നാലാം ഘട്ട തെരഞ്ഞെടുപ്പ് സമനിലയിൽ ?

Print Friendly, PDF & Email

ഒമ്പതു സംസ്ഥാനങ്ങളിലും ജമ്മു കശ്മീരിലുമായി ആകെ 96 മണ്ഡലങ്ങളിൽ ഇന്നു വിധിയെഴുതുന്ന നാലാംഘട്ട തെരഞ്ഞെടുപ്പ് ഇൻഡ്യയ്ക്കും എൻഡിഎയ്ക്കും സമനിലയിൽ അവസാനിക്കുന്ന ​ഗെയിം ആയി പരിണമിച്ചേക്കാം. ഒരു ചേരിയിലും ഇടം നേടാത്ത പാർട്ടികളുടേതാണ് ഈ ഘട്ടം ‘ചേരിചേരാത്ത’ പാർട്ടികളുടേതാണ്. ആയതിനാൽ തന്നെ ഒരു തൂക്കു പാർലമെൻ്റാണ് ഉണ്ടാകുന്നതെങ്കിൽ അതിൽ നിർണായക പങ്ക് വഹിക്കേണ്ടതാരെന്ന വിധിയെഴുത്താകും ഇന്നു നടക്കുക. ആദ്യ മൂന്ന് ഘട്ടങ്ങളിൽ എൻഡിഎയ്ക്ക് ഏകദേശം 40 സീറ്റുകൾ നഷ്ടപ്പെട്ടേക്കാം എന്നാണ് കരുതപ്പെടുന്നത്. ആ നഷ്ടം ഈ ഘട്ടത്തിൽ ഈഘട്ടത്തിൽ നികത്താൻ കഴിയുമോ എന്നാണ് ബിജെപി നോക്കുന്നത്.

ആന്ധ്രാപ്രദേശിലെ യുവജന ശ്രമിക റൈതു കോൺഗ്രസ് പാർട്ടി (വൈഎസ്ആർസിപി), ഒഡീഷയിലെ ബിജു ജനതാദൾ (ബിജെഡി), തെലങ്കാനയിലെ ഭാരത് രാഷ്ട്ര സമിതി (ബിആർഎസ്) തുടങ്ങിയ ശക്തരായ സംസ്ഥാനതല പാർട്ടികൾ ആണ് ഈ ഘട്ടത്തിലെ 96 സീറ്റുകളിൽ പകുതിയോളം എണ്ണത്തിലും ഫലം തീരുമാനിക്കുക. നിലവിൽ 42 ബിജെപിയുടെതും 7 സഖ്യകക്ഷികളുടേതുമാണ്. ഈ 49 എൻഡിഎ സീറ്റുകളിൽ ഭൂരിഭാഗവും ഉത്തർപ്രദേശ്, മധ്യപ്രദേശ്, മഹാരാഷ്ട്ര എന്നിവിടങ്ങളിലാണ്. നേരെമറിച്ച്, 2019-ൽ ഇൻഡ്യ പാർട്ടികൾക്ക് 12 സീറ്റുകൾ മാത്രമേ നേടാനായുള്ളൂ, അത് കോൺഗ്രസും മറ്റ് ഇന്ത്യൻ ഘടകങ്ങളും തമ്മിൽ തുല്യമായി വിഭജിക്കപ്പെട്ടു. ബാക്കി 35 സീറ്റുകൾ ചേരിചേരാ പാർട്ടികളുടെ കൈവശമാണുള്ളത് അതിൽ 32 എണ്ണം ആന്ധ്രാപ്രദേശ്, തെലങ്കാന എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിന്ന് മാത്രം അവർക്ക് ലഭിച്ചിട്ടുള്ളതാണ്.

2019 ന് ശേഷം നടക്കുന്ന നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളുടെ കണക്കുകൾ പരിശോദിച്ചാൽ ഈ ചിത്രത്തെ കാര്യമായി മാറ്റിമറിക്കുന്നില്ല എന്നു കാണാം. നാലാം ഘട്ടത്തിലെ വോട്ടർമാർ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ (ആന്ധ്രാപ്രദേശും ഒഡീഷയും ഒഴികെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകളും ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളും ഒരേസമയം നടന്നതുപോലെ) വോട്ട് ചെയ്താൽ, NDA അതിൻ്റെ 49 എന്ന സംഖ്യയിൽ ഒന്നും കൂട്ടിചേർക്കാതെ 2024ഉം അവസാനിക്കും. ഇൻഡ്യ മുന്നണിയാകട്ടെ നിലവിലുള്ള 12 സീറ്റുകളോടൊപ്പം10 എണ്ണംവും കൂടി കൂട്ടിച്ചേർത്ത് 22 ആയി വർദ്ധിപ്പിക്കും, ചേരിചേരാ പാർട്ടികൾക്ക് 10 സീറ്റുകൾ നഷ്ടപ്പെട്ട് 35 ൽ നിന്ന് 25 ആയി കുറയും.

നാലാം ഘട്ടത്തിലെ ഈ യുദ്ധഭൂമികളിൽ നമുക്ക് പരിശോദിക്കാം. ലോക്‌സഭാ, നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ വീണ്ടും ഒപ്പത്തിനൊപ്പം നടക്കുന്ന സംസ്ഥാനമാണ് ആന്ധ്രാപ്രദേശ്. 2019-ൽ നിയമസഭാ, ലോക്‌സഭാ സീറ്റുകളുടെ അഞ്ചിൽ നാല് ഭാഗവും നേടിയ വൈഎസ്ആർസിപി; മൂന്ന് തവണ മുൻ മുഖ്യമന്ത്രിയായിരുന്ന ചന്ദ്രബാബു നായിഡുവിൻ്റെ ടിഡിപി, നടൻ പവൻ കല്യാണിൻ്റെ ജനസേന പാർട്ടി (ജെഎസ്പി), ബി.ജെ.പി. എന്നീ പാർട്ടികൾ ഉൾപ്പെടുന്ന എൻഡിഎയുമായി കടുത്ത പോരാട്ടമാണ് നടത്തുന്നത്.

നിലവിലുള്ള തങ്ങളുടെ സർക്കാർ നടത്തിവരുന്ന ക്ഷേമ പ്രവർത്തനങ്ങൾ, സ്ത്രീകൾ, മതന്യൂനപക്ഷങ്ങൾ, ഗോത്രവർഗ വോട്ടർമാർ എന്നിവരിൽ നിലനിൽക്കുന്ന പാർട്ടിയുടെ പരമ്പരാഗത ജനപ്രീതി, സംസ്ഥാനത്തിന് പ്രത്യേക പദവി നിഷേധിച്ച കേന്ദ്രസർക്കാരിനെതിരെയുള്ള അമർഷം എന്നിവയെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് ഭരണകക്ഷിയായ വൈഎസ്ആർസിപി പ്രധാനമായും വോട്ടു തേടുന്നത്. എന്നാൽ ഭരണവിരുദ്ധ വികാരം, സംസ്ഥാനത്തിന് ഒരു തലസ്ഥാനം നിശ്ചയിക്കുന്നതിനുള്ള ദീർഘകാല പ്രശ്നം, സഖ്യത്തിൻ്റെ ഗണിതശാസ്ത്രം, ജാതി സമവാക്യങ്ങൾ, പ്രത്യേകിച്ച് 20 ശതമാനം ശക്തരായ കാപ്പു സമുദായത്തിൽ നിന്നുള്ള പിന്തുണ എന്നിവയിലാണ് പ്രതിപക്ഷ എൻഡിഎ സഖ്യം പ്രതീക്ഷയർപ്പിക്കുന്നത്.

ഗ്രാമപ്രദേശങ്ങളിലും തെക്കൻ രായലസീമ മേഖലയിലും വൈഎസ്ആർസിപി ശക്തമാണ്, നഗരപ്രദേശങ്ങളിലും വടക്കൻ തീരപ്രദേശങ്ങളിലും ടിഡിപി-ജെഎസ്പി-ബിജെപി സഖ്യത്തിന് മുൻതൂക്കമുണ്ട്. 2019ലെ ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ആന്ധ്രയിൽ നിലവിലുള്ള എല്ലാ എൻഡിഎ ഘടകകക്ഷികളുടെയും വോട്ടുകൾ കൂടി ചേർത്താൽ, കഴിഞ്ഞ തവണ ടിഡിപിക്ക് ലഭിച്ച മൂന്ന് സീറ്റുകളേക്കാൾ ഏഴ് സീറ്റുകൾ ഈ സഖ്യത്തിന് നേടാനാകും. 2019ൽ സംസ്ഥാനത്തിൻ്റെ വോട്ടിൻ്റെ ഒരു ശതമാനത്തിൽ താഴെ മാത്രം വിജയിച്ചിട്ടും സഖ്യകക്ഷികളിൽ നിന്ന് ഏതാണ്ട് നാലിലൊന്ന് സീറ്റുകൾ നേടിയെടുക്കാൻ ബിജെപിക്ക് കഴിഞ്ഞെങ്കിലും, ഈ സംസ്ഥാനത്ത് എൻഡിഎയ്ക്കുള്ളിലെ ദുർബലമായ കണ്ണിയാണ് ബിജെപി. അയൽസംസ്ഥാനമായ തെലങ്കാനയിൽ, നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വിജയത്തിൽ നിന്ന് ഉളവാക്കിയ മുന്നേറ്റം മുന്നോട്ട് കൊണ്ടുപോകാൻ കോൺഗ്രസ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഉറപ്പുകളിൽ പലതും നടപ്പിലാക്കുന്നതിൽ , അവർക്ക് വിജയിക്കാൻ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല. എന്നിരുന്നാലും മുഖ്യമന്ത്രി റെഡ്ഡിയുടെ സഹോദരി വൈഎസ് ശർമിളയുടെ നേതൃത്വത്തിൽ തങ്ങളുടെ ഭാഗ്യം പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാനാകുമെന്ന പ്രതീക്ഷയിലാണ് കോൺഗ്രസ്, എന്നാൽ തങ്ങളുടെ വോട്ട് നേട്ടം സീറ്റുകളാക്കി മാറ്റുന്നതിൽ അവര‍്ക്ക് എത്രമാത്രം കഴിയുമെന്നതിൽ സംശയമുണ്ട്. തെലങ്കാനയിൽ ഇത്തവണ കോൺഗ്രസിന് അനുകൂലമായി പ്രവർത്തിച്ചേക്കാവുന്ന ഘടകം മുസ്ലീം വോട്ടുകളുടെ ഏകീകരണമാണ്. കോൺഗ്രസ് അതിൻ്റെ മൂന്ന് സീറ്റുകളുടെ നില മെച്ചപ്പെടുത്താൻ ശ്രമിക്കുമ്പോൾ, ബിജെപിക്ക് പരമാവധി രണ്ട് സീറ്റുകൾ ആണ് ലഭിക്കാൻ സാധ്യത. എഐഎംഐഎം അതിൻ്റെ ഏക സീറ്റ് നിലനിർത്താൻ കഴിയുമെങ്കിലും, ബിആർഎസിന് അതിൻ്റെ ഒമ്പത് സീറ്റുകളിൽ ഒന്നോ രണ്ടോ സീറ്റുകൾ എങ്കിലും നിലനിർത്താൻ പരിശ്രമിക്കുകയാണ്.

നാലാം ഘട്ടതതിൽ തെരഞ്ഞെടുപ്പാരംഭിക്കുന്ന സംസ്ഥാമാണ് ഒഡീഷ. ഒഡീഷയിൽ നാലാംഘട്ടതിതിൽ തെരഞ്ഞടുപ്പു നടക്കുന്ന നാല് ലോക്‌സഭാ സീറ്റുകളും 28 അസംബ്ലി സീറ്റുകളും ഉൾപ്പെടുന്ന തെക്കൻ ഉൾപ്രദേശങ്ങളിലും സംസ്ഥാനത്തിൻ്റെ തീരപ്രദേശങ്ങളിലും ഭരണകക്ഷിയായ ബിജെഡിക്കും ബി ജെ പിക്കും ഉയർന്ന പ്രതീക്ഷയാണുള്ളത്. ഈ നാല് സീറ്റുകളിലും 2019-ൽ ഇഞ്ചോടിഞ്ച് പോരാട്ടം നടന്നിരുന്നു, വരുന്ന മൂന്ന് ഘട്ടങ്ങളിലൂടെയും തുടരുന്ന ഒഡീഷയിലെ പ്രധാന പോരാട്ടത്തിന് ആക്കം കൂട്ടാനാണ് ഇരു പാർട്ടികളും ശ്രമിക്കുന്നത്.

ഈ ഘട്ടം മുതൽ വോട്ടെടുപ്പ് ആരംഭിക്കുന്ന മറ്റൊരു സംസ്ഥാനം ജാർഖണ്ഡ് ആണ്, അവിടെ 14 സീറ്റുകളിൽ നാലു സീറ്റുകളാണ് നാലാം ഘട്ടത്തിലുള്ളത്. ഈ നാല് സീറ്റുകളും സംവരണം ചെയ്തിരിക്കുന്നു. സംസ്ഥാനത്തിൻ്റെ തെക്ക് ഭാഗത്ത് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന പട്ടികവർഗ്ഗക്കാർക്കു മൂന്നു സീറ്റുകളും (സിംഗ്ഭും, ഖുന്തി, ലോഹർദാഗ) വടക്ക് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന പട്ടികജാതിക്കാർക്ക് ഒരു സീറ്റും (പാലമു) ആണവ. ജാർഖണ്ഡിലെ ജനസംഖ്യയുടെ അഞ്ചിൽ രണ്ട് ഭാഗവും എസ്ടികളും പട്ടികജാതിക്കാരും ആണ്. അടുത്ത ഘട്ടങ്ങളിൽ സ്വാധീനം ചെലുത്താൻ ഈ സീറ്റുകളിൽ ഇൻഡ്യ മുന്നണി നന്നായി ​ഗൃഹപാഠം ചെയ്താൽ നേടിയെടുക്കുവാൻ പറ്റാവുന്ന സീറ്റുകളാണ് ഇവ. 2019ലെ ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ സിംഗ്‌ഭും സീറ്റും ഖുന്തിയും ലോഹർദാഗയും കോൺഗ്രസ് നേടിയെങ്കിലും പലാമുവിൽ ബിജെപി രാഷ്ട്രീയ ജനതാദളിനേക്കാൾ മികച്ച ഭൂരിപക്ഷത്തിൽ വിജയിച്ചിരുന്നു. ജയിലിൽ കിടക്കുന്ന ജനപ്രിയ മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി ഹേമന്ത് സോറനോടുള്ള സഹതാപം തങ്ങൾക്ക് അനുകൂലമാകുമെന്ന് ഇൻഡ്യ സഖ്യം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

പശ്ചിമ ബംഗാളിലും ഒരു പരിധിവരെ മധ്യപ്രദേശിലും ബീഹാറിലും കൂടുതൽ സീറ്റുകൾ നേടാനുള്ള ഇൻഡ്യയുടെ സാധ്യതകൾ ശക്തമാണ്. പശ്ചിമ ബംഗാളിൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് തെക്കോട്ട് സഞ്ചരിച്ച് നാലാം ഘട്ടത്തിൽ സംസ്ഥാനത്തിൻ്റെ മധ്യഭാഗത്ത് എത്തുമ്പോൾ പ്ര​ഗത്ഭരായ മത്സരാർത്ഥികളുടെ മണ്ഡലങ്ങളാണുള്ളത്. അതിനാൽ ഈ ഘട്ടത്തെ പ്രതാപത്തിൻ്റെയും രാഷ്ട്രീയ അതിജീവനത്തിൻ്റെയും ഒന്നായി വിശേഷിപ്പിക്കാം. തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടക്കുന്ന ആകെ എട്ട് സീറ്റുകളിൽ, കഴിഞ്ഞ തവണ ഇൻഡ്യ മുന്നണി അഞ്ചെണ്ണം നേടിയിരുന്നു (നാല് ടിഎംസി, ഒന്ന് ഐഎൻസി), മൂന്ന് സീറ്റുകളിൽ ബി ജെ പി വിജയിച്ചു. 2021 ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കി, ടിഎംസിക്ക് ഐഎൻസിയുടെയും ബിജെപിയുടെയും ചെലവിൽ മൂന്ന് അധിക സീറ്റുകൾ നേടാനുള്ള സാധ്യതയുണ്ട്.

നാലാം ഘട്ടത്തിൽ‍ ബിഹാറിൽ, മിഥില മേഖലയിലും പരിസരത്തുമായി സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന അഞ്ച് സീറ്റുകളിലേക്ക് വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കുന്നു, 2014ൽ ഇൻഡ്യ മുന്നണിക്ക് ഈ മേഖലയിൽ ഒന്നും നേടാൻ കഴിഞ്ഞിരുന്നില്ല. എന്നാൽ, കഴിഞ്ഞ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുഫലം ആവർത്തിച്ചാൽ അവർക്ക് 1സീറ്റു ലഭിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. എൻഡിഎയുടെ കണക്കിൽ വലിയ വിള്ളൽ വീഴ്ത്തണമെങ്കിൽ, നിയമസഭാ വോട്ട് വിഹിതത്തിൽ 2-3 ശതമാനം വ്യതിയാനം ആവശ്യമാണ്, അത് ഇൻഡ്യ മുന്നണിക്ക് ക്ഷിപ്രസാധ്യമല്ല

മധ്യപ്രദേശിൽ, വടക്കൻ മാൾവ, ഗോത്രവർഗ മാൾവ മേഖലകളിൽ നാലാം ഘട്ടത്തിലാണ് വോട്ടെടുപ്പ്. കോൺഗ്രസിന് നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വോട്ട് വിഹിതം നിലനിർത്താൻ കഴിയുകയും അതിൻ്റെ ഇന്ത്യൻ പങ്കാളിയായ ആം ആദ്മി പാർട്ടി നേടിയ ചെറിയ വോട്ടും കോൺഗ്രസിന് ലഭിക്കുകയും ചെയ്താൽ, രണ്ട് സംവരണ എസ്ടി സീറ്റുകളും (ധാറും ഖാർഗോണും) കോൺ​ഗ്രസ് നേടിയേക്കാം. അധിക പുഷ് രത്‌ലവും. ഉജ്ജയിൻ, ദേവാസ്, ഇൻഡോർ എന്നിങ്ങനെ ഈ ഘട്ടത്തിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കുന്ന മറ്റ് പല സീറ്റുകളും ബിജെപിയുടെ കോട്ടകളാണ്, അവിടെ ഇന്ത്യയ്ക്ക് സാധ്യത കുറവാണ്.

നാലാം ഘട്ട തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടക്കുന്ന ഉത്തർപ്രദേശിലെ 13ഉം മഹാരാഷ്ട്രയിലെ 11ഉം മണ്ഡലങ്ങളിൽ ഇൻഡ്യ മുന്നണിയുടെ പ്രതീക്ഷകൾ അത്ര ശോഭനമല്ല. ഉത്തർപ്രദേശിൽ, ഈ ഘട്ടത്തിൽ ദോവാബ്, അവധ് മേഖലകളുടെ ഭാഗങ്ങളിലും വടക്കൻ പുർവാഞ്ചലിൻ്റെ ഒരു ചെറിയ ഭാഗത്തിലും തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടക്കുന്നതിനാൽ, 2019 ലോക്‌സഭയിലും 2022ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിലും നടക്കുന്ന 13 ഇടങ്ങളിലും എൻഡിഎ മികച്ച സ്ഥാനത്താണ്. ബിജെപിയുടെ 13 സിറ്റിംഗ് എംപിമാരിൽ 11 പേരും മത്സര രം​ഗത്തുണ്ട്, പല സീറ്റുകളിലും അവരുടെ പ്രകടനത്തിലെ പാളിച്ചകൾ വോട്ടർമാരുടെ രോഷം ക്ഷണിച്ചുവരുത്തിയിട്ടുണ്ട്. 2022ലെ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോൾ ബി.ജെ.പി.യിൽ നിന്ന് രണ്ട് ശതമാനം വോട്ട് ചോരുന്നത് പാർട്ടിക്ക് സീറ്റുകൾ നഷ്ടപ്പെടുത്തിയേക്കാം; ബി.ജെ.പി.യിൽ നിന്ന് മൂന്ന് ശതമാനം വോട്ടുകൾ നഷ്ടപ്പെട്ടാൽ ആറ് സീറ്റുകൾ അവർക്ക് നഷ്ടമാകും. ഇൻഡ്യ മുന്നണിയുടെ പ്രതീക്ഷ അവിടെയാണ്.

മഹാരാഷ്ട്രയിലും, 2019 ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലങ്ങൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, ശിവസേനയുടെയും നാഷണലിസ്റ്റ് കോൺഗ്രസ് പാർട്ടിയുടെയും വോട്ടുകൾ പിളർന്നിട്ടും എൻഡിഎക്ക് കാര്യമായ നേട്ടമൊന്നും ഇല്ലെന്നാണ്. എന്തെങ്കിലുമുണ്ടെങ്കിൽ, ഇന്ത്യയ്ക്കും എഐഎംഐഎമ്മിനും അവരുടെ കൈവശമുള്ള സീറ്റുകൾ നഷ്‌ടമായേക്കാം. അപ്പർ മറാത്ത്‌വാഡ, അപ്പർ വെസ്റ്റേൺ മഹാരാഷ്ട്ര, നോർത്ത് മഹാരാഷ്ട്ര എന്നിവിടങ്ങളിലായി വ്യാപിച്ചുകിടക്കുന്ന മൊത്തം 11 സീറ്റുകളിലേക്കാണ് ഈ ഘട്ടത്തിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കുന്നത്, ഇതിൽ ബിജെപിയും അവിഭക്ത ശിവസേനയും കഴിഞ്ഞ തവണ ഒമ്പത് സീറ്റുകളിൽ വിജയിച്ചിരുന്നു. ജൽഗാവ്, റേവർ, ജൽന, അഹമ്മദ്‌നഗർ, പൂനെ, ബീഡ് തുടങ്ങി നിരവധി സീറ്റുകൾ ബിജെപിയുടെ ശക്തികേന്ദ്രങ്ങളാണെങ്കിലും, നന്ദുർബാർ, ഷിർദി, ഔറംഗബാദ് എന്നിവയാണ് ഇൻഡ്യ മുന്നണിക്ക് തിരിച്ചടി സൃഷ്ടിക്കാൻ കഴിയുന്ന മണ്ഡലങ്ങൾ ആണ്. എന്നിരുന്നാലും ഈ ഘട്ടത്തിൽ വലിയ നേട്ടങ്ങൾ ഇൻഡ്യ മുന്നണി പ്രതീക്ഷിക്കുന്നില്ല.

മൊത്തത്തിൽ, നാലാം ഘട്ടം തെരഞ്ഞെടുപ്പ് സമനിലയിൽ അവസാനിച്ചേക്കാം. ഇന്ത്യൻ സഖ്യവും എൻഡിഎയും തങ്ങളുടെ പരസ്പര സമവാക്യങ്ങളെ കാര്യമായി ബാധിക്കാതെ, ‘ചേരിചേരാ’ പ്രാദേശിക കളിക്കാരുടെ ചെലവിൽ മിതമായ നേട്ടമുണ്ടാക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.