ലോകസഭയില്‍ കോണ്‍ഗ്രസ് അംഗസഖ്യ 100 ലേക്ക്..?

Print Friendly, PDF & Email

പാര്‍ലിമെന്‍റിന്‍റെ സെന്‍ട്രല്‍ ഹാളില്‍ നടന്ന പുതുതായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട എന്‍ഡിഎ എംപി മാരുടെ യോഗത്തെ അഭിസംബോധന ചെയ്ത് നരേന്ദ്രമോദി പറഞ്ഞു. കഴിഞ്ഞ പത്തു വര്‍ഷത്തിനിടയില്‍ കോണ്‍ഗ്രസ്സിന് 100 എംപിമാരെ തികക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞില്ല. എന്നാല്‍, ആ പോരായ്മ കോണ്‍ഗ്രസ് നികത്തിയിരിക്കുന്നു. പാര്‍ലിമെന്‍റില്‍ കോണ്‍ഗ്രസ്സിനുവേണ്ടി ശബ്ദമുയര്‍ത്താന്‍ ഇത്തവണ 100 എംപിമാരുണ്ടാകും എന്ന് ഉറപ്പാക്കിയിരിക്കുകയാണ് ഗ്രാൻഡ് ഓൾഡ് പാർട്ടി.

2014 ന് ശേഷമുള്ള ഏറ്റവും മികച്ച പ്രകടനം ആണ് കോണ്‍ഗ്രസ്സ് ഇക്കുറി നടത്തിയതെങ്കിലും, ലോവർ ഹൗസിലെ 543 പാർലമെൻ്ററി സീറ്റുകളിൽ 99 നേടുവാനേ കഴിഞ്ഞുള്ളൂ. സെഞ്ചുറി തികക്കാന്‍ 1 സീറ്റ് കുറവ്. പാർട്ടി ടിക്കറ്റ് നിഷേധിച്ചതിനെ തുടർന്ന് മഹാരാഷ്ട്രയിലെ സാംഗ്ലി ലോക്‌സഭാ മണ്ഡലത്തിൽ നിന്ന് സ്വതന്ത്രനായി മത്സരിച്ച് വിജയിച്ചു വന്ന കോൺഗ്രസ് വിമതനായ വിശാൽ പാട്ടീൽ തന്‍റെ മാതൃസംഘടനയിലേക്ക് നിരുപാധികം തിരിച്ചുവരുവാന്‍ തയ്യാറായതോടെയാണ് മൂന്നക്കസംഖ്യയിലേക്ക് എപിമാരുടെ എണ്ണം ഉയര്‍ത്തുവാന്‍ കോണ്‍ഗ്രസ്സിന് കഴിഞ്ഞത്. കോണ്‍ഗ്രസ് വിമത സ്ഥാനാര്‍ത്ഥി സ്വതന്ത്രനായി മത്സരിച്ച് വിജയിച്ച് വന്ന വിശാൽ പാട്ടീലിൻ്റെ പിന്തുണയോടെ ലോക്‌സഭയിൽ കോൺഗ്രസിൻ്റെ അംഗസംഖ്യ 100 ആകും. വിശാൽ പാട്ടീലിൻ്റെ പിന്തുണയോടെ ലോക്‌സഭയിൽ കോൺഗ്രസിൻ്റെ അംഗബലം 100 ആയി ഉയരുമെന്ന് എൻഡിടിവി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു.

തൻ്റെ തൊട്ടടുത്ത എതിരാളിയും സിറ്റിങ് എംപിയുമായ ഭാരതീയ ജനതാ പാർട്ടി(ബിജെപി) സ്ഥാനാർത്ഥി സഞ്ജയ്‌കാക്ക പാട്ടീലിനെ 100,053 വോട്ടിൻ്റെ ഭൂരിപക്ഷത്തിലാണ് അദ്ദേഹം ഈ സീറ്റിൽ തോല്‍പ്പിച്ചത്. കോണ്‍ഗ്രസ് സഖ്യകക്ഷിയായ ശിവസേനയുടെ ചന്ദ്രഹർ പാട്ടീൽ നെ (ഉദ്ധവ് ബാലാസാഹേബ് താക്കറെ) വെറും 60,860 വോട്ടുകൾക്ക് മൂന്നാം സ്ഥാനത്ത് തളച്ചുകൊണ്ടാണ് വിശാൽ പാട്ടീൽ ഉജ്ജ്വല വിജയം നേടിയത്.

കോൺഗ്രസ്, ശിവസേന (യുബിടി), നാഷണലിസ്റ്റ് കോൺഗ്രസ് പാർട്ടി (ശരദ്ചന്ദ്ര പവാർ) എന്നിവരടങ്ങുന്ന പ്രതിപക്ഷമായ മഹാ വികാസ് അഘാഡിയിൽ (എംവിഎ) ഭിന്നത ഉടലെടുത്തത് കോൺഗ്രസിൻ്റെ ശക്തികേന്ദ്രമായ സാംഗ്ലിയിൽ ഉദ്ധവ് താക്കറെയുടെ പാർട്ടി ഏകപക്ഷീയമായി സ്ഥാനാർത്ഥിയെ നാമനിർദ്ദേശം ചെയ്തതിനെ തുടർന്നാണ്. 1962 മുതൽ കോണ്‍ഗ്രസ് വിജയിച്ചുവരുന്ന മണ്ഡലമായിരുന്നു സാംഗ്ലി. എന്നാല്‍, 2014 ൽ മോദി തരംഗത്തിൽ അന്നത്തെ കേന്ദ്രമന്ത്രിയും കോൺഗ്രസ് നേതാവുമായ പ്രതീക് പാട്ടീലിനെ പരാജയപ്പെടുത്തിയപ്പോൾ ബിജെപിയുടെ സഞ്ജയ്‌കാക്ക പാട്ടീൽ സീറ്റ് പിടിച്ചെടുത്തു. 2019ലും സഞ്ജയ്‌കാക്ക സീറ്റ് നിലനിർത്തി.

സാംഗ്ലിയില്‍ ഇക്കുറി ശിവസേന (യുബിടി) ഏകപക്ഷീയമായി സ്ഥാനാർത്ഥിയെ പ്രഖ്യാപിച്ചതിന് ശേഷം, പാർട്ടി അധ്യക്ഷൻ മല്ലികാർജുൻ ഖാർഗെ ഉൾപ്പെടെയുള്ള മുതിർന്ന കോൺഗ്രസ് നേതാക്കളുമായി വിശാൽ പാട്ടീൽ കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തിയെങ്കിലും ഉദ്ധവിൻ്റെ പാർട്ടി വഴങ്ങാൻ തയ്യാറായില്ല. തുടര്‍ന്ന് കോൺഗ്രസ് ടിക്കറ്റ് ലഭിക്കാത്തതിനാൽ സാംഗ്ലിയിൽ സ്വതന്ത്ര സ്ഥാനാർത്ഥിയായി മത്സരിക്കാൻ മഹാരാഷ്ട്ര മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി വസന്ത്ദാദ പാട്ടീലിൻ്റെ ചെറുമകനായ വിശാൽ പാട്ടീൽ തീരുമാനിക്കുകയായിരുന്നു.

വിമതനായി മത്സരിച്ച് മിന്നുന്ന വിജയം കാഴ്ചവെച്ച വിശാൽ പാട്ടീൽ കോൺഗ്രസിന് പിന്തുണയുമായി വ്യാഴാഴ്ച ഡൽഹിയിൽ എത്തി കോൺഗ്രസ് അധ്യക്ഷൻ ഖാർഗെയ്ക്ക് പിന്തുണ അറിയിച്ചുകൊണ്ടുള്ള കത്ത് നൽകി. കോൺഗ്രസ് പാർലമെൻ്ററി പാർട്ടി അധ്യക്ഷ സോണിയാ ഗാന്ധിയെയും പാർട്ടി നേതാവ് രാഹുൽ ഗാന്ധിയെയും അവരുടെ ഔദ്യോഗിക വസതിയിൽ സന്ദർശിച്ചു. പാട്ടീലിന് നാമനിർദ്ദേശം ലഭിക്കാൻ പരമാവധി ശ്രമിച്ചിരുന്ന അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ ഉപദേഷ്ടാവും കോൺഗ്രസ് എം.എൽ.എയുമായ വിശ്വജീത് കദവും അദ്ദേഹത്തോടൊപ്പം ഉണ്ടായിരുന്നു. ഔപചാരികമായി കോൺഗ്രസിൽ ചേരുമോ എന്ന ചോദ്യത്തിന്, ചേരുന്നതിന് ചില സാങ്കേതിക ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ ഉണ്ട്. വിദഗ്ധരുമായി കൂടിയാലോചിച്ച ശേഷം, മുന്നോട്ടുള്ള പാതയ്ക്കായി ഞാൻ ചെയ്യേണ്ടതെല്ലാം ഞാൻ ചെയ്യും. എന്ന് വിശാല് പട്ടീല്‍ പറഞ്ഞു.

സാംഗ്ലിയിൽ നിന്ന് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട എംപിയായ ശ്രീ വിശാൽ പാട്ടീലിൻ്റെ പിന്തുണ കോൺഗ്രസ് പാർട്ടിക്ക് സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നതായി ഖാർഗെ എക്‌സിൻ്റെ പോസ്റ്റിൽ പറഞ്ഞു. പാട്ടീലിൻ്റെ പിന്തുണയോടെ ലോക്‌സഭയിൽ കോൺഗ്രസിൻ്റെ അംഗബലം 100ൽ എത്തുമെന്ന് നേതാക്കൾ പറയുന്നു. പാട്ടീൽ ഗ്രാൻഡ് ഓൾഡ് പാർട്ടിയുടെ അസോസിയേറ്റ് അംഗമാകുമെന്ന് മുതിർന്ന കോൺഗ്രസ് നേതാവ് പൃഥ്വിരാജ് ചവാൻ പറഞ്ഞു.

“കോൺഗ്രസിൻ്റെ അസോസിയേറ്റ് എംപിയാകുന്നതിനുള്ള ഒരു കത്ത് അദ്ദേഹത്തിന് ഇപ്പോൾ ലോക്‌സഭാ സെക്രട്ടേറിയറ്റിലേക്ക് സമർപ്പിക്കേണ്ടിവരും. ലോക്‌സഭാ സെക്രട്ടേറിയറ്റ് അത് അംഗീകരിച്ച് ഗസറ്റ് വിജ്ഞാപനം പുറപ്പെടുവിച്ചതിന് ശേഷം മാത്രമേ അദ്ദേഹത്തെ കോൺഗ്രസിൻ്റെ അസോസിയേറ്റ് എംപി എന്ന് വിളിക്കാൻ കഴിയൂ. അപ്പോൾ സഭ 100 ആയി ഉയരും,” ചവാൻ പറഞ്ഞു.

ബിഹാറിലെ പൂർണിയ ലോക്‌സഭാ മണ്ഡലത്തിൽ നിന്ന് സ്വതന്ത്രനായി വിജയിച്ച പപ്പു യാദവ് കോൺഗ്രസിന് പിന്തുണ നൽകുമെന്നും അഭ്യൂഹങ്ങളുണ്ട്. തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് മുന്നോടിയായി, പൂർണിയയിൽ നിന്ന് ടിക്കറ്റ് ലഭിക്കുമെന്ന പ്രതീക്ഷയിൽ അദ്ദേഹം തൻ്റെ രാഷ്ട്രീയ സംഘടന കോൺഗ്രസിൽ ലയിപ്പിച്ചിരുന്നു. എന്നാല്‍, സീറ്റ് വിഭജന ചർച്ചയിൽ പൂര്‍ണ്ണിയ മണ്ഡലം കോൺഗ്രസിൻ്റെ സഖ്യകക്ഷിയായ രാഷ്ട്രീയ ജനതാദളിന് (ആർജെഡി) ക്ക് നല്‍കിയതിനാല്‍ കോണ്ഗ്രസ്സിന് അദ്ദേഹത്തിന് സീറ്റ് കൊടുക്കുവാന്‍ കഴിഞ്ഞില്ല തുടര്‍ന്ന് പപ്പു യാദവ് സ്വതന്ത്രനായി മത്സരിക്കുകയായിരുന്നു.