എന്‍ഡിഎക്ക് പ്രതീക്ഷ നല്‍കുന്ന ഏഴാംഘട്ടം

Print Friendly, PDF & Email

ഏഴ് സംസ്ഥാനങ്ങളിലെയും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശമായ ചണ്ഡീഗഡിലെയും 57 മണ്ഡലങ്ങളിലെ വോട്ടെടുപ്പോടെ ഇന്ത്യയുടെ ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും ദൈർഘ്യമേറിയ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് അവസാനിക്കുകയാണ്. ഉത്തർപ്രദേശ് 13 സീറ്റുകളിലേക്കു, ബീഹാർ 8 സീറ്റുകളിലേക്കും, പശ്ചിമ ബംഗാൾ 9 സീറ്റുകളിലേക്കും നാലാം ഘട്ടം തിരഞ്ഞെടുപ്പു നടക്കുന്ന ഒഡീഷ 6 സീറ്റുകളിലേക്കും ജാർഖണ്ഡ് 3 മണ്ഡലങ്ങളിലേക്കും ഒറ്റഘട്ടമായി തെരഞ്ഞെടുപ്പു നടക്കുന്ന പഞ്ചാബ് 13 മണ്ഡലങ്ങളിലേക്കും ഹിമാചൽ പ്രദേശ് 3 മണ്ഡലങ്ങളിലേക്കുമാണ് തിരഞ്ഞെടുപ്പിൻ്റെ ഏഴാം ഘട്ടത്തിൽ ജനവിധി തേടുന്നത്.

ബിജെപിക്കും എൻഡിഎക്കു നിലവിലുള്ള സീറ്റുകളിൽ കർണ്ണാടകയിലും യുപിയിലും മഹാരാഷ്ട്രയിലു മറ്റുമായി 2024ലെ തെരഞ്ഞടുപ്പിൽ കുറയുവാൻ സാധ്യയുള്ള സിറ്റുകളുടെ നഷ്ടത്തിൽനിന്ന് ബി.ജെ.പി.യുടെ നില മെച്ചപ്പെടുത്തേണ്ട സംസ്ഥാനങ്ങളും പ്രദേശങ്ങളും ഉൾപ്പെടുന്ന തെരഞ്ഞെടുപ്പാണ് ഏഴാം ഘട്ടത്തിൽ നടക്കുന്നത്. 2019-ൽ ബി.ജെ.പിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള നാഷണൽ ഡെമോക്രാറ്റിക് അലയൻസ് (എൻ.ഡി.എ) ഈ ഘട്ടത്തിൽ പകുതിയോളം സീറ്റുകൾ (57-ൽ 30) മാത്രമേ നേടിയിട്ടുള്ളൂ, ഇന്ത്യ ബ്ലോക്ക് 19 ഉം ‘ചേരിചേരാത്ത’ പാർട്ടികൾ എട്ടും നേടി. 2019-ന് ശേഷമുള്ള നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകളിലെ ലീഡ് കണക്കിലെടുത്താൽ എൻഡിഎയ്‌ക്കുള്ള വെല്ലുവിളി വലുതാണ് – ഈ കണക്കനുസരിച്ച്, ഇന്ത്യൻ സഖ്യത്തിന് 12 സീറ്റുകൾ കൂടി ലഭിക്കും. എന്നിരുന്നാലും, ഈ ഘട്ടത്തിൽ എൻഡിഎയ്ക്കുള്ള സാധ്യതയും കൂടുതലാണ്, പ്രത്യേകിച്ച് ഒഡീഷയിലും ഒരുപക്ഷേ പശ്ചിമ ബംഗാളിലും. അതിനാൽ തന്നെ ഇരു മുന്നണികളും ജീവൻമരണപോരാട്ടമാണ് ഈ ഏഴാം ഘട്ടത്തിൽ നടക്കുന്നത്. ഇത് മൻകൂട്ടി തിരിച്ചറിഞ്ഞ് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ സ്വന്തം മണ്ഡലം ഉൾപ്പെടുന്ന ഈ അവസാന ഘട്ടം അദ്ദേഹത്തിന്റെ രാഷ്ട്രീയ ​ഗിമ്മിക്കകളിലൂടെ അനുകൂലമാക്കുവാൻ വേണ്ടി രൂപപ്പെടുത്തിയതാണെന്ന് ചിന്തിക്കുന്നതതിൽ തെറ്റില്ല.

ഇന്ത്യ നേട്ടമുണ്ടാക്കുന്ന സംസ്ഥാനങ്ങൾ
കഴിഞ്ഞ പൊതുതെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ എൻഡിഎ തൂത്തുവാരിയ മധ്യ ബീഹാറിലെ ഭോജ്പൂർ മേഖലയിലെ എട്ട് മണ്ഡലങ്ങൾ ഇക്കുറി ഭരണസഖ്യത്തിന് വെല്ലുവിളി ഉയർത്തുകയാണ്. 2020 ലെ സംസ്ഥാനത്തെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പരിഗണിക്കുകയാണെങ്കിൽ, ഇൻ‌ഡ്യ ബ്ലോക്കിൻ്റെ പ്രാദേശിക പതിപ്പായ മഹാഗത്ബന്ധന് ഈ എട്ട് ലോക്‌സഭാ മണ്ഡലങ്ങളിൽ ആറിലും എൻഡിഎയേക്കാൾ കൂടുതൽ സീറ്റുകൾ നേടാൻ കഴിഞ്ഞു. 2020 ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ എൻഡിഎയുടെ ഭാഗമല്ലാത്ത ലോക് ജനശക്തി പാർട്ടി, നിലവിലെ പങ്കാളിയായ ജനതാദളിൻ്റെ (യുണൈറ്റഡ്) വോട്ടുകൾ വെട്ടിക്കുറയ്ക്കാൻ തന്ത്രപരമായി തങ്ങളുടെ സ്ഥാനാർത്ഥികളെ നിർത്തിയതാണ് ഇതിന് കാരണം. നിലവിലെ സഖ്യങ്ങൾ അനുസരിച്ച് പോയാൽ പോലും, ജെഹാനാബാദ്, പാടലീപുത്ര, അറാഹ് എന്നീ മൂന്ന് മണ്ഡലങ്ങളിൽ ഇൻ‌ഡ്യ ബ്ലോക്ക് മുന്നിലാണ്. ഇത് അഞ്ച് സീറ്റുകൾ വരെ ഉയർന്നേക്കാം എന്ന് ഗ്രൗണ്ട് റിപ്പോർട്ടുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. രാഷ്ട്രീയ ജനതാദൾ (ആർജെഡി) അതിൻ്റെ മുൻ തന്ത്രമായ ‘എം-വൈ’ (മുസ്ലിം-യാദവ്) യിൽ നിന്ന് പുതിയ ‘എ ടു ഇസഡ്’ സമീപനത്തിലേക്ക് മാറുന്നതായി പ്രഖ്യാപിച്ചതും, കുശ്‌വാഹ-ധനുക് സമുദായങ്ങളിലെ ഏതാണ്ട് 7 ശതമാനം വോട്ടർമാരെ തങ്ങളുടെ പക്ഷത്തേക്ക് കൊണ്ടുവരാൻ കളിഞ്ഞതും, ജെഡിയുവും ഉപേന്ദ്ര കുശ്‌വാഹയുടെ രാഷ്ട്രീയ ലോക് ജനതാദളും (ആർഎൽജെഡി) എൻഡിെ പക്ഷത്തേക്കു വന്നുതും എല്ലാം ഇൻഡ്യമുന്നണിക്ക് അനുകൂലമായ സാഹചര്യം ഒരുക്കിയിരിക്കുന്നു. കൂടാതെ, ഈ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് സീസണിൽ 200 ലധികം റാലികളുമായി ആർജെഡി നേതാവ് തേജസ്വി യാദവിൻ്റെ മൂർച്ചയുള്ള പ്രചാരണം യുവാക്കൾ നിറഞ്ഞ ഈ സംസ്ഥാനത്ത്, (ഏതാണ്ട് മൂന്ന് വോട്ടർമാരിൽ ഒരാൾ 20 നും 30 നും ഇടയിൽ പ്രായമുള്ളവരാണ്) യുവാക്കളെ ആകർഷിച്ചു.

ഉത്തർപ്രദേശിലെ പൂർവാഞ്ചലിലെ 13 മണ്ഡലങ്ങളിലേക്കാണ് തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടക്കുന്നത്. 2019ലെ ലോക്‌സഭയിലും (11 സീറ്റുകൾ) 2022ലെ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിലും ഗോരഖ്പൂരിനും വാരാണസിക്കും ചുറ്റുമുള്ള പ്രദേശങ്ങൾ തൂത്തുവാരി എൻഡിഎ ഇവിടെ മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവച്ചിരുന്നു. എന്നാൽ സിപൂർ, ഘോസി എന്നീ രണ്ട് മണ്ഡലങ്ങളിലെ നിയമസഭാ മണ്ഡലങ്ങളിൽ ഭൂരിഭാഗവും ഇൻ‍ഡ്യ ബ്ലോക്ക് നേടി. കുർമി കേന്ദ്രീകൃത പാർട്ടിയായ അപ്നാ ദൾ (സോനേലാൽ), രാജ്ഭർ കേന്ദ്രീകൃത സുഹേൽദേവ് ഭാരതീയ സമാജ് പാർട്ടി (എസ്‌ബിഎസ്‌പി), കേവത്-നിഷാദ് കേന്ദ്രീകൃത നിഷാദ് പാർട്ടി എന്നിവരുമായി ബി.ജെ.പി സഖ്യമുണ്ടാക്കിയിട്ടും അത്ര വിജയം കണ്ടില്ല. ati-pichda’ അല്ലെങ്കിൽ അങ്ങേയറ്റം പിന്നാക്ക വിഭാഗങ്ങൾ (EBCs) നിലവിൽ NDA വിരുദ്ധ നിലപാടിലാണുള്ളത്. ഈ അവസര മുതലെടുക്കുവാനായി ‘പിച്ച്‌ഡെ’ (പിന്നാക്ക വിഭാഗങ്ങൾ), ദലിതർ എന്നിവർക്ക് കൂടുതൽ ടിക്കറ്റുകൾ വാഗ്ദാനം ചെയ്തുകൊണ്ട് സമാജ്‌വാദി പാർട്ടി (എസ്‌പി)ക്ക് അതിൻ്റെ സാമൂഹിക അടിത്തറ കൂടുതൽ വിശാലമാക്കുവാൻകഴിഞ്ഞു. ഉത്തർപ്രദേശിലെ എൻഡിഎയുടെ ടിക്കറ്റുകളിൽ 45 ശതമാനം ഉയർന്ന ജാതിക്കാർക്ക് കൊടുത്തപ്പോൾ എൻഡിഎ ഒരിക്കൽ കൂടി ഉയർന്ന ജാതി കേന്ദ്രീകൃത പാർട്ടിയാണെന്ന തോന്നൽ ദളിസ് വിഭാ​ഗങ്ങളിൽ ശക്തമായി. ഈ അവസാന ഘട്ടത്തിൽ, 2022 ലെ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ എൻഡിഎയ്ക്ക് മുൻഗണന നൽകിയ ആറിലൊരാൾ ഇന്ത്യാ ബ്ലോക്കിലേക്ക് മാറിയാൽ, രണ്ടാമത്തേതിന് നാല് സീറ്റുകൾ കൂടി നേടാനും അതിൻ്റെ എണ്ണം ആറായി വർദ്ധിപ്പിക്കാനും കഴിയും.

ബിജെപിക്ക് വളക്കൂറുള്ള മണ്ണാണ് പഞ്ചാബ് എങ്കിലും വളരാൻ അവർക്ക് കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല. കർഷകരുടെ പ്രതിഷേധം 25 വർഷം പഴക്കമുള്ള ബിജെപി-ശിരോമണി അകാലിദൾ സഖ്യത്തിൻ്റെ പിളർപ്പിലേക്ക് നയിച്ചു. അതിനുശേഷം, പ്രതിഷേധങ്ങളോടുള്ള ശക്തമായ സായുധ സമീപനത്തിൻ്റെ പേരിൽ ഗ്രാമീണ സിഖ് കർഷകരുടെ രോഷം ബിജെപി നേരിട്ടു. സവർണ ഹിന്ദു വോട്ടുകൾ നിലനിർത്തി, ഹിന്ദു, സിഖ് ദലിതുകളെ കൂട്ടി ചേർത്ത്, സിഖ് നേതാക്കളുടെ സഹായത്തോടെ സിഖ് വോട്ടർമാർക്കിടയിൽ സ്വീകാര്യത നേടുക എന്ന തന്ത്രം കോൺഗ്രസിൽ നിന്നും ആം ആദ്മി പാർട്ടിയിൽ നിന്നും (എഎപി) പകർത്താൻ ബിജെപി ശ്രമിച്ചുവെങ്കിലും അതിൽ വിജയിച്ചിട്ടില്ല. ഫലം നേട്ടത്തിനുപകരം, ബിജെപിക്ക് സംസ്ഥാനത്ത് കൈവശമുള്ള ഒന്നോ രണ്ടോ സീറ്റുകൾ നഷ്ടപ്പെടാം എന്ന സാഹചര്യമാണുള്ളത്.

ഇൻഡ്യൻ ബ്ലോക്കിൻ്റെ പങ്കാളികളായ ഭരണകക്ഷിയായ എഎപിയും കോൺഗ്രസും തമ്മിലാണ് പഞ്ചാബിലെ പ്രധാന മത്സരം. എല്ലായ്‌പ്പോഴും പരോക്ഷമായും ചില സമയങ്ങളിൽ വ്യക്തമായും സിഖ്-ഹിന്ദു വിഭജനം നിലനിൽക്കുന്ന ഒരു സംസ്ഥാനത്ത്, കോൺഗ്രസും എഎപിയും മാത്രമാണ് രണ്ട് സമുദായങ്ങളിൽ നിന്നും ഗണ്യമായ വോട്ടുകൾ നേടാൻ കഴിയുന്ന രണ്ട് പാർട്ടികൾ. 2019ൽ കോൺഗ്രസ് എട്ട് സീറ്റുകൾ നേടിയപ്പോൾ ബിജെപി-എസ്എഡി സഖ്യം 13 സീറ്റുകളിൽ നാലെണ്ണം നേടി. ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഒരു സീറ്റ് മാത്രം നേടിയ ആം ആദ്മി പാർട്ടി 2022ൽ നടന്ന നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ അഞ്ചിൽ നാല് സീറ്റുകൾ നേടി, 11 ലോക്‌സഭാ സീറ്റുകളിൽ ലീഡ് നേടാൻ അവര‍്ക്കു കഴിഞ്ഞു. അതിനുശേഷം, ആംആദ്മി പാർട്ടിക്ക് അതിൻ്റെ നേരിട്ടുള്ള ആനുകൂല്യ കൈമാറ്റ പദ്ധതികൾ ആരംഭിക്കാനുള്ള വരുമാനം കണ്ടെത്താനോ ഒരു തലമുറയിലധികമായി സംസ്ഥാനത്തെ അലട്ടുന്ന മയക്കുമരുന്നുകളും തൊഴിലില്ലായ്മ പ്രശ്‌നങ്ങളും പരിഹരിക്കാനോ കഴിയാത്തതിനാൽ ഭരണവിരുദ്ധത വികാരം പഞ്ചാബിൽ ഉയരുന്നുണ്ട്.

ഹിമാചൽ പ്രദേശിൽ, ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കോൺഗ്രസിന് ആശ്വാസമാണ്. , 2024 ലെ രാജ്യസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ആറ് എംഎൽഎമാർ പാർട്ടി വിപ്പ് ലംഘിച്ചതിനെ തുടർന്ന് സംസ്ഥാന സർക്കാരിൻ്റെ പതനത്തെത്തുടർന്ന് എല്ലാം നഷ്ടപ്പെട്ട കോൺഗ്രസിനെ ഒരുമിച്ചു നിൽക്കാൻ സഹായിച്ചു. 2019-ലെ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഉണ്ടായ ലീഡ് നിലനിർത്തിയാൽ, ഷിംലയും ഹമീർപൂരും തിരിച്ചുപിടിക്കാനും ആം ആദ്മി പാർട്ടിയുടെ വോട്ട് വിഹിതം സംയോജിപ്പിച്ച് ഒരു സീറ്റ് കൂടിയായ കാൻഗ്രയിൽ പോലും വിജയിക്കാനും കോൺ​ഗ്രസ്സിനു കഴിയും. മാണ്ഡിയിൽ കോൺഗ്രസിന് മികച്ച അവസരമുണ്ട്, ഈ സീറ്റ് 2019 ൽ വലിയ മാർജിനിൽ നഷ്ടപ്പെട്ടെങ്കിലും പിന്നീട് നടന്ന ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വിജയിച്ചു. ഇവിടെ, ആറ് തവണ ഹിമാചൽ പ്രദേശിൻ്റെ മുഖ്യമന്ത്രിയായിരുന്ന വീർഭദ്ര സിങ്ങിൻ്റെ മകനായ ഒരു യുവ ‘രാജാസാഹെബ്’ വിക്രമാദിത്യ സിംഗ്, ബോളിവുഡ് താരം കങ്കണ റണൗട്ടിനെ നേരിടുന്നു,

ത്രികോണ മത്സരം നടക്കുന്ന പശ്ചിമ ബംഗാളിൽ, അസന്തുലിതാവസ്ഥ നിലനിൽക്കുന്നതിനാൽ സമീപകാലത്ത് ഏറ്റവും കടുത്ത പോരാട്ടം ആണ്ബി നടക്കുന്നത്. ബി.ജെ.പിക്ക് ആധിപത്യമുള്ള നോർത്ത് ബംഗാൾ, ജംഗിൾമഹൽ മേഖലകളിൽ വോട്ടെടുപ്പ് കഴിഞ്ഞു; ഏഴാം ഘട്ടത്തിൽ തെരഞ്ഞെടുപ്പു നടക്കുന്ന കൊൽക്കത്തയിലും പരിസരത്തുമുള്ള ഒമ്പത് സീറ്റുകളിൽ ഓരോന്നും (സ്വയം അല്ലെങ്കിൽ സഖ്യകക്ഷികൾ വഴി) തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസിൻ്റെ (ടിഎംസി) കോട്ടയാണ്. 2021 ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ, മമത ബാനർജിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള പാർട്ടി ഈ ലോക്‌സഭാ മണ്ഡലങ്ങളിലെ 63 നിയമസഭാ മണ്ഡലങ്ങളിൽ 62ലും വിജയിച്ചിരുന്നു. കൊൽക്കത്ത ജില്ലയിലെ കൊൽക്കത്ത ഉത്തർ അല്ലെങ്കിൽ കൊൽക്കത്ത ദക്ഷിണ് എന്നീ രണ്ട് മണ്ഡലങ്ങളിൽ ഒന്നിലാണ് ബിജെപിയുടെ പ്രതീക്ഷ. ഇവിടെ ഒരു വഴിത്തിരിവ് കൈവരിക്കാൻ പാർട്ടിയുടെ മാധ്യമ പ്രചാരണവും പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ റാലികളും വഴി കഴിഞ്ഞിട്ടുണ്ട്.എങ്കിലും മമത ബാനർജി തൻ്റെ രാഷ്ട്രീയ ജീവിതം ആരംഭിച്ച ഈ പ്രദേശത്ത് ടിഎംസിയെ പരാജയപ്പെടുത്തുക പ്രയാസമാണ്. പുതുമുഖങ്ങളും ഊർജസ്വലമായ ന്യൂജനറേഷൻ-പ്രചാരണവുമുള്ള സിപിഐഎമ്മിന് ടിഎംസി വിരുദ്ധ വോട്ടുകളിൽ ചിലത് തട്ടിയെടുക്കുന്നതിലൂടെ ബിജെപിയുടെ പദ്ധതികളെ തകിടം മറിക്കും. ബിജെപിയുടെ ശക്തമായ മേഖലകളിൽ ഇത്തവണ ഉണ്ടായേക്കാവുന്ന നഷ്ടം ഈ ഘട്ടത്തിൽ നികത്താൻ ബിജെപിക്ക് ബുദ്ധിമുട്ടായേക്കാം.

ജാർഖണ്ഡിൽ അവസാന ഘട്ടത്തിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കുന്ന മൂന്ന് സീറ്റുകളിൽ ഒന്ന് മാത്രം കൈവശം വച്ചിരിക്കുന്ന ഇൻഡ്യ ബ്ലോക്കിന് ഇക്കുറി ചെറിയ പ്രതീക്ഷ മാത്രമാണുള്ളത്. 2019ലെ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുഫലം പരിശോധിച്ചാൽ നിലവിലെ എൻഡിഎ മൂന്ന് ലോക്‌സഭാ സീറ്റുകളിലും ലീഡ് ചെയ്യും. എന്നിരുന്നാലും, ബി.ജെ.പിയുടെ നിഷികാന്ത് ദുബെ മത്സരിക്കുന്ന ഗോഡ്ഡ ഉൾപ്പെടെ മൂന്ന് സീറ്റുകളിലും ഇൻഡ്യസഖ്യം പ്രതീക്ഷ പുലർത്തുന്നു. ജയിലിൽ കഴിയുന്ന മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി ഹേമന്ത് സോറൻ്റെ ഭാര്യ കൽപ്പന സോറൻ്റെ ആവേശകരമായ പ്രചാരണത്തിലൂടെ ജാർഖണ്ഡ് മുക്തി മോർച്ച (ജെഎംഎം) രണ്ട് ആദിവാസി സീറ്റുകളിൽ മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവെക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

ഒഡീഷ ബിജെപിയുടെ ശക്തികേന്ദ്രം
ബിജെപിക്ക് നേട്ടം ഉറപ്പു നൽകുന്ന ഒരു സംസ്ഥാനമുണ്ടെങ്കിൽ അത് ഒഡീഷയാണ്. 2024-ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് മുമ്പ് സഖ്യമുണ്ടാക്കിയ രണ്ട് പാർട്ടികളായ ബിജെപിയും ബിജു ജനതാദളും (ബിജെഡി) തമ്മിലുള്ള കടുത്ത മത്സരത്തിനാണ് സംസ്ഥാനം സാക്ഷ്യം വഹിക്കുന്നത്. ഈ അവസാന ഘട്ടത്തിൽ തീരദേശ ഒഡീഷയിലെ ആറ് ലോക്‌സഭാ മണ്ഡലങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുന്നു, അവിടെ ബിജെപി മുന്നേറ്റം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ഒരു സീറ്റിൽ പോലും സാന്നിധ്യമറിയിക്കാനാകാതെ കോൺഗ്രസ് ബുദ്ധിമുട്ടുകയാണ്. 2019ൽ ഈ ആറ് ലോക്‌സഭാ സീറ്റുകളിൽ നാലിലും 42 വിധാൻസഭാ സീറ്റുകളിൽ 33ലും ബിജെഡി ആണ് വിജയിച്ചത്. പശ്ചിമ ഒഡീഷയിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകളിലും ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിലും ഇവിടെ ഭൂരിഭാഗം വോട്ടർമാരും ഒരേ പാർട്ടിക്ക് വോട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. 2022-ൽ നടന്ന പഞ്ചായത്ത് തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ബിജെഡി തങ്ങളുടെ സ്ഥാനം കൂടുതൽ ഉറപ്പിച്ചു, അത് പ്രദേശം തൂത്തുവാരി.

സംസ്ഥാനത്ത് മൊത്തത്തിലുള്ള നേട്ടം കൈവരിക്കണമെങ്കിൽ ബിജെപിക്ക് ഈ ഘട്ടത്തിൽ മികച്ച പ്രകടനം നടത്തേണ്ടതുണ്ട്. പട്‌നായിക്കിൻ്റെ അഭിഷിക്ത പിൻഗാമിയെന്ന് പരക്കെ അറിയപ്പെടുന്ന ജനപ്രിയ മുഖ്യമന്ത്രി നവീൻ പട്‌നായിക്കിനും അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ വിശ്വസ്തനുമായ (റിട്ട.) ഐഎഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ വി കെ പാണ്ഡ്യനെതിരേ വ്യക്തിപരമായ ആക്രമണങ്ങൾ നടത്തിയാണ് ബിഡെപി മുന്നേറുന്നത്. മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ ആരോഗ്യത്തെ ചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള ഗൂഢാലോചന സിദ്ധാന്തങ്ങൾ ഉയർത്തിക്കാട്ടികൊണ്ട് പ്രധാനമന്ത്രി തന്നെ ഈ പ്രചാരണത്തിന് നേതൃത്വം നൽകി.
സംവരണ (എസ്ടി) മണ്ഡലമായ മയൂർഭഞ്ച്, പ്രസിഡൻ്റ് ദ്രൗപതി മുർമുവിൻ്റെ സ്വന്തം മണ്ഡലമാണ്, ഇപ്പോൾ ഗോത്രവർഗ ഒഡീഷയിൽ ഏറെ പ്രിയപ്പെട്ട ഐക്കണാണ് അവർ. ബിജെപി ഇവിടെ മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവെക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. വി കെ പാണ്ഡ്യൻ്റെ തമിഴ് വംശജനായതിനാൽ തീരദേശ ജില്ലകളിലെ ഉയർന്ന ജാതിക്കാർ ബിജെപിയിലേക്ക് മാറിയേക്കാം. കൂടാതെ, ഒഡിയ യുവാക്കൾ സംസ്ഥാനത്തിനായുള്ള ബിജെപിയുടെ തൊഴിൽ കേന്ദ്രീകൃത പ്രചാരണത്തിൽ ആകർഷിക്കപ്പെട്ടേക്കാം. നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ബിജെഡി ആധിപത്യം പുലർത്തുമ്പോൾ, ബിജെഡിയിൽ നിന്ന് ചില ലോക്‌സഭാ സീറ്റുകൾ പിടിച്ചെടുക്കുന്നതിൽ ബിജെപി വിജയിച്ചേക്കുമെന്ന് ഗ്രൗണ്ട് റിപ്പോർട്ടുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

മൊത്തത്തിൽ, ഈ അവസാന ഘട്ടത്തിൽ, എൻഡിഎ, ഇൻഡ്യ സഖ്യത്തിന് അവസരങ്ങളുടെയും ദുർബലതയുടെയും മേഖലകളുണ്ട്. എല്ലാ കക്ഷികളും ആകാംക്ഷയോടെയും ഉത്കണ്ഠയോടെയും അടുത്ത ആഴ്‌ച കാത്തിരിക്കുമ്പോൾ വിരലുകൾ കടന്നു.