ഇന്നു ചേര്‍ന്ന മന്ത്രി സഭാഗങ്ങളുടേയും ഉയര്‍ന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥരുടേയും ആരോഗ്യ വിദഗ്ധരുടേയും യോഗത്തില്‍ ലോക്‍ഡൗണ്‍ നീട്ടുവാന്‍ തീരുമാനമെടുത്തത്.

കര്‍ണ്ണാടകത്തില്‍ പ്രതിദിന രോഗികളുടെ എണ്ണം 30000കടന്ന സാഹചര്യത്തിലാണ് ഏപ്രിൽ 27ന് നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ കടുപ്പിച്ചത് മെയ് 5 ആയപ്പോഴേക്കും പ്രതിദിന രോഗികളുടെ എണ്ണം 50000 കടന്നു തുടര്‍ന്ന് മെയ് 10 മുതൽ മെയ് 24 രാവിലെ വരെ മുഖ്യമന്ത്രി അടച്ചുപൂട്ടൽ പ്രഖ്യാപിച്ചു.പിന്നീട് ഇത് ജൂൺ 7 വരെ നീട്ടി. ഇതാണ് വീണ്ടും ജൂണ്‍ 14വരെ നീട്ടിയിരിക്കുന്നത്. “ടെസ്റ്റ് പോസിറ്റിവിറ്റി നിരക്ക് അഞ്ച് ശതമാനമാണ് ഏറ്റവും സുരക്ഷിതമായ പരിധി. എന്നാല്‍ ജൂൺ 2 ബുധനാഴ്ച കർണാടകയിൽ 16,387 കോവിഡ് -19 കേസുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു. ബെംഗളൂരുവിൽ 4,095 കേസുകൾ. 1.45 ലക്ഷം ടെസ്റ്റുകൾ നടത്തിയപ്പോള്‍ 11.5% ആണ് ടെസ്റ്റ് പോസിറ്റീവ് നിരക്ക്. ഇത് 5%ത്തില്‍ എത്തിക്കുക എന്നതാണ് സര്‍ക്കാര്‍ ലക്ഷ്യം വക്കുന്നതെന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

323 കോടി രൂപയുടെ രണ്ടാമത്തെ ദുരിതാശ്വാസ പാക്കേജ് കർണാടക മുഖ്യമന്ത്രി പ്രഖ്യാപിച്ചു. ഇതിൽ ആശ, അങ്കണവാടി തൊഴിലാളികൾ, നെയ്ത്തുകാർ, ചലച്ചിത്ര-ടിവി വ്യവസായ പ്രവർത്തകർ, മുസ്രായ് വകുപ്പിനു കീഴിലുള്ള ക്ഷേത്ര പുരോഹിതന്മാർ, മത്സ്യത്തൊഴിലാളികൾ എന്നിവർക്ക് മൂവായിരം രൂപ ധനസഹായം ലഭിക്കും. മുസ്രായ് വകുപ്പിലെ സി ഡിവിഷൻ സ്റ്റാഫുകൾക്ക് 3,000 രൂപ ഒറ്റത്തവണയായി നൽകും, ഇതിൽ പുരോഹിതന്മാർ, പാചകക്കാർ, ക്ഷേത്രത്തിൽ ജോലി ചെയ്യുന്ന മറ്റ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ എന്നിവരും ഉൾപ്പെടുന്നു. മുസ്ലീം പള്ളികളിൽ നിന്നുള്ള മൗലവിമാര്‍ക്കും സമാനമായ നഷ്ടപരിഹാരം നൽകുമെന്ന് യെദ്യൂരപ്പ പറഞ്ഞു. ആശ തൊഴിലാളികൾക്ക് മൂവായിരം രൂപ നഷ്ടപരിഹാരമായി നൽകുമ്പോൾ 64,423 അംഗൻവാടി തൊഴിലാളികൾക്കും 59,169 അസിസ്റ്റന്റുമാർക്കും 2,000 രൂപ വീതവും നൽകും. ജുഡീഷ്യൽ സ്റ്റാഫുകൾക്ക് 5 കോടി രൂപ സഹായം നൽകാനും സർക്കാർ തീരുമാനിച്ചു. അസംഘടിത മേഖലകളിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നവർക്ക് 1,250 കോടി രൂപ പാക്കേജ് നേരത്തെ സർക്കാർ പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു.

കർണാടക ലോക്ക്ഡൗൺ: അനുവദനീയമല്ലാത്തത്

 • മെട്രോ റെയിൽ, ടാക്സി, ബസ് സർവീസുകൾ (അടിയന്തിരാവസ്ഥയിൽ നിയമിക്കുമ്പോൾ ഒഴികെ).
 • സ്കൂളുകളും കോളേജുകളും (ഓൺലൈൻ / വിദൂര പഠനം അനുവദനീയമാണ്).
 • സിനിമാസ്, ഷോപ്പിംഗ് മാളുകൾ, സ്റ്റേഡിയങ്ങൾ, നീന്തൽക്കുളങ്ങൾ.
 • സാമൂഹിക, രാഷ്ട്രീയ, കായികം, വിനോദം, സാംസ്കാരിക, മതപരമായ പ്രവർത്തനങ്ങൾ, മറ്റ് ഒത്തുചേരലുകൾ, സഭകൾ.
 • മതപരമായ സ്ഥലങ്ങൾ പൊതുജനങ്ങൾക്കായി അടച്ചിരിക്കും.
 • പൊതു അല്ലെങ്കിൽ സ്വകാര്യ ബസുകളുടെയോ പാസഞ്ചർ വാഹനങ്ങളുടെയോ ചലനമില്ല.
 • ഹോട്ടലുകൾ‌, റെസ്റ്റോറന്റുകൾ‌, മദ്യ ഷോപ്പുകൾ‌, ഹോസ്പിറ്റാലിറ്റി സേവനങ്ങൾ‌ എന്നിവ ടേക്ക്‌അവേ, ഹോം ഡെലിവറി എന്നിവയായി മാത്രമേ പ്രവർത്തിക്കൂ. (ഹോം ഡെലിവറി അനുവദനീയമാണ്)
 • അടിയന്തിര സാഹചര്യങ്ങളിൽ അല്ലെങ്കിൽ അനുവദനീയമായ യാത്രാ വാഹനങ്ങളുടെ അന്തർ സംസ്ഥാന, അന്തർ സംസ്ഥാന ചലനം അനുവദനീയമാണ്.

കർണാടക ലോക്ക്ഡൗൺ: അനുവദനീയമായത്

 • ഫ്ലൈറ്റുകളും ട്രെയിനുകളും: ടിക്കറ്റുകൾ വ്യക്തിയുടെ ചലനത്തിനുള്ള ഒരു പാസായി പ്രവർത്തിക്കും.
 • കർണാടക സർക്കാർ ഓഫീസുകൾ
 • ആരോഗ്യവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വകുപ്പുകൾ
 • മുനിസിപ്പൽ ഭരണം
 • ജില്ലാ ഭരണം
 • മെഡിക്കൽ വിദ്യാഭ്യാസം.
 • പോലീസ്, സിവിൽ ഡിഫൻസ്, പ്രതിരോധം, അഗ്നി, അടിയന്തര സേവനങ്ങൾ.
 • വെള്ളം, വൈദ്യുതി, ശുചിത്വം.
 • പ്രതിരോധം, പ്രതിരോധ പൊതുമേഖലാ സ്ഥാപനങ്ങൾ, സായുധ പോലീസ് സേന തുടങ്ങിയ ഇന്ത്യാ ഗവൺമെന്റ് ഓഫീസുകൾ.
 • പെട്രോളിയം, സി‌എൻ‌ജി, എൽ‌പി‌ജി, പി‌എൻ‌ജി, വൈദ്യുതി ഉൽപാദനം, ദുരന്തനിവാരണ പ്രവർത്തനങ്ങൾ.
 • ബാങ്കുകൾ, റിസർവ് ബാങ്ക് ധനവിപണി നിയന്ത്രിച്ചു
 • മൈക്രോഫിനാൻസ് സ്ഥാപനങ്ങൾ
 • ഗ്രാമീണ തൊഴിൽ ഗ്യാരണ്ടി പദ്ധതി.
 • കുട്ടികൾ, വികലാംഗർ, മാനസിക വെല്ലുവിളി, മുതിർന്ന പൗരന്മാർ, നിരാലംബർ, സ്ത്രീകൾ എന്നിവരുടെ വീടുകൾ.
 • കാർഷിക പ്രവർത്തനങ്ങൾ, അവശ്യവസ്തുക്കളുടെ വിതരണ ശൃംഖല
 • എല്ലാത്തരം ചരക്കുകളുടെയും ചരക്കുകളുടെയും നീക്കം
 • മൊത്ത, ചില്ലറ വിൽപ്പന, വലിയ ഇഷ്ടിക, മോർട്ടാർ സ്റ്റോറുകൾ അല്ലെങ്കിൽ ഇ-കൊമേഴ്‌സ് കമ്പനികൾ
 • പലചരക്ക് കടകൾ രാവിലെ 6 മുതൽ 10 വരെ തുറക്കും
 • പഴങ്ങൾ, പച്ചക്കറികൾ, ഡയറി ഷോപ്പുകൾ, പാൽ ബൂത്തുകൾ (രാവിലെ 6 മുതൽ 10 വരെ)
 • മാംസവും മത്സ്യവും മൃഗങ്ങളുടെ കാലിത്തീറ്റയും (എല്ലാം രാവിലെ 6 മുതൽ 10 വരെ.)
 • എല്ലാ ഭക്ഷ്യ സംസ്കരണവും അനുബന്ധ വ്യവസായങ്ങളും.
 • നിർമ്മാണ പ്രവർത്തനങ്ങളും അറ്റകുറ്റപ്പണികളും.
 • അച്ചടി, ഇലക്ട്രോണിക് മീഡിയ.
 • സ്ഥലത്തെ തൊഴിലാളികളുമായോ തൊഴിലാളികളുമായോ നിർമ്മാണ പ്രവർത്തനങ്ങൾ
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •  
 •