2019ലെ വാടക നിയമങ്ങള്‍ പരിഷ്കരിച്ച് കേന്ദ്രം.

Print Friendly, PDF & Email

2019ലെ വാടക നിയമങ്ങള്‍ പുനഃസംഘടിപ്പിച്ച് കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ ഉത്തരവിറക്കി. ഇന്നലെ ചേര്‍ന്ന കേന്ദ്ര മന്ത്രിസഭാ യോഗമാണ് രാജ്യത്ത് നിലവിലുള്ള വാടക നിയമം (The Model Tennessee Act – 2019) പുനഃനിര്‍ണ്ണയിച്ചത്. വീട്, ഭൂമി തുടങ്ങിയവ സംസ്ഥാന വിഷയമായതിനാൽ സംസ്ഥാനങ്ങളും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളും കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ പുറത്തിറക്കിയ പുതിയ മാതൃകാ നിയമത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ നിലവിലുള്ള വാടക നിയമങ്ങളില്‍ നിയമനിർമ്മാണം നടത്തുകയോ ഭേദഗതി ചെയ്യുകയോ ചെയ്ത് സംസ്ഥാന വാടക നിയമം പരിഷ്കരിക്കേണ്ടതാണെന്ന് എംടി ആക്ടില്‍ പറയുന്നു.

രാജ്യത്ത് വാടക നിയമങ്ങള്‍ ഏകീകരിച്ച് നിയമം കൊണ്ടുവന്നതിന് ഏകദേശം രണ്ട് വർഷത്തിന് ശേഷമാണ് രാജ്യത്ത് വാടക നിയമത്തിന് മന്ത്രിസഭ അംഗീകാരം നല്‍കുന്നത്. വീടു വാടകക്ക് നല്‍കുക എന്നത് ഒരു വ്യവസായമായി അംഗീകരിച്ച് സ്വകര്യ പങ്കാളിത്തത്തെ കൂടുതല്‍ ഈ മേഖലയിലേക്ക് ആകര്‍ഷിക്കുവാനും അതിലൂടെ വീടുരഹിതരുടെ പാര്‍പ്പിട പ്രശ്നം പരിഹരിക്കുന്നതിനും രാജ്യത്ത് വാടക വ്യവഹാരങ്ങൾ കുറയ്ക്കാനും ലക്ഷ്യമിട്ടാണ് മോഡൽ ടെൻസി നിയമത്തിന് കേന്ദ്ര മന്ത്രിസഭ അംഗീകാരം നൽകിയിരിക്കുന്നത്. പുതിയ നിയമപ്രകാരം വാടക വ്യവഹാരങ്ങള്‍ സിവില്‍ കോടതികളുടെ അധികാര പരിധിയില്‍ ഇനിമുതല്‍ വരുകയില്ല. പകരം തര്‍ക്കങ്ങള്‍ പരിഹരിക്കുവാന്‍ സംസ്ഥാനങ്ങൾ വാടക അഥോററ്റികളും വാടക കോടതികളും ട്രൈബ്യൂണലും രൂപീകരിക്കേണ്ടതാണ്. മാത്രമല്ല ആറുമാസത്തിനകം ഇത്തരം തര്‍ക്കങ്ങള്‍ക്ക് പരിഹാരമുണ്ടാകേണ്ടതുമാണെന്ന് പുതിയ നിയമം അനുശാസിക്കുന്നു. നിലവില്‍ സിവില്‍ കോടതികളില്‍ ദീര്‍ഘകാലം നീണ്ടു നില്‍ക്കുന്ന വാടക വ്യവഹാരങ്ങള്‍ക്കാണ് ഇതോടെ അന്ത്യമാവുക.

2011 ലെ സെൻസസ് പ്രകാരം ഒരു കോടിയിലധികം വീടുകളാണ് ആള്‍ത്താമസമില്ലാതെ രാജ്യത്ത് ഒഴിഞ്ഞുകിടക്കുന്നത്.കഴിഞ്ഞ ഒരു ദശകത്തിൽ ഈ എണ്ണം നാലിരട്ടിയെങ്കിലും വർദ്ധിച്ചിരിക്കുമെന്നാണ് കണക്കാക്കുന്നത്. ഇങ്ങനെ ഒഴിഞ്ഞു കിടക്കുന്ന വീടുകളിലേക്ക് താമസക്കാരെ ആകര്‍ഷിക്കുവാനും അതിലൂടെ വൻതോതിലുള്ള ഭവന ക്ഷാമം പരിഹരിക്കുവാനും വാടക ഭവനങ്ങള്‍ ഒരു ബിസിനസ് മോഡലായി വളര്‍ത്തി അതില്‍ സ്വകാര്യ പങ്കാളിത്തം വർധിപ്പിക്കാമെന്നുമാണ് പുതിയ നിയമം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്.

മോഡൽ ടെൻസി ആക്ടിന്‍റെ പ്രധാന ഹൈലൈറ്റുകൾ: ഈ നിയമം പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നതിനുശേഷം, രേഖാമൂലം ഒരു കരാറില്ലാതെ ഒരു വ്യക്തിയും ഒരു സ്ഥലവും വാടകയ്ക്ക് എടുക്കുകയോ വാടകയ്ക്ക് കൊടുക്കുകയോ ചെയ്യരുത്. രേഖാമൂലമുള്ള ഈ കരാർ വാടക അതോറിറ്റിക്ക് സമർപ്പിക്കണം. കുടിയാൻ കരാറിൽ സമ്മതിച്ചിട്ടില്ലെങ്കിൽ, ഭൂവുടമയ്ക്ക് ആയിരിക്കും ഉത്തരവാദിത്തം

വാടകയും വാടകയുടെ കാലാവധിയും വാടകക്കാരനും ഉടമയും പരസ്പര സമ്മതത്തോടെ നിശ്ചയിക്കും.

ആക്ടിൻറെ വ്യവസ്ഥകൾ‌ക്കനുസൃതമായല്ലാതെ വാടകക്കാരെ കുടിയൊഴിപ്പിക്കരുത്.

ഭൂവുടമയ്ക്ക് വാടകക്കാരുമായി തർക്കമുണ്ടായാൽ വൈദ്യുതി ജലവിതരണം മറ്റ് അവശ്യ സര്‍വ്വീസകള്‍ തുടങ്ങിയവ തടയുവാന്‍ പാടില്ല

ഭിത്തികൾ വെള്ളപൂശുക, വാതിലുകളുടെയും ജനലുകളുടെയും പെയിന്റിംഗ്, ആവശ്യമുള്ളപ്പോൾ പൈപ്പുകൾ മാറ്റുക, പ്ലംബിംഗ് ചെയ്യുക, ആവശ്യമുള്ളപ്പോൾ ആന്തരികവും ബാഹ്യവുമായ ഇലക്ട്രിക്കൽ വയറിംഗും അനുബന്ധ അറ്റകുറ്റപ്പണികളും ഘടനാപരമായ അറ്റകുറ്റപ്പണികൾ തുടങ്ങിയ കെട്ടിട ഉടമയുടെ ചുമതലയായിരിക്കും

ഡ്രെയിൻ ക്ലീനിംഗ്, സ്വിച്ചുകൾ, സോക്കറ്റ് അറ്റകുറ്റപ്പണികൾ, അടുക്കള ഫർണിച്ചറുകൾ അറ്റകുറ്റപ്പണി, വിൻഡോകളിൽ ഗ്ലാസ് പാനലുകൾ മാറ്റിസ്ഥാപിക്കൽ, വാതിലുകൾ, പൂന്തോട്ടങ്ങളുടെയും തുറസ്സായ സ്ഥലങ്ങളുടെയും അറ്റകുറ്റപ്പണി തുടങ്ങിയവയുടെ ഉത്തരവാദിത്തം വാടകക്കാരനാണ്.

അറ്റകുറ്റപ്പണികൾ നടത്താനോ മാറ്റിസ്ഥാപിക്കാനോ 24 മണിക്കൂർ മുൻ‌കൂട്ടി അറിയിപ്പ് നൽകാതെ ഒരു ഭൂവുടമയ്ക്ക് വാടകയ്ക്ക് നല്‍കിയ പ്രദേശത്ത് പ്രവേശിക്കാൻ കഴിയില്ല. എൻ‌ട്രി ഇനിപ്പറയുന്ന കാരണങ്ങളാൽ ആകാം:
(എ) അറ്റകുറ്റപ്പണികൾ നടത്തുകയോ മാറ്റിസ്ഥാപിക്കുകയോ അല്ലെങ്കിൽ പരിസരത്ത് ജോലി ചെയ്യുകയോ ചെയ്യുക;
b) പരിസരം വാസയോഗ്യമായ അവസ്ഥയിലാണോ എന്ന് നിർണ്ണയിക്കുന്നതിനുള്ള ഉദ്ദേശ്യത്തിനായി പരിസരത്ത് ഒരു പരിശോധന നടത്തുക;
(സി) കുടിയാൻ കരാറിൽ വ്യക്തമാക്കിയ പ്രവേശനത്തിനുള്ള ന്യായമായ മറ്റേതെങ്കിലും ആവശ്യത്തിനായി.

ഭൂവുടമയുടെ മുൻകൂർ സമ്മതത്തോടെ മാത്രമേ വാടകക്കെടുത്ത പരിസരത്തില്‍ വാടകക്കാരന് ഉപജീവനമാർഗ്ഗം സാധ്യമാകൂ.

ഭൂവുടമയുടെ രേഖാമൂലമുള്ള അനുമതിയില്ലാതെ വാടകക്കാരന്‍ പരിസരത്ത് ഘടനാപരമായ മാറ്റമൊന്നും വരുത്താന്‍ പാടില്ല.

രേഖാമൂലമുള്ള കരാറിലൂടെ ഉടമയും വാടകക്കാരനും തമ്മിലുള്ള പരസ്പര സമ്മതത്തോടെ വാടകയ്‌ക്കെടുക്കുന്ന വാടകയും കാലാവധിയും നിശ്ചയിക്കണം;

സെക്യൂരിറ്റി ഡെപ്പോസിറ്റ് റെസിഡൻഷ്യൽ പരിസരത്ത് പരമാവധി രണ്ട് മാസത്തെ വാടകയും നോൺ റെസിഡൻഷ്യൽ (കൊമേഴ്സ്യല്‍) പരിസരത്ത് ആറുമാസം വരെ വാടകയും ആയിരിക്കണം.

നിശ്ചയിക്കപ്പെട്ട വാടക വര്‍ദ്ധിപ്പിയ്ക്കണമെങ്കില്‍ ഭൂവുടമ മൂന്ന് മാസം മുമ്പ് രേഖാമൂലം നോട്ടീസ് നൽകിയിരിക്കണം.

വാടകക്കാരന്‍ കരാര്‍ പുതുക്കാനോ ഒഴിഞ്ഞുകൊടുക്കാനോ തയ്യാറാകാതിരിക്കുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍ കാലഹരണപ്പെട്ട വാടക കരാറിൽ‌ ഉണ്ടായിരുന്ന അതേ നിബന്ധനകൾ‌ക്കും വ്യവസ്ഥകൾ‌ക്കും അനുസരിച്ച് കരാര്‍ പരമാവധി ആറുമാസത്തേക്ക് പുതുക്കുന്നതായി കണക്കാക്കും. എന്നാല്‍ തുടര്‍ന്നുള്ള മാസങ്ങളില്‍ ആദ്യത്തെ രണ്ടുമാസം പ്രതിമാസ വാടകയുടെ ഇരട്ടി നഷ്ടപരിഹാരവും അതിനുശേഷം പ്രതിമാസ വാടകയുടെ നാലിരട്ടിയും വാടക നഷ്ടപരിഹാരമായി നല്‍കേണ്ടതാണ്.

തര്‍ക്കങ്ങളും പരിഹാരവും: ഭൂവുടമയും വാടകക്കാരനും തമ്മിലുള്ള തർക്കങ്ങളും അതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കാര്യങ്ങളും സംബന്ധിച്ച പരാതികള്‍ കേൾക്കാനും തീരുമാനിക്കാനും അധികാരം ഒരു സിവിൽ കോടതിക്കും ഉണ്ടാവുകയില്ല. അതിനായി, എല്ലാ സംസ്ഥാനങ്ങളിലും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശത്തും ഫാസ്റ്റ് ട്രാക്ക് റെസലൂഷൻ നൽകുന്നതിന് വാടക അതോറിറ്റി, വാടക കോടതി, വാടക ട്രൈബ്യൂണൽ എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്ന സമയബന്ധിതവും ശക്തമായതുമായ പരാതി പരിഹാര സംവിധാനം രൂപീകരിക്കണം.10 ദിവസത്തിനുള്ളിൽ വാടക കോടതിയും ട്രൈബ്യൂണലും പരാതി തീർപ്പാക്കണം. 60 ദിവസത്തിനുള്ളിൽ വാടക കോടതിയും ട്രൈബ്യൂണലും പരാതി / അപ്പീൽ തീർപ്പാക്കണം. ഒരു തർക്കത്തിന്റെ തീർപ്പു കൽപ്പിക്കാത്ത സമയത്തും വാടകക്കാരൻ വാടക നൽകുന്നത് തുടരും.

വാടകക്കു കൊടുത്ത സ്ഥലത്ത് എന്തെങ്കിലും മെച്ചപ്പെടുത്തൽ വരുത്താനോ അല്ലെങ്കിൽ ഏതെങ്കിലും അധിക ഘടന നിർമ്മിക്കാനോ ഭൂവുടമ ഉദ്ദേശിക്കുമ്പോൾ, അത്തരം മെച്ചപ്പെടുത്തലുകൾ വരുത്താനോ അല്ലെങ്കിൽ അത്തരം അധിക ഘടന നിർമ്മിക്കാനോ വാടകക്കാരന്‍ ഭൂവുടമയെ അനുവദിക്കാൻ വിസമ്മതിക്കുകയും ചെയ്യുമ്പോൾ, ഭൂവുടമ വാടക അതോററ്റിയിലോ വാടക കോടതിയിലോ പരാതി നല്‍കേണ്ടതാണ്.

  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •