ആറാം ഘട്ടം ആരോടൊപ്പം???

Print Friendly, PDF & Email

ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് അതിൻ്റെ ആറാം ഘട്ടം വോട്ടെടുപ്പ് ഇന്നു നടക്കുമ്പോൾ, ബിജെപി ആശങ്കയിലാണ്. പ്രത്യേകിച്ച് പഞ്ചാബ്, ഹരിയാന, ഡൽഹി എന്നീ മൂന്ന് സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ. പഞ്ചാബിൽ അവസാന റൗണ്ടിന് ഇനി ഒരാഴ്ച അവശേഷിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും ഈ ഘട്ടത്തിൽ ഹരിയാനയിലെ 10 സീറ്റുകളിലും ഡൽഹിയിലെ ഏഴ് സീറ്റുകളിലും വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കും. ഉത്തർപ്രദേശിലെ പൂർവാഞ്ചൽ മേഖലയും ബിഹാർ, ജാർഖണ്ഡ്, പശ്ചിമ ബംഗാൾ, ഒഡീഷ എന്നിവയുടെ ചില ഭാഗങ്ങളും ഉൾപ്പെടുന്ന കിഴക്കൻ ഇന്ത്യയിലുടനീളമുള്ള 40 സീറ്റുകളിലേക്കും വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കും. മൂന്നാം ഘട്ടത്തിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടത്താൻ നിശ്ചയിച്ചിരുന്ന ജമ്മു കശ്മീരിലെ അനന്ത്നാഗ്-രജൗരി മണ്ഡലത്തിലും വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കുന്നു.

ആറാം ഘട്ടത്തിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കുന്ന 58 സീറ്റുകളിൽ 2019 ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ബിജെപി 40 സീറ്റുകളും എൻഡിഎ സഖ്യകക്ഷികൾ അഞ്ച് സീറ്റുകളും നേടിയിരുന്നു. മറുവശത്ത്, കോൺഗ്രസിന് ഒരു സീറ്റ് പോലും നേടാനായില്ല, മറ്റ് ഇന്ത്യൻ ഘടകകക്ഷികൾ അഞ്ച് സീറ്റുകൾ നേടി. ബഹുജൻ സമാജ് പാർട്ടിയും ബിജു ജനതാദളും നാല് വീതം വിജയിച്ചു. എന്നാല്‍, തുടർന്നുള്ള നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളില്‍ കഥകള്‍ മാറി. ഇന്ത്യ സഖ്യകക്ഷികൾ 22 സീറ്റുകളിൽ ലീഡ് ചെയ്തു. പാർലമെൻ്റ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഈ കണക്കുകൂട്ടൽ ശരിയാകണമെന്നില്ലെങ്കിലും, ബംഗാളും ഒഡീഷയും ഒഴികെ എല്ലായിടത്തും ബി.ജെ.പിക്ക് തിരിച്ചടിയുണ്ടാകുമെന്ന് ഗ്രൗണ്ട് റിപ്പോർട്ടുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

ഹരിയാനയും ഡൽഹിയും കടുത്ത തെരഞ്ഞെടുപ്പു ചൂടിൻ്റെ നടുവിലാണ്. ഹരിയാന ബിജെപിക്ക് സുരക്ഷിതമായ കോട്ടയാണ്. പാർട്ടി 2019 ൽ 10 സീറ്റുകളും തൂത്തുവാരുകയും പിന്നീട് നടന്ന നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ എട്ട് സീറ്റുകളിൽ ലീഡ് ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. എന്നാൽ പല ഘടകങ്ങളും പെട്ടെന്ന് ഒത്തുചേർന്നു. ഭരണസംവിധാനത്തിൽ ഒളിഞ്ഞിരിക്കുന്ന അസ്വസ്ഥതകൾ പ്രകടിപ്പിക്കാൻ കർഷകപ്രസ്ഥാനം കളമൊരുക്കി. അത് പ്രബല കർഷക സമൂഹത്തെ കോൺഗ്രസിലേക്ക് മാറാൻ പ്രേരിപ്പിച്ചു.

ജാട്ട്/ജാട്ട് ഇതര വിഭജനത്തിൽ ബി.ജെ.പിയുടെ പ്രതീക്ഷകൾ നിലനിന്നിരുന്നുവെങ്കിലും വിലക്കയറ്റം, തൊഴിലില്ലായ്മ, അഗ്നിവീർ പദ്ധതിയുടെ തീവ്രമായ വിയോജിപ്പ് തുടങ്ങിയ ഉപജീവന പ്രശ്‌നങ്ങളിൽ അവരില്‍ വ്യാപകമായ അസ്വാരസ്യങ്ങൾക്ക് വഴിയൊരുക്കിയിട്ടുണ്ട്. കൂടാതെ, ജാട്ട് സ്ഥാനാർത്ഥികൾക്ക് രണ്ട് സീറ്റുകൾ നൽകിക്കൊണ്ട് കോൺഗ്രസ് അവരുടെ സ്ഥാനാർത്ഥികളുടെ സാമൂഹിക തുല്യത ശ്രദ്ധാപൂർവ്വം സന്തുലിതമാക്കുകയും അങ്ങനെ ബിജെപിക്കനുകൂലമായ ധ്രുവീകരണത്തെ തടയുകയും ചെയ്തു.

ഹരിയാനയില്‍ ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൻ്റെ തലേന്ന് മുഖ്യമന്ത്രിയെ മാറ്റിയിട്ടും ഫലമുണ്ടായില്ല. പ്രമുഖ നേതാക്കൾ ബി.ജെ.പി വിട്ടത് സംസ്ഥാന സർക്കാരിനെ ഉലച്ചിരിക്കുകയാണ്. ഹരിയാന രാഷ്ട്രീയത്തിലെ മൂന്നാം ധ്രുവത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന രണ്ട് ജാട്ട് കേന്ദ്രീകൃത പാർട്ടികളായ ഇന്ത്യൻ നാഷണൽ ലോക്ദളും (ഐഎൻഎൽഡി) ജനനായക് ജനതാ പാർട്ടിയും (ജെജെപി) ഇത്തവണ അരികിലേക്ക് തള്ളപ്പെട്ടു എന്നതാണ് കോൺഗ്രസിൻ്റെ നേട്ടം കൂട്ടുന്നത്. പകുതിയിലധികം സീറ്റുകളും കോൺഗ്രസ് പിടിച്ചെടുക്കുമെന്നാണ് സൂചന.

ഭരണകക്ഷിയായ ആം ആദ്മി പാർട്ടിയും പ്രതിപക്ഷമായ കോൺഗ്രസും തൽക്കാലം തങ്ങളുടെ ഭിന്നതകൾ കുഴിച്ചുമൂടുകയും ആദ്യമായി തങ്ങളുടെ പൊതുശത്രുവായ ബി.ജെ.പിക്കെതിരെ നാലുപേരുമായി സംയുക്തമായി തെരഞ്ഞെടുപ്പിനെ നേരിടുകയും ചെയ്യുന്ന അയൽരാജ്യമായ ഡൽഹിയിൽ ബി.ജെ.പിയെ കാത്തിരിക്കുന്നത് മറ്റൊരു അസ്വസ്ഥതയാണ്. 2019ലെ ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഏഴ് സീറ്റുകളിലും ബിജെപി വൻ ഭൂരിപക്ഷത്തിൽ വിജയിച്ചപ്പോൾ, ഇക്കുറി എഎപി കോണ്‍ഗ്രസ് നത്തിയ നാല്, മൂന്ന് സീറ്റ് ക്രമീകരണം ബിജെപിക്ക് തലവേദന സൃഷ്ടിക്കും.

കഴിഞ്ഞ പാർലമെൻ്റ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിൻ്റെ ഫലമനുസരിച്ച്, എഎപിയും കോൺഗ്രസും തമ്മിലുള്ള സഖ്യം ബിജെപിയെ നേരിടാൻ പര്യാപ്തമല്ല. പക്ഷേ, പിന്നീടു നടന്ന നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ എഎപി എല്ലായിടത്തും ലീഡ് നേടിയിരുന്നു. കേജരിവാളിന്‍റെ അറസ്റ്റ് അദ്ദേഹത്തിന് ഒരു രക്തസാക്ഷി പരിവേഷം നല്‍കുകയും അദ്ദേഹത്തിനനുകൂലമായ ഒരു സഹതാപ തരംഗം ഉണ്ടാവുകയും കൂടി ചെയ്താല്‍ 2019ന് തികച്ചു റിവേഴ്സായ ഫലമായിരിക്കും ഉണ്ടാവുക. കാരണം,
ഇരു പാർട്ടികൾക്കും സമാനമായ പിന്തുണാ അടിത്തറയാണുള്ളത്. തൊഴിലാളി വർഗം, ദളിത്, മുസ്ലീം വോട്ടുകള്‍ ഏത് നിമിഷവുംം മാറിമറിയാം. ബി.ജെ.പി എം.പിമാരോടുള്ള അതൃപ്തി ജനങ്ങള്‍ക്കിടയില്‍ നിനില്‍ക്കുന്നതിനാൽ ഏഴ് സിറ്റിങ് എം.പിമാരിൽ ആറെണ്ണം മാറ്റി പരീക്ഷിച്ചെങ്കിലും അവരോടുള്ള ജനങ്ങളുടെ അതൃപ്തി മാറിയിട്ടില്ല. കൂടാതെ, വിവാദങ്ങൾക്കിടയിലും സമീപകാലത്തുണ്ടായ അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളിൻ്റെ അറസ്റ്റ് മോദിയെക്കാൾ അദ്ദേഹത്തെ കേന്ദ്രവേദിയിലെത്തിച്ചതും കോണ്‍ഗ്രസ് എഎപി കൂട്ടുകെട്ടിന് ഗുണകരമായി. ഇതെല്ലാം 2019ലെ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനേക്കാള്‍ ഇന്‍ഡ്യ മുന്നണിക്ക് 17 വരെ സീറ്റുകള്‍ നേടാം എന്ന സാഹചര്യം സൃഷ്ടിച്ചത് ഈ ആറാം ഘട്ട തെരഞ്ഞെടുപ്പ് ബിജെപിക്ക് ഒട്ടും ആശാസ്യമല്ല.