കര്‍ഷക സംഘടനകള്‍ പ്രഖ്യാപിച്ച ഭാരത ബന്ദ് നാളെ. അത്ഭുത ഭൂമിയായി സമരമുഖം.

Print Friendly, PDF & Email

ഭാ​ര​ത ബ​ന്ദി​ന് പി​ന്തു​ണ​യു​മാ​യി വി​വി​ധ സം​സ്ഥാ​ന​ങ്ങ​ളി​ല്‍ നി​ന്ന് ആ​യി​ര​ങ്ങ​ള്‍ ഡ​ല്‍​ഹി അ​തി​ര്‍​ത്തി​ക​ളി​ലേ​ക്ക് ഒ​ഴു​കി എത്തുകയാണ്. ദിനം പ്രതി സ​മ​ര​മു​ഖ​ത്തെ വ​നി​ത പ്രാ​തി​നി​ധ്യ​വും കൂ​ടി വ​രി​ക​യാ​ണ്. ഉ​ത്ത​രാ​ഖ​ണ്ഡ്, ഹ​രി​യാ​ന, ഉ​ത്ത​ര്‍​പ്ര​ദേ​ശ്, പ​ഞ്ചാ​ബ്, രാ​ജ​സ്ഥാ​ന്‍ തു​ട​ങ്ങി​യ സം​സ്ഥാ​ന​ങ്ങ​ളി​ല്‍ നി​ന്ന് ആ​യി​ര​ക്ക​ണ​ക്കി​ന് ക​ര്‍​ഷ​ക വ​നി​ത​ക​ളാ​ണ് സ​മ​ര​ത്തി​നെ​ത്തി​യി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. കേ​ര​ളം, ത​മി​ഴ്‌​നാ​ട്, ആ​ന്ധ്ര​പ്ര​ദേ​ശ്, ക​ര്‍​ണാ​ട​ക, മ​ഹാ​രാ​ഷ്ട്ര തു​ട​ങ്ങി​യ ദ​ക്ഷി​ണേ​ന്ത്യ​ന്‍ സം​സ്ഥാ​ന​ങ്ങ​ളി​ല്‍ നി​ന്നു​ള്ള ക​ര്‍​ഷ​ക​രും സ​ന്ന​ദ്ധ പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ക​രും ഡ​ല്‍​ഹി-​ഹ​രി​യാ​ന അ​തി​ര്‍​ത്തി​യാ​യ സിം​ഗു​വി​ല്‍ എ​ത്തിക്കഴിഞ്ഞു. പ്ര​ധാ​ന​മാ​യും സിം​ഗു അ​തി​ര്‍​ത്തി കേ​ന്ദ്രീ​ക​രി​ച്ചാ​ണ് ക​ര്‍​ഷ​ക​ര്‍​ക​ര്‍ സ​മ​രം ചെ​യ്യു​ന്ന​ത്.

പ്രതിപക്ഷ സംഘടനകള്‍ ബന്ദിന് പിന്തുണ പ്രഖ്യാപിച്ച സാഹചര്യത്തില്‍ സുരക്ഷ ശക്തമാക്കാന്‍ കേന്ദ്രം സംസ്ഥാനങ്ങള്‍ക്ക് നിര്‍ദേശം നല്‍കി. സുരക്ഷയും സമാധാനവും ഉറപ്പാക്കണമെന്ന് കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം നിര്‍ദ്ദേശിച്ചിട്ടുണ്ട്. പ്രതിഷേധക്കാര്‍ കോവിഡ് മാര്‍ഗനിര്‍ദേശങ്ങള്‍ പാലിക്കപ്പെടുന്നുണ്ടെന്ന് സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാരുകളും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളിലെ ഭരണകൂടങ്ങളും ഉറപ്പാക്കണം. പ്രതിഷേധ പ്രകടനങ്ങളിലടക്കം സാമൂഹ്യ അകലം പാലിക്കുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കണം. അനിഷ്ട സംഭവങ്ങള്‍ രാജ്യത്തെവിടെയും ഉണ്ടാകാന്‍ പാടില്ല. അക്കാര്യം ഉറപ്പുവരുത്താന്‍ തക്കവിധമുള്ള സുരക്ഷാ സംവിധാനങ്ങള്‍ ഏര്‍പ്പെടുത്തണമെന്നും കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം നിര്‍ദേശമുണ്ട്.

ലോ​ക​ത്തെ ത​ന്നെ അ​മ്പ​ര​പ്പി​ക്കും വി​ധ​മാ​ണ് സിം​ഗു അ​തി​ര്‍​ത്തി​യി​ല്‍ സ​മ​രം ചെ​യ്യു​ന്ന ക​ര്‍​ഷ​ക​രു​ടെ സ​മ​ര രീ​തി​യും സ​ജ്ജീ​ക​ര​ണ​ങ്ങ​ളും. പ്ര​ദേ​ശ​ത്ത് ക​ര്‍​ഷ​ക​ര്‍ പാ​ലി​ക്കു​ന്ന ശു​ചി​ത്വ​മാ​ണ് ഏ​റെ പ്ര​ധാ​നം. പ​തി​നാ​യി​ര​ക്ക​ണ​ക്കി​ന് ആ​ളു​ക​ളാ​ണ് സിം​ഗു അ​തി​ര്‍​ത്തി​യി​ല്‍ ത​മ്പ​ടി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്ന​ത്. വ​ലി​യ ടാ​ങ്ക​റു​ക​ളി​ലും മ​റ്റു​മാ​യി വെ​ള്ള​വും എ​ത്തി​ച്ചി​രി​ക്കു​ന്നു. ഓ​രോ ദി​വ​സ​വും രാ​വി​ലെ​യും വൈ​കു​ന്നേ​ര​വും യു​വാ​ക്ക​ള്‍ ഉ​ള്‍​പ്പ​ടെ സ​മ​ര സ്ഥ​ല​ത്തെ​യും സ​മീ​പ പ്ര​ദേ​ശ​ങ്ങ​ളി​ലെ​യും ക​ട​ലാ​സു​ക​ളും ച​പ്പു​ച​വ​റു​ക​ളും നീ​ക്കി ശു​ചി​യാ​ക്കു​ന്നു. എ​പ്പോ​ള്‍ നോ​ക്കി​യാ​ലും ഇ​ത്ര വ​ലി​യൊ​രു സ​മ​രം നട​ക്കു​ന്ന സ്ഥ​ല​മാ​ണെ​ന്നു തോ​ന്നു​ക​യേ​യി​ല്ല. അ​ത്ര​യ്ക്കു വൃ​ത്തി​യോ​ടെ​യാ​ണ് സ​മ​ര​സ്ഥ​ല​വും പ​രി​സ​ര​വും ക​ര്‍​ഷ​ക​ര്‍ പ​രി​പാ​ലി​ക്കു​ന്ന​ത്. പ്രാ​ഥ​മീ​ക ആ​വ​ശ്യ​ങ്ങ​ള്‍​ക്കാ​യി സു​ല​ഭ് ബ​യോ ടോ​യ്‌​ല​റ്റു​ക​ള്‍ സ്ഥാ​പി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്.

അ​തു​പോ​ലെ ത​ന്നെ മ​റ്റൊ​രു അ​ത്ഭു​ത​മാ​ണ് ഡ​ല്‍​ഹി അ​തി​ര്‍​ത്തി​ക​ളി​ല്‍ രാ​പ​ക​ല്‍ വി​ശ്ര​മ​മി​ല്ലാ​തെ ക​ര്‍​ഷ​ക​ര്‍​ക്കു വേ​ണ്ടി പ്ര​വ​ര്‍​ത്തി​ക്കു​ന്ന അ​ടു​ക്ക​ള​ക​ള്‍. സ​മ​രം കാ​ണാ​നും ഐ​ക്യ​ദാ​ര്‍​ഡ്യം പ്ര​ഖ്യാ​പി​ച്ചും എ​ത്തു​ന്ന ആ​രെ​യും വെ​റു​വ​യ​റോ​ടെ മ​ട​ങ്ങാ​ന്‍ ക​ര്‍​ഷ​ക​ര്‍ അ​നു​വ​ദി​ക്കി​ല്ല.

ഉ​ച്ച​യ്ക്കും രാ​ത്രി​യും ചോ​റ്, ക​ട​ല​ക്ക​റി, ആ​ലു​ഗോ​ബി, പാ​യ​സം. രാ​വി​ലെ​യും വൈ​കി​ട്ടും എ​ല്ലാ​വ​ര്‍​ക്കും ചാ​യ​യും ഉ​രു​ള​ക്കി​ഴ​ങ്ങ് വ​റു​ത്ത​തും ജി​ലേ​ബി​യും. പ്ര​ക്ഷോ​ഭ​വേ​ദി​ക​ള്‍​ക്കു സ​മീ​പം 100 ലി​റ്റ​ര്‍ പാ​ത്ര​ത്തി​ല്‍ പ​ക​ല്‍ മു​ഴു​വ​ന്‍ ചാ​യ തി​ള​യ്ക്കു​ന്നു.

പാ​ച​ക​വും വി​ള​മ്പ​ലു​മെ​ല്ലാം ക​ര്‍​ഷ​ക​ര്‍​ത​ന്നെ. ”ബ​ഹാ​ദു​ര്‍​ഘ​ട്ടി​ല്‍ നി​ന്നാ​ണ് പാ​ച​കം ചെ​യ്യാ​നു​ള്ള വ​ലി​യ പാ​ത്ര​ങ്ങ​ള്‍ എ​ത്തി​ച്ച​ത്. ക​ഴി​ഞ്ഞ​ദി​വ​സം ഒ​രാ​ള്‍ 100 ക​ന്നാ​സ് ശു​ദ്ധ​ജ​ലം എ​ത്തി​ച്ചു.

പു​ല​ര്‍​ച്ചെ അ​ഞ്ചി​ന് ആ​ദ്യ ചാ​യ. ഉ​ച്ച​യ്ക്കും വൈ​കി​ട്ടും രാ​ത്രി​യും ഭ​ക്ഷ​ണ​മു​ണ്ടെ​ന്നാ​ണ് തി​ക്രി​യി​ലെ അ​ടു​ക്ക​ള​യു​ടെ ചു​മ​ത​ല​യു​ള്ള റോ​ഹ്ത​ക്കി​ലെ ക​ര്‍​ഷ​ക​ന്‍ രാം​കേ​ഷ് സിം​ഗ് പ​റ​ഞ്ഞു.ഗാ​സി​പ്പു​രി​ലെ താ​ത്ക്കാ​ലി​ക അ​ടു​ക്ക​ള​ക​ള്‍​ക്ക് ഡ​ല്‍​ഹി ഗു​രു​ദ്വാ​ര മാ​നേ​ജ്മെ​ന്റ് ക​മ്മി​റ്റി​യു​ടെ സ​ഹാ​യ​മു​ണ്ട്.

ക​ഴി​ഞ്ഞ​ദി​വ​സം 125 കി​ലോ അ​രി​യും 2.5 ക്വി​ന്റ​ല്‍ പ​രി​പ്പും ര​ണ്ട് ക്വി​ന്റ​ല്‍ പ​ച്ച​ക്ക​റി​യും എ​ത്തി​ച്ചു. കൂ​ടു​ത​ല്‍ ക​ര്‍​ഷ​ക​ര്‍ അ​ണി​നി​ര​ന്ന സിം​ഗു​വി​ലെ അ​ടു​ക്ക​ള​ക​ള്‍​ക്ക് പ​ഞ്ചാ​ബി​ലെ ഹോ​ഷി​യാ​ര്‍​പു​ര്‍ ഗു​രു​ദ്വാ​ര ക​മ്മി​റ്റി​യാ​ണ് നേ​തൃ​ത്വം ന​ല്‍​കു​ന്ന​ത്. ദി​വ​സ​വും പ​തി​നാ​യി​ര​ത്തോ​ളം പേ​ര്‍​ക്ക് ആണ് ഇ​വി​ടെ നി​ന്ന് ഭ​ക്ഷ​ണം വി​ള​മ്പു​ന്നത്.

അ​രി​യും പ​രി​പ്പും ഗോ​ത​മ്പും ഉ​ള്‍​പ്പ​ടെ ആ​റു​മാ​സ​ത്തേ​ക്കു​ള്ള ഭ​ക്ഷ്യ ധാ​ന്യ​ങ്ങ​ള്‍ ക​രു​ത​ലു​ണ്ട്. പ​ച്ച​ക്ക​റി​ക​ള്‍ പ​ല സ്ഥ​ല​ങ്ങ​ളി​ല്‍ നി​ന്നാ​യി ദി​വ​സേ​ന എ​ത്തു​ന്നു​ണ്ട്. സ​ര്‍​ക്കാ​രു​മാ​യു​ള്ള ച​ര്‍​ച്ച​ക​ളി​ല്‍ പ​ങ്കെ​ടു​ക്കു​മ്പോ​ള്‍ പോ​ലും ക​ര്‍​ഷ​ക നേ​താ​ക്ക​ള്‍ ഇ​വി​ടെ നി​ന്നും പാ​കം ചെ​യ്ത് എ​ത്തി​ക്കു​ന്ന ഭ​ക്ഷ​ണം മാ​ത്ര​മാ​ണ് ക​ഴി​ക്കു​ന്ന​ത്.

  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •