സാമ്പത്തിക തകർച്ചക്കും ഭക്ഷ്യക്ഷാമത്തിനുമിടയിൽ പാകിസ്ഥാൻ കലാപത്തിന്റെ വക്കിൽ

Print Friendly, PDF & Email

പാക് അധിനിവേശ കാശ്മീർ (പിഒകെ) ഭക്ഷ്യ കലാപത്തിന്റെ വക്കിലാണ്, ബാഗ്, മുസഫറാബാദ് എന്നിവയുൾപ്പെടെ പ്രദേശത്തിന്റെ വലിയ ഭാഗങ്ങൾ അഭൂതപൂർവമായ ഭക്ഷ്യക്ഷാമം നേരിടുകയാണ്. ഒരു വശത്ത്, സർക്കാർ സബ്‌സിഡിയുള്ള ഗോതമ്പ് വിതരണം ഏതാണ്ട് നിലച്ചപ്പോൾ, മറുവശത്ത് മറ്റ് അവശ്യസാധനങ്ങളുടെ വില കുതിച്ചുയർന്നു. കടകളിലും പലചരക്ക് കടകളിലും അടുക്കളയിലെ സാധനങ്ങൾ തീർന്നു. ഗോതമ്പ് പൊടിയുടെ ലഭ്യതക്കുറവ് ബ്രെഡ്, ബേക്കറി സാധനങ്ങളുടെ വിലയിലും വർധനവുണ്ടാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

ഇത്തരം നിരാശാജനകമായ സാഹചര്യം അരാജകത്വത്തിന് കാരണമായി, കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് ദിവസങ്ങളിൽ പ്രദേശത്ത് ആളുകൾക്കിടയിൽ സംഘർഷങ്ങൾ ഉടലെടുത്തു. സർക്കാരാണ് ഈ ദുരവസ്ഥയ്ക്ക് കാരണമെന്ന് നാട്ടുകാർ ആരോപിക്കുന്നു. “ഞങ്ങളുടെ ആവശ്യങ്ങൾ അംഗീകരിക്കുന്നത് വരെ ഞങ്ങൾ പ്രതിഷേധം തുടരും. ഈ പ്രതിഷേധത്തിന്റെ വ്യാപ്തി വർദ്ധിക്കുകയും ചെയ്യാം, അത് ഒരു ജില്ലയിൽ നിന്ന് മറ്റൊന്നിലേക്ക് വളരും. നമുക്ക് പാക് അധിനിവേശ മേഖലയിലാകെ പ്രതിഷേധിക്കാം. പാവപ്പെട്ടവർ അപ്പത്തിനായി കൊതിച്ചാൽ അതിന് ഞങ്ങൾ ഉത്തരവാദികളല്ല. ഇത് സർക്കാരിന്റെ ഉത്തരവാദിത്തമാണ്, ”മുസാഫറാബാദിലെ ഒരു പ്രതിഷേധക്കാരൻ പറഞ്ഞു.

അപ്പത്തിനായി ഉയരുന്ന കൈയ്യുകൾ

“അവശ്യസാധനങ്ങൾ സാധാരണക്കാരന്റെ പരിധിക്കപ്പുറമാണ്, ഞങ്ങൾ നിസ്സഹായരാണ്. സർക്കാർ ഞങ്ങളെ സഹായിക്കുന്നില്ല. ഇതുമൂലം ഹോട്ടലുകൾ പൂർണമായും അടച്ചിടേണ്ട സ്ഥിതിയാണ്. ഞങ്ങൾക്ക് ഞങ്ങളുടെ സാധനങ്ങൾ പൂർണ്ണമായി ലഭിക്കുന്നില്ല, എല്ലാ പൗരന്മാരെയും പോലെ ഞങ്ങളും നിസ്സഹായരാണ്. മാവും നെയ്യും പ്രീമിയം വിലയുള്ളതാണ്, കുതിച്ചുയരുന്ന വിലയുമായി പോരാടുന്നതിന് പകരം ഹോട്ടലുകൾ അടച്ചുപൂട്ടുന്നതാണ് നല്ലതെന്ന് ഞങ്ങൾ കരുതി“, ഒരു പ്രാദേശിക വ്യാപാരി പറഞ്ഞു,

കഴിഞ്ഞ വർഷം പാക്കിസ്ഥാനിൽ ഉണ്ടായ വെള്ളപ്പൊക്കം വൻ നാശത്തിന്റെ പാത അവശേഷിപ്പിക്കുകയും കാർഷിക ഉൽപന്നങ്ങളെ സാരമായി ബാധിക്കുകയും ചെയ്‌തപ്പോൾ, ഇസ്ലാമാബാദിലെ നേതാക്കൾ എല്ലായ്‌പ്പോഴും പിഒകെയ്‌ക്ക് ചിറ്റമ്മയോടുള്ള പെരുമാറ്റമാണ് നൽകിയിരുന്നത് എന്നത് രഹസ്യമല്ല. പാകിസ്ഥാൻ പ്രതിസന്ധി നേരിടുമ്പോൾ, അതിന്റെ പ്രത്യാഘങ്ങൾ ഏറ്റവും കൂടുതൽ ബാധിക്കുന്നത് പാക്ക് അധിനിവേശ കാശ്മീരിലാണ്.

ഭക്ഷ്യക്ഷാമത്തിന്റെ നേർചിത്രം. ഒരു ചാക്ക് ​ഗോതമ്പിനായി തിക്കിതിരക്കുന്ന ജനത

പാക്കിസ്ഥാനെ സംബന്ധിച്ച്, തീവ്രമായ കാലാവസ്ഥാ സംഭവങ്ങളുടെയും പരിമിതമായ വിതരണത്തിന്റെയും ഫലമായി നിലവിലെ ജീവിതച്ചെലവ് കുത്തനെ കൂടുമെന്നും ഈ പ്രതിസന്ധി ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകളെ വിശപ്പിന്റെയും ദുരിതത്തിന്റെയും വിനാശകരമായ സാഹചര്യത്തിലേക്ക് നയിക്കുമെന്നും കരുതപ്പെടുന്നു. ഈ പ്രതിസന്ധിയിൽ പാകിസ്ഥാൻ പട്ടിണിയുടെയും ദുരിതത്തിന്റെയും വലിയ ഭീഷണി നേരിടുന്നതായി ലോക സാമ്പത്തിക ഫോറം (ഡബ്ല്യുഇഎഫ്) പറയുന്നു, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനങ്ങളും വിതരണ പരിമിതിയും കാര്യങ്ങൾ കൂടുതൽ വഷളാക്കുമെന്ന് അവർ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുന്നു.

ഇതുമൂലം സംജാതമാകുന്ന ഊർജ പ്രതിസന്ധിയെ മാനുഷിക പ്രതിസന്ധിയിലേക്ക് മാറ്റുമെന്നും ഊർജ്ജ ദൗർലഭ്യം — വിതരണക്കാരുടെ ഷട്ട്-ഓഫ് അല്ലെങ്കിൽ പൈപ്പ് ലൈനുകൾക്കും ഊർജ്ജ ഗ്രിഡുകൾക്കും സ്വാഭാവികമോ ആകസ്മികമോ അല്ലെങ്കിൽ മനഃപൂർവ്വമോ ആയ കേടുപാടുകൾ കാരണം — കാലാനുസൃതമായ തീവ്ര കാലാവസ്ഥയുമായി കൂടിച്ചേർന്നാൽ വ്യാപകമായ ബ്ലാക്ക്ഔട്ടുകൾക്കും മരണങ്ങൾക്കും കാരണമാകും എന്നും ജിയോ ന്യൂസ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

ഇന്ധനത്തിനായുള്ള കാത്തിരിപ്പ്

“പാകിസ്ഥാനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം അടിസ്ഥാന ആവശ്യങ്ങളുടെ താങ്ങാവുന്ന വിലയും ലഭ്യതയും സാമൂഹികവും രാഷ്ട്രീയവുമായ അസ്ഥിരതയ്ക്ക് കാരണമാകുമെന്ന് WEF-ന്റെ പാർട്‌ണേഴ്‌സ് ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഫോർ ന്യൂ എക്കണോമി ആൻഡ് സൊസൈറ്റീസ് പ്ലാറ്റ്‌ഫോമിലെ ചീഫ് എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഓഫീസർ മിഷാൽ അമീർ ജഹാംഗീർ പറഞ്ഞു. “കഴിഞ്ഞ വർഷം, ഇന്ധന വിലയിലെ വർദ്ധനവ് മാത്രം 92 രാജ്യങ്ങളിൽ പ്രതിഷേധങ്ങൾക്ക് കാരണമായി, അവയിൽ ചിലത് രാഷ്ട്രീയ പ്രക്ഷോഭങ്ങൾക്കും മരണങ്ങൾക്കും കാരണമായി, ഒപ്പം പണിമുടക്കുകളിലേക്കും വ്യാവസായിക അടച്ചുപൂട്ടലുകളിലേക്കും നയിച്ചു. “അരക്ഷിതത്വത്തിന്റെ ആഘാതം പാകിസ്ഥാനിൽ തുടർന്നും അനുഭവപ്പെടും, ഒരേസമയം ഭക്ഷണവും കട പ്രതിസന്ധികളും കാരണം അസ്ഥിരത വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യും, ഇത് കൂടുതൽ സാങ്കേതികത അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള തീരുമാനമെടുക്കൽ നേതൃത്വ ചട്ടക്കൂടിന് കാരണമാകും”എന്നും മിഷാൽ അമീർ ജഹാംഗീർ പറഞ്ഞു

ജീവിതച്ചെലവ് പ്രതിസന്ധിയാണ് പാക്കിസ്ഥാൻ നേരിടുന്ന ഏറ്റവും വലിയ ഹ്രസ്വകാല അപകടമെന്നും അതേസമയം കാലാവസ്ഥാ ലഘൂകരണത്തിന്റെയും കാലാവസ്ഥാ പൊരുത്തപ്പെടുത്തലിന്റെയും പരാജയമാണ് ദീർഘകാല ആശങ്കയെന്നും ഇത്തരം ജിയോപൊളിറ്റിക്കൽ വൈരുദ്ധ്യങ്ങളും നിലപാടുകളും സാമ്പത്തിക പരിമിതികൾ വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും ഹ്രസ്വവും ദീർഘകാലവുമായ അപകടസാധ്യതകൾ കൂടുതൽ വഷളാക്കുകയും ചെയ്യും എന്നും ജിയോ ന്യൂസ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു. 2023 ജനുവരിയിൽ ഉപഭോക്തൃ വില സൂചിക 27.6% വർദ്ധിച്ചു. അതേ കാലയളവിൽ മൊത്തവില സൂചിക 28.5% ആയി ഉയർന്നു. വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന പണപ്പെരുപ്പ സമ്മർദം ഗോതമ്പ്, ഉള്ളി, ഗ്യാസ് സിലിണ്ടറുകൾ തുടങ്ങിയ അവശ്യസാധനങ്ങളുടെ വില വർധിപ്പിച്ചു. 2022 ജനുവരിയിൽ 20 കിലോഗ്രാം ഗോതമ്പ് മാവ് ബാഗിന്റെ ശരാശരി വില പാകിസ്ഥാൻ രൂപ (PKR) 1,164.8 ആയിരുന്നു. ഇത് 2023 ജനുവരിയിൽ PKR 1,736.5 ആയി ഉയർന്നു, 50% വർധന.

രാജ്യത്തെ പണപ്പെരുപ്പം 48 വർഷത്തെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന നിരക്കിലാണ്. പാക്കിസ്ഥാൻ രൂപ ആഴ്ചകളായി കുത്തനെ ഇടിവിലാണ്. ഫെബ്രുവരി 11 ന് പാക്കിസ്ഥാൻ രൂപയുടെ മൂല്യം ഇന്റർ-ബാങ്ക് മാർക്കറ്റിൽ ഡോളറിന് 271.50 രൂപയായി കുറഞ്ഞതായി പികെ റവന്യൂ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.ഈ സാഹചര്യത്തിൽ പാക്ക് സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെ സുസ്ഥിരമാക്കാൻ പാകിസ്ഥാൻ ബിസിനസ് കൗൺസിൽ അതിന്റെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന മൂല്യമുള്ള ₹5,000 നോട്ട് നിർത്തലാക്കാൻ നിർദ്ദേശിച്ചതായി റിപ്പോർട്ട് പുറത്തു വന്നിരിക്കുകയാണ്.

പാക്കിസ്ഥാന്റെ പമ്പുകൾ വറ്റിവരണ്ടിരിക്കുന്നു, കഴിഞ്ഞ മാസം പാക്കിസ്ഥാനിലെ പഞ്ചാബ് മേഖലയിലെ മിക്ക പെട്രോൾ പമ്പുകളിലും പെട്രോൾ തീർന്ന് ജനങ്ങളുടെ പതിവ് ജീവിതം തടസ്സപ്പെടുത്തി. “ലാഹോറിൽ ആകെയുള്ള 450 പമ്പുകളിൽ 70 എണ്ണവും വരണ്ടതാണ്” എന്ന് പാകിസ്ഥാൻ പെട്രോളിയം ഡീലർ അസോസിയേഷൻ (പിപിഡിഎ) പറഞ്ഞു. പെട്രോൾ ക്ഷാമം കാരണം പമ്പുകൾ അടച്ചിട്ടിരിക്കുന്ന പ്രദേശങ്ങളിൽ ഷാദ്ര, വാഗാ, ലിറ്റൺ റോഡ്, ജെയിൻ മന്ദർ എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു. സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിയും കറൻസി മൂല്യത്തകർച്ചയും കാരണം പാക്കിസ്ഥാനിലെ എണ്ണക്കമ്പനികൾ തകർച്ചയുടെ വക്കിലാണ് എന്നതാണ് ശ്രദ്ധേയം. കൂട്ടത്തിൽ കഴിഞ്ഞ മാസം പാകിസ്ഥാൻ ദേശീയ ഗ്രിഡിന്റെ തകരാർ മൂലം രാജ്യവ്യാപകമായി വൈദ്യുതി മുടക്കം നേരിട്ടു. കറാച്ചി, ഇസ്ലാമാബാദ്, ലാഹോർ, പെഷവാർ എന്നിവിടങ്ങളിലും തകരാറുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടു. രണ്ടു ദിവസത്തോളം രാജ്യം ഏതാണ്ട് പൂർണ്ണമായും ഇരുട്ടിലായി.
.
പാക്കിസ്ഥാന്റെ ഫോറെക്സ് കരുതൽ ശേഖരം ഫെബ്രുവരി 2014 ന് ശേഷമുള്ള ഏറ്റവും താഴ്ന്ന നിലയിലേക്ക് കൂപ്പുകുത്തിയിരിക്കുകയാണ്. (IANS) 22.11 ശതമാനം ഇടിവുണ്ടായ 2014 ഫെബ്രുവരിക്ക് ശേഷം പാകിസ്ഥാനിലെ സെൻട്രൽ ബാങ്ക് ഫോറെക്സ് കരുതൽ ഏറ്റവും താഴ്ന്ന നിലയിലേക്ക് താഴ്ന്നു, ഇത് ഇറക്കുമതിക്ക് ധനസഹായം നൽകുന്നതിൽ രാജ്യത്തിന് ഗുരുതരമായ വെല്ലുവിളി ഉയർത്തുന്നതായി പ്രാദേശിക മാധ്യമങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു, ഗ്രീൻബാക്ക് ക്ഷാമത്തിനിടയിൽ ഇറക്കുമതി കുറയ്ക്കാൻ രാജ്യം ശ്രമിക്കുന്നതിനാൽ, ഇപ്പോൾ 0.82 മാസത്തെ ഇറക്കുമതി പരിരക്ഷ മാത്രമേ രാജ്യം നൽകുന്നുള്ളൂ. വിദേശ നാണയ ശേഖരം ആകട്ടെ ഒരു മാസത്തിൽ താഴെയുള്ള ഇറക്കുമതിക്കു മാത്രമേ തികയുകയുള്ളൂ.

കറണ്ട് അക്കൗണ്ട് കമ്മി കുറയ്ക്കുന്നതിനും, നടപ്പു സാമ്പത്തിക വർഷത്തേക്കുള്ള കടബാധ്യതകൾ അടയ്ക്കുന്നതിന് ആവശ്യമായ കരുതൽ ശേഖരം ഉറപ്പാക്കുന്നതിനും രാജ്യത്തിന് വിദേശ സഹായം ആവശ്യമുള്ള സാഹചര്യത്തിലാണ് രാജ്യം എന്ന് സ്റ്റേറ്റ് ബാങ്ക് ഓഫ് പാകിസ്ഥാൻ (എസ്ബിപി) നടത്തിയ പ്രഖ്യാപനം ഈ സാഹചര്യത്തിലാണ്. ഫെബ്രുവരി ആറിന് അവസാനിച്ച ആഴ്ചയിൽ, സെൻട്രൽ ബാങ്കിന്റെ ഫോറെക്സ് കരുതൽ ശേഖരം 1,233 മില്യൺ ഡോളർ അഥവാ 22.12 ശതമാനം ഇടിഞ്ഞ് 4,343.2 മില്യൺ ഡോളറായതായി സെൻട്രൽ ബാങ്കിന്റെ പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു. വാണിജ്യ ബാങ്കുകൾ കൈവശം വച്ചിരിക്കുന്ന മറ്റൊരു 5.8 ബില്യൺ ഡോളറിനൊപ്പം, രാജ്യത്തിന് 10.2 ബില്യൺ ഡോളർ കരുതൽ ശേഖരമുണ്ട് – വെറും മൂന്നാഴ്ചത്തെ ഇറക്കുമതിക്ക് പണം നൽകാൻ മതിയാകും എന്ന് സ്റ്റേറ്റ് ബാങ്ക് ഓഫ് പാകിസ്ഥാൻ റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിയിൽ നിന്ന് രക്ഷപെടാൻ കൂടുതൽ വിദേശ ഫണ്ട് കണ്ടെത്തണമെന്ന് സ്റ്റേറ്റ് ബാങ്ക് ഓഫ് പാകിസ്ഥാൻ (എസ്ബിപി) പറയുന്നുണ്ടെങ്കിലും പാകിസ്ഥാൻ-ഐഎംഎഫ് ഓരോ ചർച്ചകളും പരാജയപ്പെടുകയാണ്. രാജ്യം പാപ്പരാകുന്നത് തടയാൻ ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള ബില്യൺ ബെയ്‌ലൗട്ട് പാക്കേജ് നടപ്പിലാക്കുന്നതിൽ 1.1 ഡോളറിന്റെ സ്റ്റാഫ് തലത്തിലുള്ള കരാറിലെത്താൻ പാക്കിസ്ഥാനും ഐഎംഎഫും അവസാനം നടത്തിയ ചർച്ചയും പരാജയപ്പെട്ടു. പാക്കിസ്ഥാന്റെ കരുതൽ ശേഖരം 3 ബില്യൺ ഡോളറിന് താഴെയായി മാറിയിരിക്കുന്നതിനാൽ, ഐഎംഎഫ് അതിനുള്ള ഫണ്ട് അൺലോക്ക് ചെയ്തില്ലെങ്കിൽ രാജ്യം അതിന്റെ ബാഹ്യ ബാധ്യതകളിൽ തകർന്നടിയുമെന്ന് ഭയപ്പെടുന്നു. ഐഎംഎഫ് പണത്തിന്റെ ലഭ്യത ഡിഫോൾട്ട് ഒഴിവാക്കുമെങ്കിലു, ഇത് രാജ്യത്ത് വിലക്കയറ്റത്തിന്റെ സുനാമി കൊണ്ടുവരുമെന്ന് ഭയപ്പെടുന്നു. 2019 ൽ പാകിസ്ഥാൻ 6 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ ഐഎംഎഫ് പ്രോഗ്രാമിന് ഒപ്പുവച്ചു, അത് കഴിഞ്ഞ വർഷം 7 ബില്യൺ ഡോളറായി വികസിച്ചു. 1980-കളുടെ അവസാനം മുതൽ IMF-ൽ നിന്നുള്ള 13-ാമത്തെ ജാമ്യത്തിലാണ് പാകിസ്ഥാൻ. അതിനാൽ മാത്രമാണ് രാജ്യം പാപ്പരായി പ്രഖ്യാപിക്കപ്പെടാതെ ഇപ്പോഴും ഇരിക്കുന്നത്.

ഭരണകൂടത്തിന്റെ അസ്ഥിരതയും പിടിപ്പുകേടും മൂലം ഇറക്കുമതിയെ വളരെയധികം ആശ്രയിക്കുന്ന രാജ്യമാണ് പാക്കിസ്ഥാൻ. പാകിസ്ഥാന്റെ കയറ്റുമതി ഇപ്പോഴും പ്രധാനമായും തുണിത്തരങ്ങളും കൃഷിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ചരക്കുകളും മാത്രമാണ്. ഭരണകൂടത്തിന്റെ നിലനിൽപ്പിനായി മതം തിന്നു ജീവിക്കുന്ന ഒരു ജനതയെ വളർത്തി കൊണ്ടുവന്നതിനാൽ രാജ്യത്ത് സാങ്കേതിക വൈദഗ്ധ്യം വളർന്നില്ല..! ഉൽപ്പാദനം കൂടിയില്ല…!!. തന്മൂലം കയറ്റുമതി മേഖല സാവധാനം നിശ്ചലമായി. ഓരോ വർഷവും പാക്കിസ്ഥാന്റെ ഇറക്കുമതി ഗണ്യമായി ഉയരുകയല്ലാതെ കുറയുന്നില്ല. അതിനാൽ വ്യാപാര കമ്മി വർധിച്ചു. പാക്കിസ്ഥാന്റെ ചെലവുകളും ഉയർന്നു. ഉയർന്ന തോതിലുള്ള കടമെടുക്കൽ കാരണം, മൊത്തം കടവും ബാധ്യതകളും 2222 സാമ്പത്തിക വർഷത്തിൽ 59,697.7 ബില്യൺ (ജിഡിപിയുടെ 89%) പാകിസ്ഥാൻ രൂപയിലെത്തി.

പാക്കിസ്ഥാനെ മുസ്ലീം തീവ്രവാദത്തിന്റെ വിളഭൂമിയാക്കി മാറ്റിയതോടെ പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങളുമായുള്ള ബന്ധത്തിനു കാര്യമായ വിള്ളലുകൾ വീണു. അവിടെ നിന്നു ലഭിച്ചിരുന്ന പല സഹായങ്ങളും നിലച്ചു. അതോടെ, പാക്കിസ്ഥാന്റെ ഏറ്റവും വലിയ സഹായി ചൈനയായി മാറി. 2022 മാർച്ച് വരെ പാകിസ്ഥാൻ നൽകേണ്ട മൊത്തം ഉഭയകക്ഷി കടത്തിന്റെ 35% ചൈനയുടെതാണ്. ഇതോടെ പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങൾ മാത്രമല്ല കിഴക്കൻ രാജ്യങ്ങളും പാക്കിസ്ഥാനെ സംശയത്തോടെ കാണുവാൻ‍ തുടങ്ങി. പാക്കിസ്ഥാന്റെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ രാഷ്ട്രീയ പ്രതിസന്ധിക്കൊപ്പം തകർന്നു, രൂപയുടെ ഇടിവും പണപ്പെരുപ്പവും പതിറ്റാണ്ടുകളായി ഉയർന്ന തലത്തിൽ എത്തി, അതോടൊപ്പം വിനാശകരമായ വെള്ളപ്പൊക്കവും ആഗോള ഊർജ്ജ പ്രതിസന്ധിയും രാജ്യത്തിന്മേൽ കൂടുതൽ സമ്മർദ്ദം ചെലുത്തി.

ഈ പ്രതിസന്ധികളിൽ നിന്നും രക്ഷപെടുവാനുള്ള രാഷ്ട്രീയ ഇച്ഛാശക്തി ഭരണ നേതൃത്വത്തിന് ഉണ്ടായില്ല. ചൈനയെ കൂടുതൽ കൂടുതൽ ആശ്രയിക്കുന്ന ഒരു പാക്കിസ്ഥാനെയാണ് പിന്നീട് ലോകം കണ്ടത്. ഇതോടെ സുനിശ്ചിതമായ പതനത്തിലേക്കുള്ള പാക്കിസ്ഥാന്റെ പ്രയാണത്തിന് ആക്കംകൂടി. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ജനസംഖ്യയുള്ള അഞ്ചാമത്തെ രാജ്യം ശ്രീലങ്കയുടെയും വെനിസ്വേലയുടെയും പാതയിലാണെന്ന് ഇന്ന് പാക്കിസ്ഥാനികളും തിരിച്ചറിയുവാൻ തുടങ്ങിയിരിക്കുന്നു. ഇത് പാക്കിസ്ഥാനിൽ അരക്ഷിതാവസ്ഥ സൃഷ്ടിച്ചിരിക്കുകയാണ്. ഈ സ്ഥിതി ഇനിയും തുടർന്നാൽ കലാപത്തിന്റെ നാളുകളായിരിക്കും നമ്മുടെ സഹോദര രാജ്യത്തെ കാത്തിരിക്കുന്നത്.