ഇന്നു നടക്കുന്ന മൂന്നാം ഘട്ട പോളിം​ങ് ഇരുമുന്നണികൾക്കും നിർണ്ണായകം.

Print Friendly, PDF & Email

ലോക്സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിലെ മൂന്നാം ഘട്ട പോളിംഗ് ഇന്ന് നടക്കും. 10 സംസ്ഥാനങ്ങളിലും 2 കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളിലുമായി 92 മണ്ഡലങ്ങളിലാണ് വോട്ടെടുപ്പ്. ഗുജറാത്തിലെ 25 മണ്ഡലങ്ങൾ, കർണാടകത്തിലെ 14 മണ്ഡലങ്ങൾ, മധ്യപ്രദേശിലെ 8 മണ്ഡലങ്ങൾ, യു പിയിലെ 10 മണ്ഡലങ്ങൾ, മഹാരാഷ്ട്രയിലെ 11 മണ്ഡലങ്ങൾ എന്നിവിടങ്ങളിലാണ് ഇന്ന് ജനവിധി കുറിക്കുക. കേന്ദ്രമന്ത്രിമാരായ അമിത് ഷാ, ജ്യോതിരാദിത്യ സിന്ധ്യ, നാരായൺ റാണെ, മധ്യപ്രദേശ് മുൻ മുഖ്യമന്ത്രിമാരായ ശിവരാജ് സിംഗ് ചൗഹാൻ, ദിഗ്വിജയ് സിംഗ് എന്നിവരാണ് മൂന്നാം ഘട്ടത്തിൽ ജനവിധി തേടുന്ന പ്രമുഖർ. ഇൻഡ്യ ബ്ലോക്കിന് പച്ചതൊടാൻ പറ്റാത്ത ഗുജറാത്തും, കോണ്ഗ്രസ് തിരിച്ചുവരവ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്ന കര്‍ണാടകയും, എൻഡിഎക്ക് തിരിച്ചടി ലഭിക്കാവുന്ന മധ്യപ്രദേശും, ഇൻഡ്യ മുന്നണിക്ക് ശുഭശൂചന നല്‍കുന്ന മഹാരാഷ്ട്രയും,, ബിജെപി നേട്ടം കൊയ്യുവാന്‍ പോകുന്ന പശ്ചിമ ബംഗാളും ഇന്ന് പോളിങ് ബൂത്തിലേക്ക് പോകുമ്പോൾ ഇന്നു നടക്കുന്ന മൂന്നാം ഘട്ട പോളിം​ങ് ഇരുമുന്നണികൾക്കും നിർണ്ണായകം ആവുകയാണ്.

ഏഴു ഘട്ടങ്ങളുള്ള ഈ തെരഞ്ഞെടുപ്പു മാരത്തണിൻ്റെ മൂന്നാം ഘട്ടത്തിൽ 93 സീറ്റുകളിലെ വോട്ടെടുപ്പ് അവസാനിക്കുന്നതോടെ പാർലമെൻ്റ് മണ്ഡലങ്ങളിൽ പകുതിയിലേറെയും – കൃത്യമായി പറഞ്ഞാൽ 283 സീറ്റുകൾ – തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രകൃയ പൂർത്തീകരിക്കപ്പെടുകയാണ്. ഇരു മുന്നണികളുടേയും വിജയപരാജയങ്ങളുടെ ​ഗതിവി​ഗതികൾ നിർണ്ണയിക്കപ്പെടുക മധ്യഭാഗം ആയിരിക്കും, 400+ സ്വപ്നം കണ്ട് മൂന്നിൽ രണ്ട് ഭൂരിപക്ഷത്തോടെ ഭരിക്കാം എന്ന് മനക്കോട്ട കെട്ടുന്ന ബി.ജെ.പി നേതൃത്വത്തിന്റെ സ്വപ്നങ്ങൾ ഈ മൂന്നാം ഘട്ടത്തില്‍ ചീട്ടുകൊട്ടാരം പോലെ തകർക്കപ്പെട്ടെന്ന് വരാം. അഞ്ച് വർഷം മുമ്പ് നേടിയ; ആദ്യ രണ്ട് ഘട്ടങ്ങളിലെ 111 സീറ്റുകളിൽ 20-ഓളം സീറ്റുകൾ എൻഡിഎ കൈവിട്ടുപോയേക്കാം പുറത്തുവരുന്ന സൂചനകൾ. ഈ മൂന്നാം ഘട്ടത്തിൽ എൻഡിഎയ്ക്ക് 20-ഓളം സീറ്റുകൾ കൂടി നഷ്ടമായേക്കും. അത്തരമൊരു നഷ്ടം മൊത്തത്തിലുള്ള ചിത്രത്തെ മാറ്റിമറിക്കുകയും പുതിയ ലോക്സഭയിൽ ബിജെപിയെ ഭൂരിപക്ഷത്തിന് താഴെയാക്കുകയും ചെയ്യും. അജയ്യമെന്നു തോന്നുന്ന ലീഡ് നിലനിർത്താൻ ബി.ജെ.പിക്കും സഖ്യകക്ഷികൾക്കും ഈ ഘട്ടത്തിൽ മികച്ച പ്രകടനം നടത്തേണ്ടതുണ്ട്.

ഗുജറാത്തിൽ തുടങ്ങി, മൂന്നാം ഘട്ടത്തിൽ തെരഞ്ഞെുപ്പു നടക്കുന്ന മണ്ഡലങ്ങൾ എൻഡിഎയുടെ ഏറ്റവും ശക്തമായ കേന്ദ്രങ്ങളാണ്. രണ്ടാം ഘട്ടത്തിലെന്നപോലെ, മൂന്നാം ഘട്ടത്തിലും ബി.ജെ.പി നയിക്കുന്ന എൻ.ഡി.എയുടെ തലവേദന അവർക്ക് നേരിടാൻ വളരെയേറെ പ്രശ്ങ്ങൾ ഉണ്ട് എന്നതാണ്. തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് പോകുന്ന 93 സീറ്റുകളിൽ (ബി.ജെ.പി ഇതിനകം എതിരില്ലാതെ വിജയിച്ച സൂറത്ത് ഉൾപ്പെടെ 94). 82 എണ്ണവും എൻഡിഎ നേടിയ മണ്ഡലങ്ങളാണ്. ഈ ഘട്ടത്തിൽ തെരഞ്ഞെടുപ്പു നടക്കുന്ന പത്ത് സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ എട്ടെണ്ണത്തിലും എൻഡിഎ ഗവൺമെൻ്റാണ് ഭരണം കൈയ്യാളുന്നത്. അതിനാൽ ബിജെപിക്ക് ഇവിടെ നഷ്ടമാകുന്ന ഒരോ സീറ്റും ഓരോ ആഘാതമായിരിക്കും. കഴിഞ്ഞ തവണ വെറും 12 സീറ്റുകൾ മാത്രം നേടാൻ കഴിഞ്ഞ ഇന്ത്യാ ബ്ലോക്കിന് കഴിഞ്ഞ പ്രാവശ്യം നേടിയതിന്റെ ഇരട്ടിയിൽ കൂടുതൽ സീറ്റുകൾ ഇക്കുറി നേടുവാൻ കഴിയുന്ന സാഹചര്യമാണ് ഉരുത്തിരിഞ്ഞിരിക്കുന്നത്. ഇടക്കാല നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളുടെ ഫലമനുസരിച്ച് പോയാൽ 15 സീറ്റുകൾ കൂടി ഇൻഡ്യാ മുന്നണിക്ക് കൂട്ടിച്ചേർക്കാം.

കർണാടകയിൽ കോണ്ഗ്രസ് തിരിച്ചുവരവ് ?
ഈ ഘട്ടത്തിൽ ബിജെപിയുടെ ഏറ്റവും വലിയ വെല്ലുവിളിയും ഇൻഡ്യ മുന്നണിയുടെ ഏറ്റവും മികച്ച അവസരവും കോൺഗ്രസ് ഭരിക്കുന്ന കർണാടകയിലാണ്. സംസ്ഥാനത്തെ രണ്ടാമത്തെയും അവസാനത്തെയും ഘട്ടത്തിൽ വടക്ക്, മധ്യ കർണാടകത്തിൽ നിന്നുള്ള 14 സീറ്റുകളിൽ ഭൂരിഭാഗവും എൻഡിഎയ്ക്ക് നഷ്ടപ്പെടും: 2019-ൽ അത് 14-ലും വിജയിച്ചു; 2014ൽ 11ൽ ജയിച്ചു. 2009-ൽ 12-ൽ വിജയിച്ചു. എന്നാൽ, കഴിഞ്ഞ വർഷം മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവെച്ച കോൺഗ്രസ്, 2023-ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഇതിൽ 7 മണ്ഡലങ്ങളിൽ ലീഡ് നേടിയിരുന്നു. എല്ലാ കണക്കുകളും അനുസരിച്ച്, ഈ ചരിത്ര പ്രവണത ഇത്തവണ നേരെ വിപരീതമാണ്. ഒന്നാമതായി, സിദ്ധരാമയ്യ സർക്കാർ അവരുടെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വാഗ്ദാനമായ അഞ്ച് ഗ്യാരണ്ടികൾ നടപ്പിലാക്കി, മിക്കവാറും എല്ലാ കുടുംബങ്ങൾക്കും, പ്രത്യേകിച്ച് സ്ത്രീകൾക്ക് പ്രയോജനം ചെയ്യുന്നു. ഇത് കോൺഗ്രസിന് നേരിയ അനുകൂല നിലപാടിന് കാരണമാണ്. രണ്ടാമതായി, ദേശീയ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിൽ കോൺ​ഗ്രസിലെ സംസ്ഥാന നേതാക്കൾ ഉദാസീനരായിരുന്ന ഭൂതകാലത്തിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, എല്ലാ പ്രമുഖർക്കും കളിയിൽ സജീവമായി ഉണ്ടെന്ന് കോൺഗ്രസ് ഉറപ്പാക്കിയിട്ടുണ്ട്: കോൺഗ്രസ് സ്ഥാനാർത്ഥികളിൽ പകുതിയും പ്രമുഖ സംസ്ഥാന മന്ത്രിമാരുടെ അടുത്ത ബന്ധുക്കളാണ്. മൂന്നാമതായി, കോൺഗ്രസ് നേതൃത്വത്തിൽ ഐക്യമാണ് ഉള്ളതെങ്കിൽ അതിൽനിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, ബിജെപി ഒരു പിളർപ്പിന്റെ വക്കത്താണുള്ളത്. ബി.എസ്. യെദ്യൂരപ്പയെ ബി.ജെ.പി തെരഞ്ഞെടുപ്പ് ചുമതല ഏൽപ്പിച്ചെങ്കിലും മുൻ ഉപമുഖ്യമന്ത്രി കെ.എസ്. ഈശ്വരപ്പയുടെ കലാപവും പ്രബല ജാതിയിലെ പ്രമുഖ ലിംഗായത്ത് ദർശകൻ്റെ അതൃപ്തിയും ബിജെപിയുടെ സാധ്യതകൾക്ക് മങ്ങലേൽപ്പിക്കുന്നു.

എൻഡിഎയുടെ സാധ്യതകൾക്ക് അന്തിമവും മാരകവുമായ പ്രഹരം നൽകിയത് ഘടക കക്ഷിയായ ജെഡി (എസ്) നേതാവും ഹാസൻ എംപിയുമായ പ്രജ്വൽ രേവണ്ണ വർഷങ്ങളായി നിരവധി സ്ത്രീകളെ ലൈംഗികമായി ആക്രമിച്ചുവെന്ന ആരോപണമാണ്. അതിൽ നിന്ന് ബിജെപിക്കും രക്ഷപ്പെടാൻ കഴിയില്ല. ആക്രമണ വീഡിയോകൾ ചോർന്നതിനെത്തുടർന്ന് ജർമ്മനിയിലേക്ക് പലായനം ചെയ്ത പ്രജ്വൽ രേവണ്ണയ്ക്ക് വേണ്ടി പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി പ്രചാരണം നടത്തുകയും അദ്ദേഹത്തിന് വോട്ടുചെയ്യാൻ പൊതുജനങ്ങളോട് അഭ്യർത്ഥിക്കുകയും ചെയ്തു. 23 വയസ്സുള്ള ഒരു വിദ്യാർത്ഥിനിയെ മുസ്ലീം സഹപാഠി കുത്തിക്കൊലപ്പെടുത്തിയത് മുതലെടുക്കുവാനുള്ള ബിജെപിയുടെ ശ്രമവും ഇതോടെ അവസാനിച്ചു. അതുപോലെ, ഒബിസി സംവരണത്തിനുള്ളിൽ മുസ്ലീങ്ങൾക്കുള്ള മൂന്ന് പതിറ്റാണ്ട് പഴക്കമുള്ള 4 ശതമാനം സബ്ക്വാട്ട (ഇത് പിൻവലിക്കുന്നത് വരെ കർണാടകയിലെ എല്ലാ സർക്കാരുകളും നടപ്പിലാക്കിയിരുന്നു) എന്ന പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ വിചിത്രമായ അവകാശവാദം ദേശീയ മാധ്യമങ്ങളിലെ ടിവി അവതാരകർക്ക് ആവേശം നൽകിയിട്ടുണ്ടാകാം. എന്നാൽ, 2023 ലെ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് തൊട്ടുമുമ്പ് എസ്‌സി-എസ്‌ടി-ഒബിസി ക്വാട്ട മുസ്‌ലിംകൾക്ക് കൈമാറാനുള്ള നീക്കം കോൺഗ്രസ് എടുത്തിരുന്നു എന്ന ഈ ആരോപണത്തിന് കർണാടകത്തിൽ വലിയ അനുരണനം ഉണ്ടായിട്ടില്ല. അതിനാൽ, ഒരു വർഷം മുമ്പ് നടന്ന നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ നേടിയ വോട്ട് വിഹിതം നിലനിർത്താൻ കോൺഗ്രസിന് കഴിഞ്ഞാൽ, 14 ൽ 7 സീറ്റും ബിജെപിയിൽ നിന്ന് പിടിച്ചെടുക്കും. ബിജെപിയുടെ അപകീർത്തികരമായ സഖ്യകക്ഷിയായ ജെഡി(എസ്)ൻ്റെ വോട്ട് വിഹിതം കോൺഗ്രസിന് നടാനായാൽ ആ സംഖ്യ 11 ആയി ഉയരും.

മഹാരാഷ്ട്രയിൽ ഇൻഡ്യ മുന്നണിക്ക് ശുഭശൂചന..
വടക്കൻ കർണാടകയുടെ അതിർത്തിക്കപ്പുറം, മഹാരാഷ്ട്രയിലെ ഏറ്റവും സമ്പന്നവും പിന്നാക്കം നിൽക്കുന്നതുമായ ചില ഭാഗങ്ങളിലും മൂന്നാം ഘട്ടത്തിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കും. 2019 ലെ ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ, മൂന്നാം ഘട്ടത്തിൽ മഹാരാഷ്ട്രയിൽ നിന്ന് വോട്ടുചെയ്യുന്ന 11 സീറ്റുകളിൽ 7 സീറ്റും നേടി ബിജെപിയും അതിൻ്റെ സഖ്യകക്ഷിയായ അവിഭക്ത ശിവസേനയും ചേർന്ന് ശരദ് പവാറിൻ്റെ എൻസിപിക്ക് കനത്ത തിരിച്ചടിയാണ് നൽകിയത്. എന്നാൽ, 2024 ആയപ്പോഴേക്കും ഈ അസ്തിത്വ ഭീഷണിയെ അഭിമുഖീകരിച്ച് തൻ്റെ സ്വാധീനം പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാൻ ശരദ് പവാർ അസാമാന്യമായ കഴിവുകൾ പ്രകടിപ്പിച്ചു, അതേസമയം അജിത് പവാർ ബാരാമതി മേഖലയിൽ ഒതുങ്ങി. 2019ലെ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിലെ ഫലങ്ങളും ശിവസേനയുടെയും എൻസിപിയുടെയും രണ്ട് വിഭാഗങ്ങൾക്കിടയിൽ തുല്യമായി വിഭജിച്ചാൽ ബിജെപി നേതൃത്വത്തിലുള്ള എൻഡിഎ ക്ക് അതിൻ്റെ എണ്ണം നിലനിർത്താനാകുമെങ്കിലും എല്ലാ കണക്കുകളും, ശരദ് പവാറിൻ്റെ എൻസിപിയും ഉദ്ധവ് താക്കറെയുടെ ശിവസേനയും മാതൃ പാർട്ടികളുടെ വോട്ടുകളുടെ സിംഹഭാഗവും തിരിച്ചുപിടിക്കാൻ ഒരുങ്ങുകയാണ്. കൂടാതെ, ബി.ജെ.പി.എന്ന പൊതു ഭീഷണിയെ നേരിടാൻ ഉണ്ടായ ശിവസേന (യു.ബി.ടി), എൻ.സി.പി (ശരദ്ചന്ദ്ര പവാർ), ഐ.എൻ.സി എന്നിവ തമ്മിലുള്ള രസതന്ത്രം ബി.ജെ.പിയും എൻ.സി.പിയും (അജിത് പവാർ), ശിവസേനയും (ഏകനാഥ് ഷിൻഡെ) തമ്മിലുള്ളതിനേക്കാൾ നന്നായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു. അതിനാൽ ഈ ഘട്ടത്തിൽ ഇൻഡ്യ ബ്ലോക്കിന് ചില നേട്ടങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കാം.

മധ്യപ്രദേശിൽ എൻഡിഎക്ക് തിരിച്ചടി
മഹാരാഷ്ട്രയുടെ അയൽ സംസ്ഥാനമായ മധ്യപ്രദേശിൽ, ഇൻഡ്യയുടെ സാധ്യതകൾ വളരെ തിളക്കമാർന്നതായി കാണപ്പെടുന്നു, പ്രത്യേകിച്ച് ചമ്പൽ-ഗ്വാളിയോർ മേഖലയിൽ. 2023 ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ സംസ്ഥാനത്ത് ബിജെപി തരംഗം ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും കോൺഗ്രസ് തുടച്ചു നീക്കപ്പെടാതിരുന്നത് ചമ്പൽ-ഗ്വാളിയോർ മേഖലയുടെ പിന്തുണകൊണ്ടാണ്. 2019ൽ ഒമ്പത് സീറ്റുകളിലും ബിജെപി വിജയിച്ചെങ്കിലും തുടർന്നു വന്ന നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഇതിൽ മൂന്ന് സീറ്റുകളിൽ കോൺഗ്രസിന് പിന്നിലായി. അങ്ങനെ പ്രതിപക്ഷത്തിന്റെ മുമ്പിൽ അവസരത്തിൻ്റെ ഒരു ജാലകം തുറന്നു. ആദ്യ രണ്ട് ഘട്ടങ്ങളിലെ പോളിംഗ് ശതമാനം കുറഞ്ഞതാണ് ബിജെപിയെ ആശങ്കപ്പെടുത്തുന്നത്: നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ 10 ശതമാനത്തിൽ താഴെ പോയിൻ്റിന് ബിജെപി വിജയിച്ച 26 നിയമസഭാ മണ്ഡലങ്ങളിൽ പോളിങ് ശതമാനത്തിൽ 8.5 ശതമാനം ആണ് ഇടിവുണ്ടായത്.

ഉത്തർപ്രദേശിൽ, സമാജ്‌വാദി പാർട്ടിയുടെ പരമ്പരാഗത ശക്തികേന്ദ്രങ്ങളായി കണക്കാക്കാവുന്ന വലിയ ഭാഗങ്ങൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്നതാണ് മൂന്നാം ഘട്ട വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കുന്ന പ്രദേശം. മൂന്നാം ഘട്ടത്തിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കുന്ന 10 സീറ്റുകളിൽ ആറെണ്ണം ദോബ്-ബ്രജ് മേഖലയിലാണ്, ചരിത്രപരമായി എസ്പിയുടെ താരതമ്യേന ശക്തമായ പ്രദേശമായിരുന്നെങ്കിലും, കഴിഞ്ഞ തവണ രണ്ട് സീറ്റുകൾ മാത്രമാണ് അവർ നേടിയത്. ബാക്കിയുള്ള നാല് സീറ്റുകൾ റോഹിൽഖണ്ഡ് മേഖലയിലാണ്. എട്ട് തവണ എംപിയായ സന്തോഷ് ഗാംഗ്‌വാറിന് പാർട്ടി ടിക്കറ്റ് നിഷേധിച്ചതിൽ ബറേലിയിലെ കുർമി വിഭാഗങ്ങൾക്കിടയിൽ കടുത്ത അമർഷം നിലനിൽക്കുന്ന സാഹചര്യത്തിൽ ബിജെപി തൂത്തുവാരിയ ഈ മേഖല ഇക്കുറി ബിജെപിക്ക് അത്ര സുഗമമായിരിക്കില്ല. അതേസമയം, ഇരു മുന്നണികളിലും ചേരാത്ത ബിഎസ്പി യുടെ അഞ്ച് മുസ്ലീം സ്ഥാനാർത്ഥികളുടെ സാന്നിധ്യം ഇവിടെ ഇന്ത്യാ ബ്ലോക്കിന് വെല്ലുവിളിയായേക്കും.

ഇൻഡ്യ ബ്ലോക്കിന് പച്ചതൊടാൻ പറ്റാത്ത ഗുജറാത്ത്
ഒറ്റഘട്ടമായി തെരഞ്ഞെടുപ്പു നടക്കുന്ന ഗുജറാത്ത്ിൽ ഇക്കുറിയും ഇൻഡ്യ ബ്ലോക്കിന് പച്ചതൊടാൻ കഴിയില്ല. മൂന്നാം ഘട്ടത്തിൽ തെരഞ്ഞെടുപ്പു നടക്കുന്ന ​ഗുജറാത്തിൽ ആകെ 25 സീറ്റുകൾ ആണുള്ളത് (ഒരു സീറ്റ്, സൂറത്ത്, ബിജെപി ഇതിനകം ഉറപ്പിച്ചു കഴിഞ്ഞു). പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുടെയും ആഭ്യന്തര മന്ത്രി അമിത് ഷായുടെയും തട്ടകത്തിൽ കഴിഞ്ഞ രണ്ട് തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിലും ബിജെപിക്ക് ഒരു സീറ്റ് പോലും നഷ്ടപ്പെട്ടിട്ടില്ല. എന്നാൽ ഇത്തവണ വിരലിലെണ്ണാവുന്ന സീറ്റുകളിൽ ഇഞ്ചോടിഞ്ച് പോരാട്ടം പത്രീക്ഷിക്കപ്പെടുന്നു. ആദിവാസികൾ കൂടുതലുള്ള കിഴക്കൻ ബെൽറ്റിലെ സീറ്റുകളിൽ കോൺഗ്രസ് വീണ്ടും മത്സരത്തിനിറങ്ങുന്നു. 2022 ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ബി.ജെ.പിയുടെ റെക്കോർഡ് വിജയത്തിൻ്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ പോലും ബി.ജെ.പിയേക്കാൾ കൂടുതൽ വോട്ടുകൾ നേടിയ ഈ മേഖലയിലെ മൂന്നു സീറ്റുകളിലെങ്കിലും ഇൻഡ്യ മുന്നണി മേൽക്കൈ നേടുമെന്ന പ്രതീക്ഷയിലാണ് കോൺ​ഗ്രസ്. കൂടാതെ, ക്ഷത്രിയരുടെ ഒരു മാസത്തിലേറെ നീണ്ട പ്രതിഷേധവും സിറ്റിംഗ് എംപിമാരിൽ പകുതി പേർക്ക് സീറ്റ് നിഷേധിച്ചതും ബിജെപിയിൽ ആഭ്യന്തര വിള്ളലുകളുടെ ലക്ഷണങ്ങൾ കാണിക്കുന്നു. ഇതെല്ലാം ഇന്ത്യാ ബ്ലോക്കിന് രണ്ട് സീറ്റുകൾ നൽകിയേക്കാം.

പശ്ചിമ ബംഗാളിൽ നേട്ടം കൊയ്യുക ബിജെപി.
പശ്ചിമ ബംഗാളിൽ, ഈ ഘട്ടത്തിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കുന്ന മുസ്ലീം ആധിപത്യമുള്ള മാൾഡയിലെയും മുർഷിദാബാദിലെയും നാല് സീറ്റുകളിൽ കടുത്ത ത്രികോണ മത്സരമാണ് നടക്കുന്നത്. കോൺഗ്രസ്-ഇടതുപക്ഷ കൂട്ടുകെട്ട് ഇവിടെ ശക്തമാണ്. നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുഫലം പരിശോധിച്ചാൽ, ബിജെപിയുടെയും കോൺഗ്രസിൻ്റെയും കൈവശമുള്ള സീറ്റുകൾ തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് തൂത്തുവാരണം. എന്നിരുന്നാലും, ഈ പരമ്പരാഗത കോൺഗ്രസ് കോട്ടയിൽ കോൺഗ്രസ്-ഇടത് സഖ്യം നാല് സീറ്റുകളിലും മുസ്ലീം സ്ഥാനാർത്ഥികളെ നിർത്തി നടത്തിയ പരീക്ഷണം മുസ്ലീം വോട്ടുകളുടെ വിഭജനത്തിൽ കലാശിക്കുകയും അത് ബിജെപിയുടെ സാധ്യത മെച്ചപ്പെടുത്തുകയുമായിരിക്കും ചെയ്യുക.

അതുപോലെ, അസമിൽ, പ്രത്യേകിച്ച് ബാർപേട്ടയിലും കൊക്രജാറിലും ഇന്ഡ്യ സംഘം കാര്യമായ വെല്ലുവിളി നേരിടുന്നു, അവിടെ എൻഡിഎയ്‌ക്കെതിരെ മാത്രമല്ല, ഇൻഡ്യ മുന്നണിയിലെ സഖ്യകക്ഷികളായ സിപിഐ(എം), ടിഎംസി എന്നിവയ്‌ക്കെതിരെയും കോൺഗ്രസ് മത്സരിക്കുന്നു. ബിഹാർ, ഛത്തീസ്ഗഡ്, ഗോവ എന്നീ സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ ശേഷിക്കുന്ന സീറ്റുകളിൽ വലിയ അട്ടിമറി പ്രതീക്ഷിക്കേണ്ടതില്ല. ബീഹാറിൽ, ഈ ഘട്ടത്തിൽ വോട്ടെടുപ്പ് നടക്കുന്ന അഞ്ച് സീറ്റുകളിൽ നാലെണ്ണം ജെഡിഎസ് കൈപ്പിടിയിലൊതുക്കും. ഛത്തീസ്ഗഢിൽ 2019-ൽ കോൺഗ്രസിന് ഒരു സീറ്റ് മാത്രമാണ് ലഭിച്ചത്, 2023-ലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിലെ സമവാക്യം മാറാനിടയില്ല. ഇക്കുറി കടുത്ത മത്സരം നടക്കുന്നിടത്ത് ഒന്നോ രണ്ടോ സീറ്റുകൾ കൂടി ഇൻഡ്പി മുന്നണി പിടിച്ചെടുക്കാം.