“വ്യാഴത്തില് ഒരുപാട് കാര്യങ്ങൾ നടക്കുന്നുണ്ട്” ശാസ്ത്രലോകത്തെ ഞെട്ടിച്ച് ജെയിസ് വെബ്ബിന്‍റെ കണ്ടെത്തല്‍

Print Friendly, PDF & Email

ഭീമാകാരമായ കൊടുങ്കാറ്റുകൾ, ശക്തമായ കാറ്റ്, അറോറകൾ, തീവ്രമായ താപനില, ഉന്നത മർദ്ദം… വ്യാഴത്തില് ഒരുപാട് കാര്യങ്ങൾ നടക്കുന്നുണ്ട്. ഇപ്പോഴിതാ നാസയുടെ ജെയിംസ് വെബ് ബഹിരാകാശ ദൂരദർശിനി ഗ്രഹത്തിന്റെ പുതിയ ചിത്രങ്ങൾ പകർത്തി. വെബ്ബിന്റെ വ്യാഴ നിരീക്ഷണങ്ങൾ ശാസ്ത്രജ്ഞർക്ക് വ്യാഴത്തിന്റെ ആന്തരിക പ്രതിഭാസങ്ങളെക്കുറിച കൂടുതൽ സൂചനകൾ നൽകും.

രണ്ട് ഫിൽട്ടറുകളിൽ നിന്നുള്ള വെബ് NIRCam സംയോജിത ചിത്രം – F212N (ഓറഞ്ച്), F335M (സിയാൻ) – വ്യാഴ വ്യവസ്ഥയുടെ, ലേബൽ ചെയ്യാത്തതും (മുകളിൽ) ലേബൽ ചെയ്തതും (ചുവടെ). കടപ്പാട്: NASA, ESA, CSA, Jupiter ERS ടീം; റിക്കാർഡോ ഹ്യൂസോ (UPV/EHU), ജൂഡിഷ്മിത്ത് എന്നിവരുടെ ഇമേജ് പ്രോസസ്സിംഗ്.

“ഇത് ഇത്ര നല്ലതാണെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നില്ല,” ബെർക്ക്‌ലിയിലെ കാലിഫോർണിയ സർവകലാശാലയിലെ പ്രൊഫസർ എമെരിറ്റ ഗ്രഹ, ജ്യോതിശാസ്ത്രജ്ഞനായ ഇംകെ ഡി പാറ്റർ വെബ്ക്യാമറ പടര്‍ത്തിയ ചിത്രങ്ങള്‍ കണ്ട് ആശ്ചര്യ ഭരിതരായി പറഞ്ഞു. വെബിന്റെ ഏർലി റിലീസ് സയൻസ് പ്രോഗ്രാമിനായുള്ള അന്താരാഷ്ട്ര സഹകരണത്തിന്റെ ഭാഗമായി പാരീസ് ഒബ്സർവേറ്ററിയിലെ പ്രൊഫസറായ തിയറി ഫൗച്ചിനൊപ്പം വ്യാഴത്തിന്റെ നിരീക്ഷണങ്ങൾക്ക് ഡി പാറ്റർ നേതൃത്വം നൽകി. വെബ്ബ് തന്നെ അതിന്റെ പങ്കാളികളായ ESA (യൂറോപ്യൻ സ്പേസ് ഏജൻസി), CSA (കനേഡിയൻ സ്പേസ് ഏജൻസി) എന്നിവരുമായി നാസ നയിക്കുന്ന ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര ദൗത്യമാണ്. “വ്യാഴത്തിന്റെ വളയങ്ങൾ, ചെറിയ ഉപഗ്രഹങ്ങൾ, ഗാലക്‌സികൾ എന്നിവയ്‌ക്കൊപ്പം അതിന്റെ വിശദാംശങ്ങൾ ഒരു ചിത്രത്തിൽ കാണാൻ കഴിയുന്നത് ശരിക്കും ശ്രദ്ധേയമാണ്,” അവർ പറഞ്ഞു.

ഗ്രഹത്തിന്റെ വിശദാംശങ്ങൾ പ്രദർശിപ്പിക്കുന്ന മൂന്ന് പ്രത്യേക ഇൻഫ്രാറെഡ് ഫിൽട്ടറുകളുള്ള നിരീക്ഷണാലയത്തിന്റെ നിയർ-ഇൻഫ്രാറെഡ് ക്യാമറയിൽ (NIRCam) നിന്നാണ് രണ്ട് ചിത്രങ്ങളും വന്നത്. ഇൻഫ്രാറെഡ് പ്രകാശം മനുഷ്യന്റെ കണ്ണിന് അദൃശ്യമായതിനാൽ, പ്രകാശം ദൃശ്യ സ്പെക്ട്രത്തിലേക്ക് മാപ്പ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. സാധാരണയായി, ഏറ്റവും ദൈർഘ്യമേറിയ തരംഗദൈർഘ്യം ചുവപ്പായി കാണപ്പെടുന്നു, ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ തരംഗദൈർഘ്യം കൂടുതൽ നീലയായി കാണിക്കുന്നു. വെബ് ഡാറ്റയെ ചിത്രങ്ങളാക്കി വിവർത്തനം ചെയ്യാൻ പൗരശാസ്ത്രജ്ഞനായ ജൂഡി ഷ്മിഡുമായി ശാസ്ത്രജ്ഞർ സഹകരിച്ചു.

വെബിൽ നിന്നുള്ള നിരവധി ചിത്രങ്ങളുടെ സംയോജനത്തിൽ നിന്ന് സൃഷ്ടിച്ച വ്യാഴത്തിന്റെ ഒറ്റപ്പെട്ട കാഴ്ചയിൽ, അറോറകൾ വ്യാഴത്തിന്റെ ഉത്തര, ദക്ഷിണ ധ്രുവങ്ങൾക്ക് മുകളിലായി ഉയർന്ന ഉയരത്തിൽ വ്യാപിക്കുന്നു. ചുവന്ന നിറങ്ങളിലേക്ക് മാപ്പ് ചെയ്‌തിരിക്കുന്ന ഒരു ഫിൽട്ടറിൽ അറോറകൾ തിളങ്ങുന്നു, ഇത് താഴത്തെ മേഘങ്ങളിൽ നിന്നും മുകളിലെ മൂടൽമഞ്ഞിൽ നിന്നും പ്രതിഫലിക്കുന്ന പ്രകാശത്തെ ഹൈലൈറ്റ് ചെയ്യുന്നു. മഞ്ഞയും പച്ചയും മാപ്പ് ചെയ്‌ത മറ്റൊരു ഫിൽട്ടർ, ഉത്തര, ദക്ഷിണ ധ്രുവങ്ങളിൽ കറങ്ങുന്ന മൂടൽമഞ്ഞ് കാണിക്കുന്നു. ബ്ലൂസിലേക്ക് മാപ്പ് ചെയ്‌ത മൂന്നാമത്തെ ഫിൽട്ടർ, ആഴത്തിലുള്ള ഒരു പ്രധാന മേഘത്തിൽ നിന്ന് പ്രതിഫലിക്കുന്ന പ്രകാശം പ്രദർശിപ്പിക്കുന്നു.ഭൂമിയെ വിഴുങ്ങാൻ കഴിയുന്നത്ര വലിയ കൊടുങ്കാറ്റായ ഗ്രേറ്റ് റെഡ് സ്പോട്ട്, മറ്റ് മേഘങ്ങളെപ്പോലെ ഈ കാഴ്ചകളിൽ വെളുത്തതായി കാണപ്പെടുന്നു, കാരണം അവ ധാരാളം സൂര്യപ്രകാശത്തെ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നു.

“ഇവിടെയുള്ള തെളിച്ചം ഉയർന്ന ഉയരത്തെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു – അതിനാൽ ഭൂമധ്യരേഖാ പ്രദേശത്തെപ്പോലെ ഗ്രേറ്റ് റെഡ് സ്പോട്ടിനും ഉയർന്ന ഉയരത്തിലുള്ള മൂടൽമഞ്ഞ് ഉണ്ട്,” സൗരയൂഥ നിരീക്ഷണങ്ങളുടെ വെബ് ഇന്റർ ഡിസിപ്ലിനറി ശാസ്ത്രജ്ഞനും ഓറയിലെ ശാസ്ത്രത്തിന്റെ വൈസ് പ്രസിഡന്റുമായ ഹെയ്ഡി ഹാമ്മൽ പറഞ്ഞു. “നിരവധി തിളങ്ങുന്ന വെളുത്ത ‘പാടുകളും’ ‘വരകളും’ സാന്ദ്രീകൃത സംവഹന കൊടുങ്കാറ്റുകളുടെ വളരെ ഉയർന്ന ഉയരത്തിലുള്ള മേഘങ്ങളായിരിക്കാം.” നേരെമറിച്ച്, ഭൂമധ്യരേഖാ പ്രദേശത്തിന് വടക്കുള്ള ഇരുണ്ട റിബണുകളിൽ കുറച്ച് മേഘങ്ങളാണുള്ളത്.

ഒരു വൈഡ് ഫീൽഡ് വ്യൂ മുകളിൽ വലത് ക്വാഡ്രന്റിൽ വ്യാഴത്തെ കാണിക്കുന്നു. ഗ്രഹത്തിന്റെ കറങ്ങുന്ന തിരശ്ചീന വരകൾ ബ്ലൂസ്, ബ്രൗൺസ്, ക്രീം എന്നിവയിൽ റെൻഡർ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. വ്യാഴത്തിന്റെ ഉത്തര, ദക്ഷിണ ധ്രുവങ്ങൾക്ക് മുകളിൽ വൈദ്യുത നീല അറോറകൾ തിളങ്ങുന്നു. ധ്രുവദീപ്തിയിൽ നിന്ന് ഒരു വെളുത്ത തിളക്കം പുറപ്പെടുന്നു. ഗ്രഹത്തിന്റെ മധ്യരേഖയിൽ വളയങ്ങൾ മങ്ങിയ വെള്ള നിറത്തിൽ തിളങ്ങുന്നു. വളയങ്ങളുടെ ഇടത് അറ്റത്ത്, ഒരു ചെറിയ വെളുത്ത ബിന്ദുവായി ഒരു ചന്ദ്രൻ പ്രത്യക്ഷപ്പെടുന്നു. ഇടതുവശത്തേക്ക് അൽപം കൂടി മുന്നോട്ട്, മറ്റൊരു ചന്ദ്രൻ ചെറിയ വെളുത്ത ഡിഫ്രാക്ഷൻ സ്പൈക്കുകളാൽ തിളങ്ങുന്നു. ബാക്കിയുള്ള ചിത്രം ബഹിരാകാശത്തിന്റെ കറുപ്പാണ്, അകലെ മങ്ങിയ തിളങ്ങുന്ന വെളുത്ത ഗാലക്സികൾ.

ഒരു വൈഡ് ഫീൽഡ് വ്യൂ മുകളിൽ വലത് ക്വാഡ്രന്റിൽ വ്യാഴത്തെ കാണിക്കുന്നു. ഗ്രഹത്തിന്റെ കറങ്ങുന്ന തിരശ്ചീന വരകൾ ബ്ലൂസ്, ബ്രൗൺസ്, ക്രീം എന്നിവയിൽ റെൻഡർ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. വ്യാഴത്തിന്റെ ഉത്തര, ദക്ഷിണ ധ്രുവങ്ങൾക്ക് മുകളിൽ വൈദ്യുത നീല അറോറകൾ തിളങ്ങുന്നു. ധ്രുവദീപ്തിയിൽ നിന്ന് ഒരു വെളുത്ത തിളക്കം പുറപ്പെടുന്നു. ഗ്രഹത്തിന്റെ മധ്യരേഖയിൽ വളയങ്ങൾ മങ്ങിയ വെള്ള നിറത്തിൽ തിളങ്ങുന്നു. വളയങ്ങളുടെ ഇടത് അറ്റത്ത്, ഒരു ചെറിയ വെളുത്ത ബിന്ദുവായി ഒരു ചന്ദ്രൻ പ്രത്യക്ഷപ്പെടുന്നു. ഇടതുവശത്തേക്ക് അൽപം കൂടി മുന്നോട്ട്, മറ്റൊരു ചന്ദ്രൻ ചെറിയ വെളുത്ത ഡിഫ്രാക്ഷൻ സ്പൈക്കുകളാൽ തിളങ്ങുന്നു. ബാക്കിയുള്ള ചിത്രം ബഹിരാകാശത്തിന്റെ കറുപ്പാണ്, അകലെ മങ്ങിയ തിളങ്ങുന്ന വെളുത്ത ഗാലക്സികൾ.

James Webb telescope spots rings around Jupiter | See inside
ജെയിംസ് വെബ് ദൂരദർശിനി പകര്‍ത്തിയ വ്യാഴത്തിന്‍റെ ചുറ്റും വളയങ്ങൾ


ഒരു വിശാലമായ ഫീൽഡ് കാഴ്ചയിൽ, വെബ്ബ് വ്യാഴത്തെ അതിന്റെ മങ്ങിയ വളയങ്ങളോടെ കാണുന്നു, അത് ഗ്രഹത്തേക്കാൾ ഒരു ദശലക്ഷം മടങ്ങ് മങ്ങിയതാണ്, കൂടാതെ അമാൽതിയ, അഡ്രാസ്റ്റിയ എന്നിങ്ങനെ രണ്ട് ചെറിയ ഉപഗ്രഹങ്ങൾ. താഴ്ന്ന പശ്ചാത്തലത്തിലുള്ള അവ്യക്തമായ പാടുകൾ ഈ ജോവിയൻ കാഴ്ചയെ “ഫോട്ടോബോംബിംഗ്” ചെയ്യുന്ന ഗാലക്സികളാണ്.

“ഈ ഒരു ചിത്രം ഞങ്ങളുടെ വ്യാഴത്തിന്റെ സിസ്റ്റം പ്രോഗ്രാമിന്റെ ശാസ്ത്രത്തെ സംഗ്രഹിക്കുന്നു, അത് വ്യാഴത്തിന്റെ തന്നെ ചലനാത്മകതയും രസതന്ത്രവും, അതിന്റെ വളയങ്ങളും ഉപഗ്രഹ സംവിധാനവും പഠിക്കുന്നു,” ഫൗഷെ പറഞ്ഞു. നമ്മുടെ സൗരയൂഥത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ ഗ്രഹത്തെക്കുറിച്ചുള്ള പുതിയ ശാസ്ത്ര ഫലങ്ങൾ ജെയിംസ് വെബ് ഇതിനകം തന്നെ ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ക്ക് നല്‍കി കഴിഞ്ഞു.

Pravasabhumi Facebook

SuperWebTricks Loading...