ബിജെപിക്ക് വൻനേട്ടം പ്രവചിച്ച് എക്സിറ്റ്പോൾ ഫലങ്ങൾ. കോൺ​ഗ്രസ്സ് നില മെച്ചപ്പെടുത്തും.

Print Friendly, PDF & Email

2024ലെ ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഭാരതീയ ജനതാ പാർട്ടിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ദേശീയ ജനാധിപത്യ സഖ്യം (എൻഡിഎ) 2019 ലെ വിജയം ആവർത്തിക്കുമെന്ന് എക്‌സിറ്റ് പോൾ ഫലങ്ങൾ. 350-370 സീറ്റുകളുടെ പിന്തുണയോടെ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി മൂന്നാം തവണയും അധികാരത്തിലെത്തുമെന്നാണ് പ്രവചനം. കോൺഗ്രസിൻ്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഇന്ത്യ ബ്ലോക്ക് രണ്ടാം സ്ഥാനത്തെത്തുമെന്ന് പ്രവചിക്കപ്പെടുന്നു.

ഇന്ത്യ ടുഡേ-മൈ ആക്സിസ്, ന്യൂസ് 24-ടുഡേസ് ചാണക്യ, ഇന്ത്യ ടിവി-സിഎൻഎക്‌സ്, എബിപി-സിവോട്ടർ, ടൈംസ് നൗ-ഇടിജി എന്നീ പ്രധാന അഞ്ച് എക്‌സിറ്റ് പോളുകൾ എല്ലാം സൂചിപ്പിക്കുന്നത് എൻഡിഎ 350-ലധികം സീറ്റുകൾ നേടുമെന്നാണ്, ന്യൂസ് 24-ടുഡേയുടെ ചാണക്യ എൻഡിഎയ്ക്ക് 400 സീറ്റുകളും ഇന്ത്യ ബ്ലോക്കിന് 107 സീറ്റുകളും മറ്റ് പാർട്ടികൾക്ക് 33 സീറ്റുകളും പ്രവചിച്ചു. ഇന്ത്യ ടിവി-സിഎൻഎക്‌സിൻ്റെ പ്രവചനം എൻഡിഎയ്ക്ക് 371-401 സീറ്റുകളും ഇന്ത്യ ബ്ലോക്കിന് 109-139 സീറ്റുകളും മറ്റുള്ളവർക്ക് 28-38 സീറ്റുകളുമാണ്. അതുപോലെ, ഇന്ത്യ ടുഡേ-മൈ ആക്‌സിസ് എക്‌സിറ്റ് പോളുകൾ എൻഡിഎയ്ക്ക് 361-401 സീറ്റുകളും ഇന്ത്യ സഖ്യത്തിന് 131-166 സീറ്റുകളും മറ്റുള്ളവർക്ക് 8-20 സീറ്റുകളും ആണ് പ്രവചിച്ചിരിക്കുന്നത്. എബിപി-സിവോട്ടർ എൻഡിഎയ്ക്ക് 353-383 സീറ്റുകളും ഇന്ത്യ ബ്ലോക്കിന് 152-182 സീറ്റുകളും മറ്റുള്ളവർക്ക് 4-12 സീറ്റുകളും പ്രവചിക്കുന്നു. ടൈംസ് നൗ-ഇടിജിയുടെ പ്രവചനങ്ങൾ എൻഡിഎയ്ക്ക് 358 സീറ്റുകളും ഇന്ത്യയ്ക്ക് 152 സീറ്റുകളും മറ്റുള്ളവർക്ക് 33 സീറ്റുകളും ആണ്.

ഉത്തരമേഖലയിൽ ബിജെപി പിടിമുറുക്കം തുടരുന്നു
ഏതാണ്ട് അഞ്ച് എക്‌സിറ്റ് പോൾ ഫലങ്ങളും യുപിയിൽ ബിജെപി മുന്നേറ്റം പ്രവചിക്കുന്നു. എന്നാൽ ബിഹാറിലും രാജസ്ഥാനിലും പാർട്ടിക്ക് ചില സീറ്റുകൾ നഷ്ടമായേക്കും. ഉദാഹരണത്തിന്, ഉത്തർപ്രദേശിൽ, അഞ്ച് എക്സിറ്റ് പോളുകളും ബിജെപി 60-ലധികം സീറ്റുകൾ നേടുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. 2019ൽ സംസ്ഥാനത്തെ 80 സീറ്റുകളിൽ 62ലും പാർട്ടി വിജയിച്ചു. വാസ്‌തവത്തിൽ, 2019ൽ ബിജെപി ഇത്തവണ നേട്ടമുണ്ടാക്കുമെന്ന് സർവേ വിദഗ്ധരും പ്രവചിക്കുന്നു.

ന്യൂസ് 24-ടുഡേയുടെ ചാണക്യ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, സംസ്ഥാനത്തെ 80 സീറ്റുകളിൽ 68 സീറ്റുകളും ബിജെപിയും 12 സീറ്റുകൾ കോൺഗ്രസ്-സമാജ്‌വാദി പാർട്ടിയും നേടുമെന്നും ആണ് കണക്കു കൂട്ടുന്നത്. ഇന്ത്യ ടിവി-സിഎൻഎക്‌സ് ബിജെപിക്ക് 62-68 സീറ്റുകളും എസ്പിക്ക് 10-16 സീറ്റുകളും പ്രവചിക്കുന്നു. ടൈംസ് നൗ-ഇടിജി ബിജെപി 69 സീറ്റുകളും എസ്പി 11 സീറ്റുകളും നേടി.

അതുപോലെ ബിഹാറിലും ബി.ജെ.പി ലീഡ് നേടുമെന്ന് സർവേക്കാർ പ്രവചിക്കുന്നു, എന്നിരുന്നാലും 2019 നെ അപേക്ഷിച്ച് അവരുടെ എണ്ണം കുറയും. ഇന്ത്യ ടുഡേ-മൈ ആക്‌സിസ് സർവേ പ്രകാരം ബി.ജെ.പി 13-15 സീറ്റുകൾ നേടുമെന്നും സഖ്യകക്ഷിയായ ജനതാദൾ (യുണൈറ്റഡ്) വിജയിക്കുമെന്നും പ്രവചിക്കുന്നു. 9-11 സീറ്റുകൾ ലഭിക്കും. ബിഹാറിൽ ആകെ 40 സീറ്റുകളാണുള്ളത്. 2019ൽ എൻഡിഎ 39 സീറ്റുകൾ നേടിയപ്പോൾ കോൺഗ്രസിന് ഒരു സീറ്റ് മാത്രമാണ് ലഭിച്ചത്. എന്നിരുന്നാലും, പ്രതിപക്ഷ സഖ്യം 2019 നെ അപേക്ഷിച്ച് അതിൻ്റെ നില മെച്ചപ്പെടുത്താൻ സാധ്യതയുണ്ട്. ഇന്ത്യാ ടുഡേ-മൈ ആക്സിസ് സർവേ പ്രകാരം രാഷ്ട്രീയ ജനതാദളിന് (ആർജെഡി) 6-7 സീറ്റുകൾ ലഭിക്കുമെന്നും കോൺഗ്രസിന് 1-2 സീറ്റുകൾ മാത്രമേ ലഭിക്കൂ.

ദക്ഷിണേന്ത്യയിൽ ബിജെപി മെച്ചപ്പെടാനാണ് സാധ്യത
ഉത്തരേന്ത്യയിൽ ബിജെപിക്ക് നഷ്ടപ്പെടുന്ന സീറ്റുകൾ ദക്ഷിണേന്ത്യയിൽ നേടിയേക്കാവുന്ന നേട്ടത്തിലൂടെ നികത്തുമെന്ന് എക്‌സിറ്റ് പോൾ പ്രവചിക്കുന്നു. കേരളത്തിലും തമിഴ്‌നാട്ടിലും അക്കൗണ്ട് തുറക്കാൻ സാധ്യതയുള്ള ബിജെപി ദക്ഷിണേന്ത്യയിൽ വലിയ മുന്നേറ്റം നടത്തുന്നതായി ഭൂരിഭാഗം എക്സിറ്റ് പോളുകളും കാണുന്നു.

കേരളം ഞെട്ടിക്കും.
കേരളത്തിൽ, ന്യൂസ് 24-ടുഡേയുടെ ചാണക്യ കോൺഗ്രസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള യുണൈറ്റഡ് ഡെമോക്രാറ്റിക് ഫ്രണ്ടിന് (യുഡിഎഫിന്) 15 സീറ്റുകളും ഇടതുപക്ഷ ജനാധിപത്യ മുന്നണിക്ക് (എൽഡിഎഫിന്) 1 സീറ്റും ബിജെപിക്ക് 4 സീറ്റുകളും പ്രവചിക്കുന്നു. ഇന്ത്യ ടുഡേ ആക്സിസ് മൈ ഇന്ത്യ സർവേയും എൽഡിഎഫിന് തിരിച്ചടിയാണ് പ്രവചിക്കുന്നത്. എൽഡിഎഫ് പൂജ്യം മുതൽ ഒന്ന് വരെയും യുഡിഎഫ് 17 മുതൽ 18 വരെയും എൻഡിഎ 2 മുതൽ 3 വരെയും സീറ്റ് നേടുമെന്ന് പറയുന്നു. കേരളത്തിൽ എൽഡിഎഫിന് ഒറ്റ സീറ്റ് പോലും ലഭിക്കില്ലെന്ന് എബിപി സീ വോട്ടർ സർവേ പ്രവചിച്ചു. യുഡിഎഫിന് 17 മുതൽ 19 സീറ്റുവരെയും എൻഡിഎക്ക് ഒന്ന് മുതൽ മൂന്ന് സീറ്റുവരെയും നേടാമെന്നും എബിപി സീ വോട്ടർ പ്രവചിക്കുന്നു. ശക്തിയേറിയ പോരാട്ടം നടന്ന തൃശൂരിൽ ബിജെപി സ്ഥാനാർഥി സുരേഷ് ​ഗോപി വിജയിക്കുമെന്നാണ് സർവേ പറയുന്നത്. ഇന്ത്യ ടുഡേ ആക്സിസ് മൈ ഇന്ത്യ സർവേയും എൽഡിഎഫിന് തിരിച്ചടിയാണ് പ്രവചിക്കുന്നത്. എൽഡിഎഫ് പൂജ്യം മുതൽ ഒന്ന് വരെയും യുഡിഎഫ് 17 മുതൽ 18 വരെയും എൻഡിഎ 2 മുതൽ 3 വരെയും സീറ്റ് നേടുമെന്ന് പറയുന്നു. ടൈംസ് നൗ-ഇടിജി സർവേയിൽ എൽഡിഎഫിന് നാല് സീറ്റുകളാണ് പ്രവചിക്കുന്നത്. 14-15 സീറ്റുകൾ യുഡിഎഫിനും ഒരുസീറ്റ് എൻഡിഎക്കും പ്രവചിക്കുന്നു. ഇന്ത്യാ ടിവി-സിഎൻഎക്സ് സർവേയിൽ എൽഡിഎഫ് മൂന്ന് മുതൽ അഞ്ച് വരെയും യുഡിഎഫ് 13 മുതൽ 15 വരെയും എൻഡിഎ ഒന്ന് മുതൽ മൂന്ന് സീറ്റുവരെയും പ്രവചിക്കുന്നു. സംസ്ഥാനത്ത് എൽ‍ഡിഎഫിന്റെ വോട്ടുവിഹിതം കുത്തനെ ഇടിയുമെന്നും എൻഡിഎയുടെ വോട്ടുവിഹിതം കുത്തനെ വർധിക്കുമെന്നും എക്സിറ്റ് പോളുകൾ പറയുന്നു.

തമിഴ്‌നാട്ടിൽ, ടൈംസ് നൗ-ഇടിജി സംസ്ഥാനത്തെ 39 സീറ്റുകളിൽ 34-35 സീറ്റുകൾ ഭരണകക്ഷിയായ ദ്രാവിഡ മുന്നേറ്റ കഴകത്തിന് (ഡിഎംകെ), 2-3 സീറ്റുകൾ ബിജെപിക്കും 2 സീറ്റുകൾ അഖിലേന്ത്യാ അണ്ണാ ദ്രാവിഡ മുന്നേറ്റ കഴകത്തിനും (എഐഎഡിഎംകെ) പ്രവചിക്കുന്നു. ). ന്യൂസ് 24-ടുഡേയുടെ ചാണക്യ ഡിഎംകെക്ക് 29 സീറ്റും ബിജെപിക്ക് 10 സീറ്റും നൽകുന്നു.

ആന്ധ്രാപ്രദേശിലും തെലങ്കാനയിലും പോലും 2019 നെ അപേക്ഷിച്ച് ബിജെപി പ്രകടനം മെച്ചപ്പെടുത്തുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ചില എക്‌സിറ്റ് പോളുകൾ ബിജെപിക്കും എൻ. ചന്ദ്രബാബു നായിഡുവിൻ്റെ തെലുങ്ക് ദേശം പാർട്ടി (ടിഡിപി), പവൻ കല്യാണിൻ്റെ ജനസേന എന്നിവയുടെ സഖ്യത്തിനും തൂത്തുവാരുമെന്ന് പ്രവചിക്കുമ്പോൾ, ടൈംസ് നൗ-ഇടിജി പോലുള്ളവ ആന്ധ്രാപ്രദേശിലെ 25 സീറ്റുകളിൽ 14 ഉം യുവജന ശ്രമിക ഋതുവിന് ലഭിക്കുമെന്ന് പ്രവചിക്കുന്നു. കോൺഗ്രസ് പാർട്ടിയും (വൈഎസ്ആർസിപി) 11 പേർ ബിജെപിക്കും.

കർണാടകയിലും ബിജെപി വൻ ലീഡ് നേടും. അഞ്ചെണ്ണത്തിൽ, ന്യൂസ്24-ടുഡേയുടെ ചാണക്യ ഏറ്റവും ശുഭാപ്തിവിശ്വാസമുള്ളതാണ്, 28 സീറ്റുകളിൽ 24-ലും കോൺഗ്രസിന് 4-ലും വിജയിക്കുമെന്ന് പ്രവചിക്കുന്നു. ഇന്ത്യാ ടുഡേ-MyAxis ബിജെപിക്ക് 23-25 ​​സീറ്റുകളും കോൺഗ്രസ് 3-5 സീറ്റുകളും നൽകി.

എക്‌സിറ്റ് പോൾ പ്രവചനങ്ങൾ യാഥാർത്ഥ്യമായാൽ, 2023-ൽ സംസ്ഥാനത്ത് നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വിജയിക്കുകയും സിദ്ധരാമയ്യ മുഖ്യമന്ത്രിയായി സർക്കാർ രൂപീകരിക്കുകയും ചെയ്ത കോൺഗ്രസിന് തിരിച്ചടിയാകും

മഹാരാഷ്ട്രയിൽ കടുത്ത മത്സരം
മഹാരാഷ്ട്രയിൽ ബിജെപി നേതൃത്വത്തിലുള്ള എൻഡിഎയും ഇന്ത്യാ ബ്ലോക്കും തമ്മിൽ കടുത്ത മത്സരമാണ് മിക്ക എക്‌സിറ്റ് പോളുകളും പ്രവചിക്കുന്നത്. എബിപി-സിവോട്ടർ സർവേ എൻഡിഎയ്ക്ക് ആകെയുള്ള 48 സീറ്റുകളിൽ 22-26 സീറ്റുകളിൽ വിജയിക്കുമെന്ന് പ്രവചിക്കുമ്പോൾ, ഇന്ത്യക്ക് 23-25 ​​സീറ്റുകളാണ് പ്രവചിക്കുന്നത്.

ഇന്ത്യ ടുഡേ-MyAxis എൻഡിഎയ്ക്ക് 28-32 സീറ്റുകളും ഇന്ത്യ ബ്ലോക്കിന് 16-20 സീറ്റുകളും പ്രവചിച്ചപ്പോൾ ന്യൂസ് 24-ടുഡേയുടെ ചാണക്യ എൻഡിഎയ്ക്ക് 33 സീറ്റുകളും ഇന്ത്യയ്ക്ക് 15 സീറ്റുകളും പ്രവചിക്കുന്നു.

പശ്ചിമ ബംഗാളും ഒഡീഷയും ബിജെപി നില മെച്ചപ്പെടുത്തും.
രണ്ട് കിഴക്കൻ സംസ്ഥാനങ്ങളായ പശ്ചിമ ബംഗാൾ, ഒഡീഷ എന്നിവിടങ്ങളിൽ മിക്ക എക്‌സിറ്റ് പോളുകളും ബിജെപിക്ക് കാര്യമായ നേട്ടങ്ങൾ പ്രവചിക്കുന്നു.

ബംഗാളിൽ 42 സീറ്റുകളിൽ 23-27 സീറ്റുകൾ ബിജെപി നേടുമെന്നും മുഖ്യമന്ത്രി മമത ബാനർജി നയിക്കുന്ന ഭരണകക്ഷിയായ തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് 13-17 സീറ്റുകൾ നേടുമെന്നും എബിപി-സിവോട്ടർ പറയുന്നു. കോൺഗ്രസ്-സിപിഎമ്മിന് 1-3 സീറ്റുകൾ ലഭിക്കും. 2019-ൽ 42 ലോക്‌സഭാ സീറ്റുകളിൽ 18 എണ്ണവും നേടി സംസ്ഥാനത്ത് വൻ മുന്നേറ്റം നടത്തിയ ബിജെപി, ഇക്കുറി തങ്ങളുടെ നില മെച്ചപ്പെടുത്തും.

ഒഡീഷയിലും എക്‌സിറ്റ് പോളുകൾ ബിജെപിക്ക് വൻ നേട്ടമാണ് പ്രവചിക്കുന്നത്. ന്യൂസ് 24- ചാണക്യ 21 സീറ്റുകളിൽ 16 സീറ്റുകളും നൽകുമ്പോൾ മുഖ്യമന്ത്രി നവീൻ പട്‌നായിക്കിൻ്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ബിജു ജനതാദളിന് (ബിജെഡി) വെറും 4 സീറ്റുകൾമാത്ര നൽകുവാനേ തയ്യാറാവകുന്നുള്ളൂ. ഒഡീഷയിൽ ഒരേസമയം ലോക്‌സഭാ, നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ നടന്നിരുന്നു, മിക്ക എക്‌സിറ്റ് പോളുകളും നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ബിജെഡിക്ക് ക്ലീൻ സ്വീപ്പ് നൽകി.

ഡൽഹി എഎപിയെ കൈവിടും
ഡൽഹിയിൽ ഭൂരിഭാഗം എക്‌സിറ്റ് പോൾ ഫലങ്ങളും ബിജെപി തൂത്തുവാരുമെന്നാണ് പ്രവചിക്കുന്നത്. ഇന്ത്യ ടുഡേ-മൈ ആക്‌സിസ് എക്‌സിറ്റ് പോളുകൾ ബിജെപിക്ക് ആകെയുള്ള 7 സീറ്റുകളിൽ 6-7 സീറ്റുകളും ആം ആദ്മി പാർട്ടി (എഎപി)-കോൺഗ്രസ് സഖ്യത്തിന് ഒരു സീറ്റും മാത്രമാണ് നൽകിയത്.

എക്‌സിറ്റ് പോൾ പ്രവചനങ്ങൾ അനുസരിച്ച്, എഎപി തലവനും ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രിയുമായ അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളിൻ്റെ ‘ജയിൽ കേ ബദൽ വോട്ട്’ പിച്ച് ദില്ലി വോട്ടർമാരിൽ വലിയ മഞ്ഞുവീഴ്ചയുണ്ടാക്കിയതായി തോന്നുന്നില്ല. കോൺഗ്രസുമായുള്ള സഖ്യവും പാർട്ടികൾ പ്രതീക്ഷിച്ചതുപോലെ പ്രവർത്തിച്ചേക്കില്ല. ടൈംസ് നൗ-ഇടിജിയും 7 സീറ്റുകളും ബിജെപിക്ക് ലഭിക്കുമെന്ന് പ്രവചിച്ചപ്പോൾ എഎപി-കോൺഗ്രസ് സഖ്യം ശൂന്യമായി.

ജമ്മു കശ്മീരിൽ ഇന്ത്യാ ബ്ലോക്ക് നേട്ടമുണ്ടാക്കും
2019 ഓഗസ്റ്റ് 5-ന് ആർട്ടിക്കിൾ 370 റദ്ദാക്കിയതിന് ശേഷമുള്ള ആദ്യ പൊതുതെരഞ്ഞെടുപ്പ് കണ്ട ജമ്മു കശ്മീരിലെ ഇന്ത്യൻ ബ്ലോക്കിന് എല്ലാ പോൾസ്റ്ററുകളും നല്ല ലീഡ് പ്രവചിച്ചിട്ടുണ്ട്. ജമ്മു കശ്മീർ നാഷണൽ കോൺഫറൻസിൻ്റെ 6 സീറ്റിൽ 3 സീറ്റ് ബിജെപിക്കും 2 സീറ്റുകൾ ബിജെപിക്കും ലഭിക്കുമെന്ന് ഇന്ത്യ ടുഡേ-മൈ ആക്സിസ് സർവേ പ്രവചിക്കുന്നു. 6 സീറ്റുകളിൽ ഒന്ന് ലഡാക്കിലാണ്. ലഡാക്ക് സീറ്റിൽ കോൺഗ്രസ് വിജയിക്കുമെന്നാണ് സൂചന. ടൈംസ് നൗ-ഇടിജി റിസർച്ച് ബിജെപിക്ക് 2 സീറ്റും ഇന്ത്യ ബ്ലോക്കിന് 2-3 സീറ്റും മറ്റുള്ളവർക്ക് ഒരു സീറ്റും നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ഇന്ത്യ ടിവി-സിഎൻഎക്സ് ബിജെപി 2-3 സീറ്റുകൾ നേടുമെന്ന് പ്രവചിക്കുന്നു.