മദ്യനയ കേസിൽ ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കെജ്രിവാളിനെ ഇഡി അറസ്റ്റ് ചെയ്തു…!

Print Friendly, PDF & Email

ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളിനെ മദ്യനയകേസിൽ എൻഫോഴ്‌സ്‌മെൻ്റ് ഡയറക്ടറേറ്റ് അറസ്റ്റ് ചെയ്തു. സുപ്രീം കോടതിയുടെ ഉത്തരവു പ്രകാരം തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷൻ അതിൻ്റെ വെബ്‌സൈറ്റിൽ ഇലക്ടറൽ ബോണ്ട് ഡാറ്റ അപ്‌ലോഡ് ചെയ്ത അതേ ദിവസമാണ് കേജരിവാളിനെ ED അറസ്റ്റ് ചെയ്തു എന്നത് ശ്രദ്ധേയമാണ്.

എന്‍ഫോഴ്സമെന്‍റ് ഡയറക്ടറേറ്റിന്‍റെ നിർബന്ധിത നടപടികളിൽ നിന്ന് കേജരിവാളിന് സംരക്ഷണം നൽകാൻ ഡൽഹി ഹൈക്കോടതി വിസമ്മതിച്ചതിന് തൊട്ടുപിന്നാലെയാണ് വൈകുന്നേരം ഇഡി സംഘം ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ വസതിയിലെത്തിയത് തുടര്‍ന്ന് രണ്ടര മണിക്കൂര്‍ നീണ്ട ചോദ്യം ചെയ്യലിനു ശേഷമാണ് രാത്രി 9.15ഓടെ ഡല്‍ഹി മുഖ്യമന്ത്രി കേജരിവാളിന്റെ അറസ്റ്റ് രേഖപ്പെടുത്തിയത്. ആം ആദ്മി പാർട്ടി നേതാക്കളായ സഞ്ജയ് സിങ്ങും മനീഷ് സിസോദിയയും ചോദ്യം ചെയ്യലിൽ അറസ്റ്റിലായതിന് ശേഷം ജുഡീഷ്യൽ കസ്റ്റഡിയിൽ കഴിയുന്നതും ഇതേ കേസാണ്. കേസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് കഴിഞ്ഞയാഴ്ച ഭാരത് രാഷ്ട്ര സമിതി നേതാവ് കെ.കവിതയും അറസ്റ്റിലായിരുന്നു.

കഴിഞ്ഞ വർഷം മാർച്ച് 4, ഫെബ്രുവരി 26, ഫെബ്രുവരി 19, ഫെബ്രുവരി 2, ജനുവരി 18, ജനുവരി 3, ഡിസംബർ 22, നവംബർ 2 എന്നീ തീയതികളിൽ ഇഡി ഇതുവരെ കെജ്‌രിവാളിന് ഒമ്പത് സമൻസ് അയച്ചിരുന്നു.ഇതിലൊന്നുംം ഹാജരാകാതിരുന്ന കേജരിവാളിന് ഞായറാഴ്ച (മാർച്ച് 17), ചോദ്യം ചെയ്യലിനായി മാർച്ച് 21 ന് ഹാജരാകാൻ ആവശ്യപ്പെട്ട് അന്വേഷണ ഏജൻസി പുതിയ സമൻസ് അയച്ചു, അതിലും ഹാജരാകുവാന്‍ കേജരിവാള്‍ തയ്യാറായില്ല. ഇഡിയുടെ അന്വേഷണം തടയണമെന്നാവശ്യപ്പെട്ട് കേജരിവാള്‍ കോടതിയെ സമീപിച്ചിരുന്നു. ഡൽഹി ഹൈക്കോടതി ഏപ്രിൽ 22 ന് കേസ് പരിഗണിക്കാനിരിക്കെയാണ് ഡല്‍ഹി മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ പെട്ടന്നുള്ള അറസ്റ്റ്. തനിക്കെതിരെ നടപടികൾ സ്വീകരിക്കുന്നത് തടയണമെന്ന കെജ്‌രിവാളിൻ്റെ ആവശ്യം ഡൽഹി ഹൈക്കോടതി നേരത്തെ തള്ളിയിരുന്നു. ഝാർഖണ്ഡിലെ ഹേമന്ത് സോറന് പിന്നാലെ അറസ്റ്റ് നേരിടുന്ന രണ്ടാമത്തെ സിറ്റിംഗ് മുഖ്യമന്ത്രിയാണ് കെജ്രിവാൾ. അദ്ദേഹം ജയിലിൽ കിടക്കുമ്പോഴും ദേശീയ തലസ്ഥാനം ഭരിക്കുന്നത് തുടരുമെന്ന് ഉറപ്പിച്ച് മുഖ്യമന്ത്രി സ്ഥാനം അദ്ദേഹം നിലനിർത്തുമെന്ന് എഎപി നേതൃത്വം വ്യാഴാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചു.

ഡൽഹി എക്സൈസ് മദ്യ അന്വേഷണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കെജ്രിവാളിനെ എൻഫോഴ്സ്മെൻ്റ് ഡയറക്ടറേറ്റ് (ഇഡി) അറസ്റ്റ് ചെയ്തത്. ആം ആദ്മി പാർട്ടിക്ക് (എഎപി) 100 കോടി രൂപ കൈക്കൂലിമേടിച്ചുകൊണ്ട് പകരം 2021-22 ലെ ഡൽഹി എക്‌സൈസ് നയം ദക്ഷിണേന്ത്യയിലെ ചില ബിസിനസുകാര്‍ക്കും രാഷ്ട്രീയക്കാര്‍ക്കും നല്‍കിയെന്നാണ് ഇഡി ആരോപിക്കുന്നത്. ഈ കേസില്‍ ഉപമുഖ്യമന്ത്രിയായിരുന്ന മനീഷ് സിസോദിയ, പാർലമെൻ്റ് അംഗം സഞ്ജയ് സിംഗ്, ബിആർഎസ് നേതാവ് കെ കവിത എന്നിവരെ നേരത്തെ അറസ്റ്റ് ചെയ്തിരുന്നു. ഈ കേസില്‍ അറസ്റ്റിലാകുന്ന നാലാമത്തെ ഉന്നത രാഷ്ട്രീയ നേതാവാണ് കെജ്രിവാൾ.

Manish Sisodia, Kavitha Kalvakuntla, Arvind Kejriwal and Sarath Chandra Reddy

ഗൂഢാലോചന:
ഡൽഹി എക്‌സൈസ് നയത്തിൽ അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാൾ, മനീഷ് സിസോദിയ, കെ കവിത (കഴിഞ്ഞയാഴ്ച അറസ്റ്റിലായത്) എന്നിവരുൾപ്പെടെയുള്ള രാഷ്ട്രീയ നേതാക്കൾ ഗൂഢാലോചന നടത്തിയെന്ന് ഇഡി അവകാശപ്പെടുന്നു. വ്യവസായി ശരത് റെഡ്ഡി, മഗുന്ത ശ്രീനിവാസുലു റെഡ്ഡി, കെ കവിത എന്നിവരടങ്ങുന്ന സൗത്ത് ഗ്രൂപ്പിന് 2021-22ലെ പുതിയ എക്സൈസ് നയത്തിന് കീഴിൽ ഡൽഹിയിലെ 32 സോണുകളിൽ ഒമ്പത് സോണുകളും ലഭിച്ചു. മൊത്തക്കച്ചവടക്കാർക്ക് അസാധാരണമാംവിധം ഉയർന്ന 12 ശതമാനം ലാഭവും ചില്ലറ വ്യാപാരികൾക്ക് ഏകദേശം 185 ശതമാനം ലാഭവും നൽകിയാണ് പോളിസി പുറത്തിറക്കിയത്. ഗൂഢാലോചന പ്രകാരം, 12 ശതമാനം മാർജിനിൽ ആറ് ശതമാനം മൊത്തക്കച്ചവടക്കാരിൽ നിന്ന് ആം ആദ്മി നേതാക്കൾക്കുള്ള കിക്ക്ബാക്കായിരുന്നു എന്ന് ഇഡി ആരോപിക്കുന്നു.

“ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളുമായും തുടർന്ന് ഉപമുഖ്യമന്ത്രിയും എക്‌സൈസ് മന്ത്രിയുമായ മനീഷ് സിസോദിയയുമായും കവിത ഒരു ഇടപാട് നടത്തി, അതിൽ സൗത്ത് ഗ്രൂപ്പിലെ മറ്റ് അംഗങ്ങൾക്കൊപ്പം ഇടനിലക്കാര്‍ വഴി കിക്ക്ബാക്ക് നൽകി. എഎപി നേതാക്കൾക്ക് നൽകിയ കിക്ക്ബാക്കിന് പകരമായി, കവിതയ്ക്ക് നയരൂപീകരണ സമിതിയിലേക്ക് പ്രവേശനമുണ്ടായിരുന്നു, അവർക്ക് അനുകൂലമായ സ്ഥാനം ഉറപ്പാക്കാൻ വ്യവസ്ഥകൾ വാഗ്ദാനം ചെയ്തു” കവിതയെ അറസ്റ്റ് ചെയ്തതിന് ശേഷം കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച ഇഡി റിമാൻഡ് കുറിപ്പിൽ പറയുന്നു. എഎപി നേതാക്കൾക്കുവേണ്ടി ഈ പദ്ധതിയും ഗൂഢാലോചനയും കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന മലയാളിയും എഎപിയുടെ അന്നത്തെ കമ്മ്യൂണിക്കേഷൻസ് ഇൻചാർജും ആയ വിജയ് നായർക്ക് 100 കോടി രൂപ മുൻകൂറായി നൽകിയെന്ന് ഇഡി ആരോപിക്കുന്നു. “വിജയ് നായർ എഎപിയുടെ ഒരു സാധാരണ പ്രവർത്തകനല്ല, ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കെജ്രിവാളിൻ്റെ അടുത്ത അനുയായിയാണ് എന്ന് …”കഴിഞ്ഞ വർഷം കോടതിയില്‍ സമര്‍പ്പിച്ച രേഖകളിലൊന്നിൽ ഏജൻസി പറഞ്ഞിരുന്നു.

വ്യവസായി സമീർ മഹേന്ദ്രുവിൻ്റെ പ്രസ്താവനയെ ഉദ്ധരിച്ച്, എക്സൈസ് നയം കെജ്‌രിവാളിൻ്റെ ബുദ്ധികേന്ദ്രമാണെന്ന് ഇഡി പറഞ്ഞു. നായരുടെ ഡൽഹി സർക്കാരിലെ സ്വാധീനം പരിശോധിക്കാൻ മഹേന്ദ്രു അദ്ദേഹത്തോട് കെജ്‌രിവാളിനെ കാണാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടതായി പറയപ്പെടുന്നു, നായർ മുഖ്യമന്ത്രിയുമായി ഒരു ഫെയ്‌സ്‌ടൈം കോൾ സംഘടിപ്പിച്ചു. വിജയ് തൻ്റെ ആൺകുട്ടിയാണെന്നും അദ്ദേഹത്തെ വിശ്വസിക്കണമെന്നും കെജ്‌രിവാൾ ഈ വീഡിയോ കോളിനിടെ മഹേന്ദ്രുവിനോട് പറഞ്ഞതായും, ഇഡി അവകാശപ്പെട്ടു.

മുൻ ഉപമുഖ്യമന്ത്രി മനീഷ് സിസോദിയയുടെ അന്നത്തെ സെക്രട്ടറി സി അരവിന്ദ് 2022 ഡിസംബർ 7-ന് രേഖപ്പെടുത്തിയ മൊഴി ഉദ്ധരിച്ച് ഇഡി, കെജ്‌രിവാളിൻ്റെ വസതിയിലെ എക്‌സൈസ് പോളിസിയിൽ മൊത്ത സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങൾക്ക് 12 ശതമാനം ലാഭം നൽകാനുള്ള തീരുമാനം തന്നെ അറിയിച്ചതായി അവകാശപ്പെട്ടു. 2021 മാർച്ച്. സിസോദിയ, സത്യേന്ദർ ജെയിൻ, കൈലാഷ് ഗഹ്ലോട്ട് എന്നിവരടങ്ങുന്ന മന്ത്രിമാരുടെ സംഘം (GoM) നടത്തിയ മീറ്റിംഗുകളിൽ മൊത്ത മദ്യവ്യാപാരം സ്വകാര്യ കമ്പനികൾക്ക് കൈമാറുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ചർച്ചകളൊന്നും നടന്നിട്ടില്ല – 2021 മാർച്ച് പകുതിക്ക് മുമ്പ് സി അരവിന്ദ് ED യോട് പറഞ്ഞു.

എന്നിരുന്നാലും, 2021 മാർച്ച് മധ്യത്തിൽ, സി അരവിന്ദിനെ സിസോദിയ കെജ്‌രിവാളിൻ്റെ വസതിയിലേക്ക് വിളിച്ചു (ഡൽഹിയിലെ മുൻ ആരോഗ്യമന്ത്രി സത്യേന്ദർ ജെയിനും അവിടെ ഉണ്ടായിരുന്നു) സിസോദിയ സി അരവിന്ദിന് ഒരു രേഖ കൈമാറി, അത് നിർദ്ദേശിച്ച കരട് ഗോഎം റിപ്പോർട്ട് ആയിരുന്നു. മൊത്തക്കച്ചവടം (ബിസിനസ്സ്) സ്വകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങളിലേക്ക് പോകുകയും പ്രസ്തുത രേഖയെ അടിസ്ഥാനമാക്കി കരട് GoM റിപ്പോർട്ട് തയ്യാറാക്കാൻ ആവശ്യപ്പെടുകയും വേണം. ഒരു ഗോഎം മീറ്റിംഗുകളിലും ഇത് ചർച്ച ചെയ്തിട്ടില്ലാത്തതിനാൽ താൻ ആദ്യമായി ഈ നിർദ്ദേശം കാണുന്നുവെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു,” ഏജൻസി പറഞ്ഞു.

എഎപി നേതാവ് സഞ്ജയ് സിങ്ങിനെതിരെ 2023 ഡിസംബറിൽ സമർപ്പിച്ച ആറാമത്തെ കുറ്റപത്രത്തിൽ, 2022ലെ ഗോവ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രചാരണത്തിൽ ഡൽഹി എക്‌സൈസ് പോളിസിയിൽ ഉണ്ടാക്കിയ 45 കോടി രൂപ വിലമതിക്കുന്ന കിക്ക്ബാക്ക് എഎപി ഉപയോഗിച്ചതായി ഇഡി പറയുന്നു. ഗോവയിലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രചാരണത്തിൽ ഏകദേശം 45 കോടി രൂപ വരെ പിഒസി (കുറ്റകൃത്യത്തിൻ്റെ വരുമാനം) യുടെ ഒരു ഭാഗം ഉപയോഗിച്ച് എഎപി നേരിട്ട് പ്രയോജനം നേടിയിട്ടുണ്ട്,” അതിൽ പറയുന്നു.

പാർട്ടിക്ക് പുറമെ, “കുറ്റകൃത്യത്തിൻ്റെ വരുമാനത്തിൽ നിന്ന് ചില എഎപി നേതാക്കളും വ്യക്തിപരമായി നേട്ടമുണ്ടാക്കി” എന്നും കുറ്റപത്രത്തിൽ പറയുന്നു. സിസോദിയക്ക് 2.2 കോടിയും സഞ്ജയ് സിംഗിന് 2 കോടിയും നായർക്ക് 1.5 കോടിയും കൈക്കൂലി ലഭിച്ചതായി ഇഡി കണ്ടെത്തിയെന്നാണ് ഇഡിയുടെ അവകാശവാദം.

ഡല്‍ഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കേജരിവാളിന്‍റെ അറസ്റ്റിനെ തുടര്‍ന്ന് രാജ്യമെന്പാടും വ്യാപക പ്രതിക്ഷേധം ഉയരുകയാണ്. അറസ്റ്റിന്‍റെ വാര്‍ത്ത പുറത്തുവന്നതോടെ ഡല്‍ഹി തെരുവുകളിലേക്ക് എഎപി പ്രവര്‍ത്തകര്‍ ഒഴുകിയെത്തുകയാണ്. കേന്ദ്ര സേനയെയടക്കം ശക്തമായ പോലീസ് സന്നാഹമാണ് ഡല്‍ഹിയില്‍ വിന്യസിച്ചിരിക്കുന്നത്. നാളെ രാജ്യവ്യാപക പ്രക്ഷോഭത്തിനാണ് പ്രതിപക്ഷ പാര്‍ട്ടികള്‍ ആഹ്വാനം ചെ്തിരിക്കുന്നത്. ഭിന്നിച്ചു നിന്ന ഇന്ത്യാമുന്നണിയുടെ ഐക്യത്തിലേക്കാണ് കേജ്രിവാളിന്‍റെ അറസ്റ്റ് പ്രതിപക്ഷത്തെ നയിക്കുന്നത്.

’സർക്കാരിനെ കേജരിവാള്‍ ജയിലിൽ നിന്ന് നയിക്കും’, എന്ന് എഎപി നേതാവ് അതിഷി പറഞ്ഞു. കേജരിവാളിന്‍റെ അറസ്റ്റിനെ തുടര്‍ന്ന് അടിയന്തര ഇടപെടല്‍ ആവശ്യപ്പെട്ട് സുപ്രീം കോടതിയെ സമീപിച്ചെങ്കിലും രാത്രിയില്‍ തന്നെ പ്രത്യേക സിറ്റിഹ് നടത്തുവാന്‍ കോടതി വിസമ്മതിച്ചു. എന്നാല്‍ നാളെ തന്നെ കേസ് സുപ്രീം കോടതി പരിഗണിക്കും എന്നാണ് പുറത്തുവരുന്ന വാര്‍ത്തകള്‍. എന്നാല്‍ നാളെ പത്തുമണിക്കു തന്നെ കേജരിവാളിനെ കോടതിയില്‍ ഹാജരാക്കി 10 ദിവസത്തേക്ക് കസ്റ്റഡിയില്‍ വാങ്ങുവാനുള്ള നീക്കത്തിലാണ് എന്‍ഫോഴ്സ്മെന്‍റ്.

കേജ്‌രിവാളിൻ്റെ അറസ്റ്റിനെതിരെ ശക്തമായ നിലപാടുമായി പ്രതിപക്ഷകക്ഷികള്‍ രംഗത്തുവന്നു. “ഭയപ്പെട്ട ഒരു ഏകാധിപതി, മരിച്ച ജനാധിപത്യം സൃഷ്ടിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു”, എന്ന് രാഹുല്‍ഗാന്ധി ട്വീറ്റ് ചെയ്തു. “മാധ്യമങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെ എല്ലാ സ്ഥാപനങ്ങളും പിടിച്ചെടുക്കുന്നു, പാർട്ടികളെ തകർക്കുന്നു, കമ്പനികളിൽ നിന്ന് പണം തട്ടുന്നു, പ്രധാന പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടിയുടെ അക്കൗണ്ട് മരവിപ്പിക്കുന്നു. പൈശാചിക ശക്തിക്ക് അത് പോരാ, ഇപ്പോൾ തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട മുഖ്യമന്ത്രിമാരെ അറസ്റ്റ് ചെയ്യുന്നതും ഒരു സാധാരണ കാര്യമായി മാറിയിരിക്കുന്നു. ഇതിന് ഇന്ത്യ തക്കതായ മറുപടി നൽകും” രാഹുല്‍ ഗന്ധി തന്‍റെ ട്വീറ്റില്‍ തുടര്‍ന്ന് എഴുതുന്നു.

അറസ്റ്റിനെ ഭരണഘടനാ വിരുദ്ധമെന്ന് പ്രിയങ്ക ഗാന്ധി വിശേഷിപ്പിച്ചു.“തിരഞ്ഞെടുപ്പിൻ്റെ പേരിൽ ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി ശ്രീ അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളിനെ ഈ രീതിയിൽ ലക്ഷ്യമിടുന്നത് തികച്ചും തെറ്റും ഭരണഘടനാ വിരുദ്ധവുമാണ്. ഈ രീതിയിൽ രാഷ്ട്രീയത്തിൻ്റെ നിലവാരം താഴ്ത്തുന്നത് പ്രധാനമന്ത്രിക്കോ അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ സർക്കാരിനോ ചേരില്ല,” ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രിയെ ഇഡി അറസ്റ്റ് ചെയ്തതിന് ശേഷമുള്ള എക്‌സ് പോസ്റ്റിൽ കോൺഗ്രസ് നേതാവ് പ്രിയങ്ക ഗാന്ധി പറഞ്ഞു.

അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളിൻ്റെ അറസ്റ്റിനെ “രാഷ്ട്രീയ പകപോക്കലും വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന സ്വേച്ഛാധിപത്യവും” എന്ന് ജെകെപിഡിപി നേതാവ് മെഹബൂബ മുഫ്തി വിശേഷിപ്പിച്ചു.

“തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടത്തുന്നതിന് മുമ്പുതന്നെ ഭരണകക്ഷി ഇപ്പോൾ നിരാശാജനകമായ നടപടികളിലേക്ക് നീങ്ങുന്നതിൻ്റെ ഭയം ഈ ഭീരുത്വ (പ്രവൃത്തി) തുറന്നുകാട്ടി. ഏകീകൃത ചെറുത്തുനിൽപ്പിന് മുന്നിൽ സ്വേച്ഛാധിപത്യം ഒരിക്കലും നിലനിൽക്കില്ല എന്നത് ചരിത്രം തെളിയിക്കുന്നു. ഞങ്ങളെ ഭയപ്പെടുത്തില്ല,” മുഫ്തി ഒരു എക്‌സ് പോസ്റ്റിൽ പറഞ്ഞു.

മദ്യനയ കുംഭകോണ കേസിൽ ഇഡി അറസ്റ്റ് ചെയ്തതിന് പിന്നാലെ എഎപി ദേശീയ കൺവീനർക്ക് പിന്തുണ പ്രഖ്യാപിച്ച് കോൺഗ്രസിൻ്റെ ഡൽഹി ഘടകം തലവൻ അരവിന്ദ് സിംഗ് ലൗലി അരവിന്ദ് കെജ്രിവാളിൻ്റെ വസതിയിലെത്തി.

ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളിൻ്റെ അറസ്റ്റിൽ ബിജെപിയെ രൂക്ഷമായി വിമർശിച്ച് സമാജ്‌വാദി പാർട്ടി അധ്യക്ഷൻ അഖിലേഷ് യാദവ്, “തിരഞ്ഞെടുപ്പ് സമയത്ത് പ്രതിപക്ഷ നേതാക്കളെ ഏത് വിധേനയും പൊതുജനങ്ങളിൽ നിന്ന് നീക്കം ചെയ്യാൻ” കുങ്കുമ പാർട്ടി ശ്രമിക്കുന്നുവെന്ന് ആരോപിച്ചു.

“തോൽവിയുടെ ഭയത്തിൽ സ്വയം തടവിലായവർ, മറ്റൊരാളെ ജയിലിലടച്ച് ‘അവർ’ എന്ത് ചെയ്യും? ഇനി അധികാരത്തിൽ വരില്ലെന്ന് ബി.ജെ.പിക്ക് അറിയാം, ഈ ഭയം കാരണം തെരഞ്ഞെടുപ്പു വേളയിൽ പ്രതിപക്ഷ നേതാക്കളെ ഏതു വിധേനയും പൊതുജനങ്ങളിൽ നിന്ന് അകറ്റാൻ അവർ ആഗ്രഹിക്കുന്നു, അറസ്റ്റ് ഒരു ഒഴികഴിവ് മാത്രമാണ്. ഈ അറസ്റ്റ് ഒരു പുതിയ ജനകീയ വിപ്ലവത്തിന് ജന്മം നൽകും,” യാദവ് ഒരു എക്സ് പോസ്റ്റിൽ പറഞ്ഞു.

ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളിൻ്റെ അറസ്റ്റിനെ കോൺഗ്രസ് അധ്യക്ഷൻ മല്ലികാർജുൻ ഖാർഗെ “തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് മുമ്പ് പ്രതിപക്ഷത്തെ എല്ലാ വിധത്തിലും നിയമവിരുദ്ധമായ മാർഗങ്ങളിലൂടെയും ദുർബലപ്പെടുത്താനുള്ള” ബിജെപിയുടെ ശ്രമങ്ങളെ വിളിച്ചു. “വിജയത്തിൻ്റെ യഥാർത്ഥ ആത്മവിശ്വാസം ഉണ്ടായിരുന്നെങ്കിൽ, ഭരണഘടനാ സ്ഥാപനങ്ങൾ ദുരുപയോഗം ചെയ്ത് മുഖ്യ പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടിയായ കോൺഗ്രസ് പാർട്ടിയുടെ അക്കൗണ്ടുകൾ മരവിപ്പിക്കില്ലായിരുന്നു. തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് തൊട്ടുമുമ്പ് പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികളുടെ നേതാക്കൾ ലക്ഷ്യമിടുന്നില്ല. വരാനിരിക്കുന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലങ്ങളിൽ ബിജെപി ഇതിനകം തന്നെ ഭയപ്പെട്ടിരിക്കുകയാണെന്നും പരിഭ്രാന്തി പ്രതിപക്ഷത്തിന് എല്ലാത്തരം പ്രശ്നങ്ങളും സൃഷ്ടിക്കുന്നുവെന്നതാണ് സത്യം. ഇത് മാറ്റത്തിനുള്ള സമയമാണ്! ഇത്തവണ…അധികാരമില്ല!!” എക്‌സ് പോസ്റ്റിൽ ഖാർഗെ പറഞ്ഞു.

കേജരിവാളിന്‍റെ അറസ്റ്റിന്‍റെ തൊട്ടുപിന്നാലെ അദ്ദേഹത്തിനെ പുറത്താക്കുവാന്‍ ആവശ്യപ്പെട്ട് ഗവര്‍ണറെ സമീപിച്ച ബിജെപി ആകട്ടെ കേജരിവാളിന്‍റെ അറസ്റ്റിനെ ന്യായീകരിച്ച് രംഗത്തു വന്നിരിക്കുകയാണ്. ഒരു അഴിമതിക്കാരന് നേരിടുന്ന അതേ ഗതിയാണ് കെജ്‌രിവാളിനും ഉണ്ടായതെന്ന് മുതിർന്ന ബിജെപി നേതാവും എംപിയുമായ മനോജ് തിവാരി പറഞ്ഞു. അഴിമതിക്കാരൻ എത്ര കൗശലങ്ങൾ ചെയ്താലും അയാൾ നിയമത്തിൻ്റെ പിടിയിലാകും. അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളിൻ്റെ അറസ്റ്റിന് ശേഷം ഡൽഹിയിലെ ജനങ്ങൾക്ക് ഒടുവിൽ നീതി ലഭിക്കും. അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ അറസ്റ്റ് ജനങ്ങൾ ആഘോഷിക്കുകയാണ്. അഴിമതിയുടെ പോരാളിയായി മാറിയ ആൾ ഇപ്പോൾ അഴിമതിക്കേസിൽ അറസ്റ്റിലായി.

കെജ്‌രിവാളിനെ “നല്ല സത്യസന്ധതയില്ലാത്തവൻ” എന്ന് വിശേഷിപ്പിച്ച ബി.ജെ.പി നേതാവ് ഗൗരവ് ഭാട്ടിയ, ഇന്ത്യയിലെ ജനങ്ങൾ അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ അറസ്റ്റിനെ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നു. “ഇന്ത്യയിലെ ജനങ്ങളും പ്രത്യേകിച്ച് ഡൽഹിയിലെ ജനങ്ങളും സത്യസന്ധതയില്ലാത്ത അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളിൻ്റെ അറസ്റ്റിനെ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നു. അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളാണ് മദ്യ കുംഭകോണത്തിൻ്റെ രാജാവെന്ന് വ്യക്തമായിട്ടുണ്ട്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ദൽഹി ബിജെപി അധ്യക്ഷൻ വീരേന്ദ്ര സച്‌ദേവ അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ അറസ്റ്റിനെ “രാഷ്ട്രീയ നാടകീയതയുടെ അന്ത്യം” എന്ന് വിശേഷിപ്പിച്ചു. “2020-21 മുതൽ മദ്യനയ കുംഭകോണത്തിൽ അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാൾ തുടർച്ചയായി ഒഴികഴിവ് പറയുകയായിരുന്നു, അദ്ദേഹം ചെയ്തുകൊണ്ടിരുന്ന രാഷ്ട്രീയ നാടകങ്ങൾ ഇന്ന് അവസാനിച്ചു. ഇന്ന് ഒടുവിൽ സത്യം വിജയിച്ചു, യുവാക്കളെ മുഴുവൻ മദ്യപാനത്തിലേക്ക് തള്ളിവിടാൻ അരവിന്ദ് കെജ്രിവാളും അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ സർക്കാരും നടത്തിയ ഗൂഢാലോചനയാണെന്ന് ഞാൻ വിശ്വസിക്കുന്നു എന്ന് വീരേന്ദ്ര സച്‌ദേവ പറയുന്നു.