നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ മൂന്നാം എന്‍ഡിഎ സര്‍ക്കാര്‍ അധികാരം ഏറ്റു.

Print Friendly, PDF & Email

നരേന്ദ്ര മോദി നേതൃത്വം വഹിക്കുന്ന മൂന്നാം എന്‍ഡിഎ സര്‍ക്കാര്‍ രാഷ്ട്രപതി ഭവനിൽ പ്രസിഡൻ്റ് ദ്രൗപതി മുർമുവിന്‍റെ മുമ്പാകെ സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത് അധികാരം ഏറ്റു. മോദിയും 30 കാബിനറ്റ് മന്ത്രിമാരും സ്വതന്ത്ര ചുമതലയുള്ള 5 സഹമന്ത്രിമാരും, 36 സഹമന്ത്രിമാരും ഉൾപ്പെടെ 71അഗ ജംബോ മന്ത്രിസഭയാണ് ഞായറാഴ്ച സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തു അധികാരമേറ്റത്.

സ്ഥാനമൊഴിയുന്ന ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അമിത് ഷാ, പ്രതിരോധ മന്ത്രി രാജ്‌നാഥ് സിംഗ്, വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ജയശങ്കർ, ധനമന്ത്രി നിർമല സീതാരാമൻ, റോഡ്, ഹൈവേ മന്ത്രി നിതിൻ ഗഡ്കരി, വാണിജ്യ മന്ത്രി പിയൂഷ് ഗോയൽ, റെയിൽവേ, ടെലികോം മന്ത്രി അശ്വിനി വൈഷ്ണവ്, ഷിപ്പിംഗ് മന്ത്രി സർബാനന്ദ സോനോവാൾ, പരിസ്ഥിതി, വനം, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം, തൊഴിൽ, തൊഴിൽ മന്ത്രി ഭൂപേന്ദർ യാദവ് ഉൾപ്പെടെയുള്ളവരെ മന്ത്രിസഭയിൽ നിലനിർത്തി.

30 കാബിനറ്റ് ബെർത്തുകളിൽ അഞ്ചെണ്ണം ബിജെപിയുടെ സഖ്യകക്ഷികൾക്ക് നൽകി. ഇതിൽ എച്ച്.ഡി. ജനതാദളിൽ നിന്ന് കുമാരസ്വാമി (സെക്കുലർ), ഹിന്ദുസ്ഥാനി അവാം മോർച്ചയിൽ നിന്ന് ജിതൻ റാം മാഞ്ചി (സെക്കുലർ), ജനതാദളിൽ നിന്ന് (യുണൈറ്റഡ്) രാജീവ് രഞ്ജൻ സിംഗ്, തെലുങ്ക് ദേശം പാർട്ടി (ടിഡിപി) യിൽ നിന്ന് കിഞ്ജരാപു റാം മോഹൻ നായിഡു, ലോക് ജനശക്തി പാർട്ടി (രാം വിലാസ്) യിൽ നിന്ന് ചിരാഗ് പാസ്വാൻ ).

സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത 71 മന്ത്രിമാരിൽ 11 പേര്‍ ബിജെപിയുടെ സഖ്യകക്ഷികളില്‍ നിന്നായിരുന്നു. സ്വതന്ത്ര ചുമതലയുള്ള 5 സഹമന്ത്രിമാരിൽ 2 പേരെ സഖ്യകക്ഷികളായ ശിവസേനയ്ക്കും രാഷ്ട്രീയ ലോക്ദളിനും നൽകി. കൂടാതെ ബിജെപിയുടെ സഖ്യകക്ഷികൾക്ക് നാല് സഹമന്ത്രി ചുമതലകളും നൽകി. മന്ത്രിമാരുടെ കൗൺസിലിൽ മറ്റ് പിന്നാക്ക വിഭാഗത്തിൽ (ഒബിസി) 27 മന്ത്രിമാരും, പട്ടികജാതി (എസ്‌സി) 10, പട്ടികവർഗത്തിൽ (എസ്‌ടി) 5, സിഖ്, ക്രിസ്ത്യൻ എന്നിവരുൾപ്പെടെ ന്യൂനപക്ഷങ്ങളിൽ നിന്ന് 5 മന്ത്രിമാരും ഉണ്ടാകും.

എൻഡിഎയ്ക്കുള്ളിലെ പിരിമുറുക്കത്തിൻ്റെ ആദ്യ സൂചനയായി, സഖ്യകക്ഷികളിലൊന്നായ – അജിത് പവാറിൻ്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള നാഷണലിസ്റ്റ് കോൺഗ്രസ് പാർട്ടി – സർക്കാരിൽ സഹമന്ത്രി (സ്വതന്ത്രൻ) എന്ന ബിജെപിയുടെ വാഗ്ദാനം സ്വീകരിക്കാൻ വിസമ്മതിച്ചു. കാബിനറ്റ് സ്ഥാനം വേണമെന്നായിരുന്നു പാർട്ടിയുടെ ആവശ്യം. അജിത് പവാറിൻ്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള എൻസിപി മത്സരിച്ച 4 സീറ്റിൽ 1 സീറ്റും നേടി.

സഖ്യകക്ഷികളിൽ നിന്ന് 11 എംപിമാരെ ഉൾപ്പെടുത്തിയതിനു പുറമേ, 2019 ലെ മന്ത്രിസഭയിൽ നിന്നുള്ള പല മന്ത്രിമാരേയും മോദി തൻ്റെ മന്ത്രിസഭയിൽ നിലനിർത്തിയിട്ടുണ്ട്. പിയൂഷ് ഗോയൽ, ധർമേന്ദ്ര പ്രധാൻ, ഭൂപേന്ദ്ര യാദവ്, ജ്യോതിരാദിത്യ സിന്ധ്യ – എല്ലാ രാജ്യസഭാംഗങ്ങളും – അവരുടെ ലോക്‌സഭാ സീറ്റുകളിൽ മത്സരിച്ച് വിജയിച്ചതിന് ശേഷം മന്ത്രിമാരായും നിലനിർത്തിയിട്ടുണ്ട്.

മധ്യപ്രദേശ് മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി (സിഎം) ശിവരാജ് സിംഗ് ചൗഹാൻ, ഹരിയാന മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി മനോഹർ ലാൽ ഖട്ടർ, കേരളത്തിൽ നിന്ന് വിജയിച്ച സുരേഷ് ഗോപി, തെലങ്കാന മുൻ ബിജെപി അധ്യക്ഷൻ ബന്ദി സഞ്ജയ് കുമാർ, പശ്ചിമ ബംഗാൾ ബിജെപി അധ്യക്ഷൻ എന്നിവരാണ് പുതിയ മന്ത്രിമാരുടെ കൗൺസിലിലെ പ്രമുഖർ. സുകാന്ത മജുംദാർ, പഞ്ചാബിൽ നിന്നുള്ള രവ്‌നീത് സിംഗ് ബിട്ടു. ഇത്തവണത്തെ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ലുധിയാനയിൽ ബിട്ടു പരാജയപ്പെട്ടു. സംസ്ഥാനത്ത് ഒറ്റയ്ക്ക് മത്സരിച്ച ബിജെപിക്ക് ഒരു സീറ്റ് പോലും നേടാനായില്ല.

മന്ത്രിമാരുടെ വകുപ്പുകൾ ഇനിയും പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടില്ലെങ്കിലും, സുപ്രധാന കാബിനറ്റ് കമ്മിറ്റിയുടെ ഭാഗമായ ആഭ്യന്തരം, പ്രതിരോധം, വിദേശകാര്യം, ധനകാര്യം എന്നീ നാല് മന്ത്രാലയങ്ങൾ ബിജെപി നിലനിർത്താൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു.

ലോക്‌സഭയിൽ നവീൻ പട്‌നായിക്കിൻ്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ബിജു ജനതാദളിനെ (ബിജെഡി) ബിജെപി ഏറെക്കുറെ പരാജയപ്പെടുത്തി, സംസ്ഥാന നിയമസഭയിൽ ആദ്യ സർക്കാർ രൂപീകരിക്കാൻ ഒരുങ്ങുന്ന ഒഡീഷയിൽ നിന്ന്, സ്ഥാനമൊഴിയുന്ന വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രി ധർമേന്ദ്ര പ്രധാനും മുൻ ആദിവാസി മന്ത്രി ജുവൽ ഓറാമിനും ഇടം നൽകി. മന്ത്രിസഭയിൽ.

സംസ്ഥാനത്ത് നിന്ന് വിജയിച്ച മറ്റ് രണ്ട് ഉന്നത എംപിമാർ – മുൻ ഐഎഎസ് ഓഫീസർ അപരാജിത സാരംഗി (ഭുവനേശ്വര്), സംബിത് പത്ര (പുരി) എന്നിവരെ മന്ത്രിസഭയിൽ നിന്ന് ഒഴിവാക്കിയത് മുഖ്യമന്ത്രി സ്ഥാനാർത്ഥികളിൽ ഉൾപ്പെടുമെന്ന ഊഹാപോഹങ്ങൾക്ക് വഴിയൊരുക്കിയിട്ടുണ്ട്. അടുത്തയാഴ്ച സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത് അധികാരമേൽക്കുന്ന സംസ്ഥാനത്തെ ആദ്യ ബിജെപി സർക്കാരിൽ സ്ഥാനം.

മന്ത്രിമാരുടെ കൗൺസിലിൽ നിന്ന് ബിജെപി കൊഴിഞ്ഞുപോയവരിൽ ശ്രദ്ധേയരായവരിൽ സ്ഥാനമൊഴിയുന്ന വനിതാ ശിശുക്ഷേമ മന്ത്രി സ്മൃതി ഇറാനിയും വാർത്താവിതരണ പ്രക്ഷേപണ മന്ത്രി അനുരാഗ് താക്കൂറും ഉൾപ്പെടുന്നു. അമേഠിയിൽ ഇറാനി 1.6 ലക്ഷം വോട്ടിൻ്റെ ഭൂരിപക്ഷത്തിൽ പരാജയപ്പെട്ടപ്പോൾ കോൺഗ്രസിൻ്റെ കെ.എൽ. ശർമയും താക്കൂറും ഹമീർപൂരിൽ നിന്ന് 1.8 ലക്ഷം വോട്ടുകൾക്കാണ് വിജയിച്ചത്.

42 സീറ്റിൽ 12 സീറ്റ് മാത്രം നേടിയ പശ്ചിമ ബംഗാളിന് രണ്ട് മന്ത്രിമാര്‍. പശ്ചിമ ബംഗാൾ ബിജെപി അധ്യക്ഷൻ സുകാന്ത മജുംദാറും ശാന്തനു താക്കൂറും സഹമന്ത്രിമാരായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തു. ഷിപ്പിംഗ് മന്ത്രിസ്ഥാനം ഒഴിയുന്ന സഹമന്ത്രിയായിരുന്നു താക്കൂർ, അടുത്തിടെ നടന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ പരാജയപ്പെട്ടെങ്കിലും സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തു.

സഖ്യകക്ഷികളിൽ നിന്ന് 11 മന്ത്രിമാർ:

ബിജെപിയുടെ ഏറ്റവും വലിയ സഖ്യകക്ഷികളിലൊന്നായ തെലുങ്കുദേശം പാർട്ടിയുടെ (ടിഡിപി) രണ്ട് എംപിമാർ – കിഞ്ജരാപ്പു റാം മോഹൻ നായിഡു, ചന്ദ്രശേഖർ പെമ്മസാനി എന്നിവരും ഞായറാഴ്ച മന്ത്രിമാരായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തു. നായിഡു ക്യാബിനറ്റ് മന്ത്രിയായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തപ്പോൾ പെമ്മസാനി സഹമന്ത്രിയായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തു. ആന്ധ്രാപ്രദേശിൽ 16 ലോക്‌സഭാ സീറ്റുകളുള്ള ടിഡിപി ബിജെപിയുടെ ഏറ്റവും വലിയ സഖ്യകക്ഷിയാണ്. ആന്ധ്രാപ്രദേശിലെ ശ്രീകാകുളം മണ്ഡലത്തിൽ നിന്ന് മൂന്ന് തവണ എംപിയായിട്ടുള്ള നായിഡു പാർട്ടി അധ്യക്ഷൻ ചന്ദ്രബാബു നായിഡുവിൻ്റെ അടുത്തയാളാണ്. 36 വയസ്സുള്ള ഏറ്റവും പ്രായം കുറഞ്ഞ എംപിമാരിൽ ഒരാളായ നായിഡു ടിഡിപിയുടെ ദേശീയ ജനറൽ സെക്രട്ടറിയാണ്. 3.2 ലക്ഷം വോട്ടിൻ്റെ വലിയ ഭൂരിപക്ഷത്തിനാണ് അദ്ദേഹം ഇത്തവണ വിജയിച്ചത്. അമരാവതി മണ്ഡലത്തിൽ നിന്ന് വൈഎസ്ആർസിപിയുടെ കിലാരി വെങ്കട റോസയ്യയെ 3.4 ലക്ഷം വോട്ടുകൾക്ക് പരാജയപ്പെടുത്തിയ പെമ്മസാനി (48) ആദ്യമായി മത്സരിച്ചയാളാണ്. തൊഴിൽപരമായി ഒരു ഡോക്ടർ, രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും ധനികരായ മത്സരാർത്ഥികളിൽ ഒരാളായ അദ്ദേഹം ടിഡിപി അനുഭാവികളുടെ കുടുംബത്തിൽ നിന്നാണ് വരുന്നത്. ജെഡിയുവിൽ നിന്ന് മുൻ പാർട്ടി അധ്യക്ഷൻ രാജീവ് രഞ്ജൻ സിംഗ് ക്യാബിനറ്റ് മന്ത്രിയായും രാജ്യസഭ എംപി രാം നാഥ് താക്കൂർ സഹമന്ത്രിയായും സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തു. ബീഹാർ മുൻ മുഖ്യമന്ത്രിയും സോഷ്യലിസ്റ്റ് നേതാവുമായ കർപ്പൂരി താക്കൂറിൻ്റെ മകനാണ് രണ്ട് തവണ രാജ്യസഭാംഗമായ ഠാക്കൂർ. ഈ വർഷം ഫെബ്രുവരിയിൽ കർപ്പൂരി താക്കൂറിന് മരണാനന്തര ബഹുമതിയായി ഭാരതരത്‌ന നൽകി ആദരിച്ചു. ലോക് ജനശക്തി പാർട്ടി (രാം വിലാസ്) അഞ്ച് സീറ്റുകൾ നേടിയ ചിരാഗ് പാസ്വാൻ കാബിനറ്റ് മന്ത്രിയായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തു. ശിവസേനയുടെ പ്രതാപറാവു ഗണപതിറാവു ജാദവ്, രാഷ്ട്രീയ ലോക്ദളിൻ്റെ ജയന്ത് ചൗധരി എന്നിവരും സഹമന്ത്രിയായി (സ്വതന്ത്ര ചുമതല) സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്തു. ടിഡിപിയും ജെഡിയുവും എൽജെപിയും (ആർവി) ബിജെപിയുടെ നിർണായക സഖ്യകക്ഷികളിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു, അവർ ലോക്‌സഭയിൽ ഭൂരിപക്ഷമായ 272 കടക്കാൻ എൻഡിഎയെ സഹായിച്ചു. 543 അംഗ ലോക്‌സഭയിൽ കാവി പാർട്ടിക്ക് 240 സീറ്റുകൾ മാത്രമേ നേടാനായുള്ളൂ, ടിഡിപി 16, ജെഡിയു 12, ചിരാഗ് പാസ്വാൻ്റെ എൽജെഎസ് (ആർവി) 5 സീറ്റുകൾ നേടി. ഇതോടെ സഖ്യകക്ഷികൾക്ക് 11 മന്ത്രിസ്ഥാനങ്ങൾ നൽകുകയല്ലാതെ ബിജെപിക്ക് മറ്റ് വഴികളില്ലായിരുന്നു. സഖ്യകക്ഷികൾക്കൊപ്പം, 543 അംഗ ലോക്‌സഭയിൽ എൻഡിഎയ്ക്ക് 293 സീറ്റുകളുണ്ട്, ഭൂരിപക്ഷമായ 272-നേക്കാൾ 27 കൂടുതൽ. അപ്‌നാ ദൾ (സോണിലാലിൻ്റെ) അനുപ്രിയ പട്ടേൽ, റിപ്പബ്ലിക്കൻ പാർട്ടി ഓഫ് ഇന്ത്യയുടെ രാംദാസ് അത്‌വാലെ എന്നിവരാണ് മന്ത്രിമാരായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത സഖ്യത്തിലെ മറ്റ് എംപിമാർ. മന്ത്രിസഭയിൽ മൂന്നോ അതിലധികമോ തവണ പാർലമെൻ്റിൽ സേവനമനുഷ്ഠിച്ച 43 മന്ത്രിമാരുണ്ട്, 39 പേർ മുമ്പ് ഇന്ത്യാ ഗവൺമെൻ്റിൽ മന്ത്രിമാരായിട്ടുണ്ട്. 6 മുൻ മുഖ്യമന്ത്രിമാരും 34 എംപിമാരും സംസ്ഥാന നിയമസഭകളിൽ സേവനമനുഷ്ഠിച്ചിട്ടുണ്ട്.