തകർന്നടിയുന്ന ജോഷിമഠ്

Print Friendly, PDF & Email

ഉത്തരാഖണ്ഡിലെ ഋഷികേശ്-ബദ്രിനാഥ് ദേശീയ പാതയിൽ (NH-7) സമുദ്ര നിരപ്പിൽ നിന്ന് 6150 അടി ഉയരത്തിൽ ഹിമാലയ പർവ്വത നിരകളാൽ ചുറ്റപ്പെട്ട ഒരു മലയോര പട്ടണമാണ് ജോഷിമഠ്. ബദരീനാഥ്, ഔലി, പൂക്കളുടെ താഴ്‌വര, ഹേമകുണ്ഡ് സാഹിബ് എന്നിവിടങ്ങൾ സന്ദർശിക്കുന്ന ആളുകൾക്ക് ഒരു രാത്രി വിശ്രമ കേന്ദ്രമായി പ്രവർത്തിക്കുന്നതിനാൽ ഈ നഗരം ഒരു വിനോദസഞ്ചാര നഗരമായി വർത്തിക്കുന്നു. ജോഷിമഠ് ഇന്ത്യൻ സായുധ സേനയ്ക്ക് വലിയ തന്ത്രപ്രധാനമായ പ്രാധാന്യമുള്ളതും സൈന്യത്തിന്റെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട കന്റോൺമെന്റുകളിലൊന്നാണ്.

ഉത്തരാഖണ്ഡിലെ പുണ്യനഗരമായ ജോഷിമഠിലെ പ്രതിസന്ധി ഇപ്പോൾ രൂക്ഷമാകുകയാണ്, പട്ടണത്തിൽ താമസിക്കുന്ന ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകളെ കുടിയിറക്കുന്നതിലേക്ക് നയിക്കുന്ന പട്ടണം ശരിക്കും മുങ്ങുകയാണെന്ന് സർക്കാർ സ്ഥിരീകരിച്ചു. ഏതാണ്ട് 600ലേറെ കെട്ടിടങ്ങളാണ് വിള്ളലുകൾ വീണ് വാസയോ​ഗ്യമല്ലാതായി മാറിയിരിക്കുന്നത്. അതിൽ ചിലതെല്ലാം പൂർണമായും തർന്നു കഴിഞ്ഞു. 17000ത്തോളം ആളുകൾ വസിക്കുന്ന – നിരവധി ഹിമാലയൻ മലകയറ്റ യാത്രകളിലേക്കുള്ള പ്രവേശന കവാടമായ – ഈ ന​ഗരത്തിൽ നിന്ന് 4000 ലേറെ ആളുകളെ ഇപ്പോൾ തന്നെ സുരക്ഷിത സ്ഥാനങ്ങളിലേക്ക് മാറ്റികഴിഞ്ഞു. ന​ഗരം പൂർണ്ണമായും തകർന്നടിയുമോ എന്ന ആശങ്കയിലാണ് രാജ്യം.

“നൂറ്റാണ്ടുകൾക്ക് മുമ്പ് ഭൂകമ്പം മൂലമുണ്ടായ മണ്ണിടിച്ചിലിന്റെ അവശിഷ്ടങ്ങളിൽ വികസിപ്പിച്ചെടുത്ത ദുർബലമായ അടിത്തറയിലാണ് താഴ്ന്ന ഹിമാലയത്തിന്റെ ഭാഗമായി ജോഷിമഠ് പ്രദേശം രൂപപ്പെട്ടത്. അവിടുത്തെ പാറകൾ പ്രീകാംബ്രിയൻ കാലഘട്ടത്തിൽ നിന്നുള്ളതാണ്, കൂടാതെ ഭൂകമ്പ മേഖല ​4 ലാണ് അതിന്റെ സ്ഥാനം. ഭൂമിശാസ്ത്രപരമായ ഈ പ്രത്യേകതകളാണ് ജോഷിമഠ് മുങ്ങുന്നതിന്റെ ഏറ്റവും വലിയ കാരണം. മണ്ണിടിച്ചിലിന്റെ അവശിഷ്ടങ്ങൾക്ക് താങ്ങാനുള്ള ശേഷിക്ക് മുകളിലാണ് ന​ഗരം പടുത്തുയർത്തിയിരിക്കുന്നത്. ഉയർന്ന തോതിലുള്ള നിർമ്മാണത്തെ താങ്ങാൻ ഈ പ്രദേശത്തിന് കഴിയില്ലെന്ന് വിദഗ്ധർ പണ്ടേ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

വർധിച്ച നിർമ്മാണം, ജലവൈദ്യുത പദ്ധതികൾ, ദേശീയ പാതയുടെ വീതി കൂട്ടൽ എന്നിവയോടൊപ്പം കാലക്രമേണ പാറകളുടെ യോജിച്ച ശക്തി കുറയ്ക്കുന്ന ജലപ്രവാഹവും കൂടി ചേർന്നതോടെ കഴിഞ്ഞ രണ്ട് ദശാബ്ദങ്ങളായി ചരിവുകളെ വളരെ അസ്ഥിരമാക്കി. .” ജോഷിമഠിലെ വിദഗ്ധ സർവേയിൽ, വീടുകളുടെ ഭിത്തികളിലും തറകളിലും വലിയ വിള്ളലുകളും റോഡുകളിലും അടിസ്ഥാന സൗകര്യ പദ്ധതികളുടെ അടിത്തറയിലും ആഴത്തിലുള്ള വിള്ളലുകളും ശാസ്ത്രജ്ഞർ കണ്ടെത്തി. കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനവും അടിസ്ഥാന സൗകര്യ വികസന പദ്ധതികളുമാണ് ഈ പ്രതിസന്ധിക്ക് കാരണമെന്ന് ജനങ്ങൾ ആരോപിക്കുന്നു.

ജോഷിമഠിന്റെ തകർച്ചയ്ക്ക് കാരണമായ മൂന്ന് പ്രധാന ഘടകങ്ങൾ ആണ് വാഡിയ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ഹിമാലയൻ ജിയോളജി ഡയറക്ടർ കാലാചന്ദ് സെയ്ൻ പറയുന്നത്. വിദഗ്ധരുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ ജോഷിമഠിലെ വിനോദസഞ്ചാരവും നിർമ്മാണ പ്രവർത്തനങ്ങളും നഗരം മുങ്ങുന്നതിന്റെ പ്രധാന കാരണങ്ങളാണ്. “ഭൂകമ്പ മേഖല 4 ൽ പെടുന്ന പ്രദേശമാണ് ജോഷിമഠ്. ഇവിടുത്തെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ജനസംഖ്യയും വിനോദസഞ്ചാരവും ധാരാളം റെസ്റ്റോറന്റുകളുടെയും ഹോട്ടലുകളുടെയും എണ്ണം വർധിപ്പിച്ചു, ഇത് വികസന പദ്ധതികളിലേക്കും നിർമ്മാണ പ്രവർത്തനങ്ങളിലേക്കും നയിക്കുന്നു. ആളുകൾ അനിയന്ത്രിതമായി ഈ ഭൂമിയിൽ വീടുകൾ ഉണ്ടാക്കരുത്, പ്രത്യേകിച്ച് 3-4 നിലകളുള്ള വലിയ കെട്ടിടങ്ങൾ ഈ പ്രദേശത്തിന്റെ ഭൂമിശാസ്ത്രത്തിന്യെജിച്ചതല്ല.

ജോഷിമഠ് ഒരു മുൻ മണ്ണിടിച്ചിലിന്റെയും ഭൂകമ്പത്തിന്റെയും മേഖലയാണ്, അതായത് പട്ടണത്തിന്റെ ഭൂരിഭാഗവും മണ്ണിടിച്ചിലിന്റെ അവശിഷ്ടങ്ങളിൽ നിർമ്മിച്ചതാണ്, ഇത് മിനുസമാർന്നതും മണ്ണൊലിപ്പുള്ളതുമായ പാറകളിലേക്കും ഉപരിതലത്തിൽ അയഞ്ഞ മണ്ണിലേക്കും നയിക്കുന്നു. ജോഷിമഠ് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത്, കൂടാതെ ക്രമാനുഗതമായ കാലാവസ്ഥയും ജലപ്രവാഹവും കാലക്രമേണ പാറകളുടെ ഏകീകൃത ശക്തി കുറയ്ക്കുകയും ഭൂചെയ്യുന്നു.

ഉത്തരാഖണ്ഡിലെ ഋഷികേശ്-ബദ്രിനാഥ് ദേശീയ പാതയിൽ (NH-7) സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഒരു മലയോര പട്ടണമാണ് ജോഷിമഠ്. ബദരീനാഥ്, ഔലി, പൂക്കളുടെ താഴ്‌വര, ഹേമകുണ്ഡ് സാഹിബ് എന്നിവിടങ്ങൾ സന്ദർശിക്കുന്ന ആളുകൾക്ക് ഒരു രാത്രി വിശ്രമ കേന്ദ്രമായി പ്രവർത്തിക്കുന്നതിനാൽ ഈ നഗരം ഒരു വിനോദസഞ്ചാര നഗരമായി വർത്തിക്കുന്നു. ജോഷിമഠ് ഇന്ത്യൻ സായുധ സേനയ്ക്ക് വലിയ തന്ത്രപ്രധാനമായ പ്രാധാന്യമുള്ളതും സൈന്യത്തിന്റെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട കന്റോൺമെന്റുകളിലൊന്നാണ്.

  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •