100-ലധികം സീറ്റുകൾ നേടുമെന്ന് കോൺഗ്രസ് ആഭ്യന്തര സർവേ റിപ്പോർട്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ കോൺഗ്രസിന് 40 സീറ്റുകളെങ്കിലും ലഭിക്കട്ടെ എന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്രമോദി ആശംസിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും കോണ്‍ഗ്രസ്സിന് അച്ഛേ ദിന് ഉണ്ടാകുമെന്നാണ് പാർട്ടിയുടെ ആഭ്യന്തര സർവേ പ്രവചിക്കുന്നത്. കഴിഞ്ഞ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ പാർട്ടി നേടിയ സീറ്റുകളുടെ ഇരട്ടിയോളം വരുന്ന 100-ലധികം സീറ്റുകൾ പാർട്ടി പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. 2019 ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ എൻഡിഎ 351 സീറ്റുകളും ബിജെപി ഒറ്റയ്ക്ക് 303 സീറ്റുകൾ നേടിയപ്പോള്‍ കോൺഗ്രസിന് 52 സീറ്റുകൾ മാത്രമാണ് നേടാനായത്.

ദക്ഷിണേന്ത്യയിൽ പാർട്ടി മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവെക്കുമെന്നാണ് പാര്‍ട്ടിയുടെ ആഭ്യന്തര സർവേ പ്രവചിക്കുന്നത്. ഇന്ത്യൻ ബ്ലോക്ക് സഖ്യകക്ഷിയായ ഇടതുപക്ഷം ഭരിക്കുന്ന കേരളത്തിൽ കോൺഗ്രസ് 16 സീറ്റുകൾ നേടുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. 2019ലെ ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ കോൺഗ്രസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള യുണൈറ്റഡ് പ്രോഗ്രസീവ് അലയൻസ് (യുപിഎ) സംസ്ഥാനത്ത് 20ൽ 19 സീറ്റുകളും നേടിയിരുന്നു.

പാർട്ടി അധികാരത്തിലുള്ള അയൽരാജ്യമായ കർണാടകയിൽ കോൺഗ്രസ് 15 സീറ്റുകൾ നേടുമെന്നാണ് പ്രവചനം. 2019ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഒരു സീറ്റ് മാത്രം നേടിയ പാർട്ടിയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഇപ്പോള്‍ മികച്ച അന്തരീക്ഷമാണ് നിലനില്‍ക്കുന്നതെന്നാണ് പാര്‍ട്ടി കണക്കു കൂട്ടുന്നത്. തെലങ്കാനയിൽ 12 സീറ്റുകൾ കോൺഗ്രസ് പ്രതീക്ഷിക്കുമ്പോൾ തമിഴ്‌നാട്ടിൽ പാർട്ടി 8-9 സീറ്റുകൾ നേടുമെന്നാണ് പ്രവചനം.

പഞ്ചാബിലും പശ്ചിമ ബംഗാളിലും കോൺഗ്രസുമായി സഖ്യമുണ്ടാക്കാൻ എഎപിയും തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസും വിസമ്മതിച്ചുവെങ്കിലും ആം ആദ്മി പാർട്ടി ഭരിക്കുന്ന പഞ്ചാബിലെ 13 ലോക്‌സഭാ സീറ്റുകളിൽ എട്ട് സീറ്റുകളാണ് കോൺഗ്രസ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്. പശ്ചിമ ബംഗാളിൽ 2-3 സീറ്റുകൾ നേടാനാകുമെന്ന് പാർട്ടി പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

ബി.ജെ.പി ഭരിക്കുന്ന സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ മിതമായ പ്രകടനമാണ് കോൺഗ്രസ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്. ഉത്തർപ്രദേശിലെ മൊത്തം 80 സീറ്റുകളിൽ എട്ട് സീറ്റുകളും രാജസ്ഥാനിൽ 25 സീറ്റുകളില്‍ 4 സീറ്റുകളും അങ്ങനെ ആകെ 12 സീറ്റുകൾ ആണ് കോണ്‍ഗ്രസ്സിന്‍റെ പ്രതീക്ഷ. ഛത്തീസ്ഗഢ്ലെ 11 സീറ്റുകളില്‍ 4 സീറ്റുകള്‍ കോണ്‍ഗ്രസ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്പോള്‍, മധ്യപ്രദേശിലെ 29 സീറ്റിൽ 3 സീറ്റുകളും, അസംമില്‍14 സീറ്റുകളില്‍ 4 സീറ്റുകളും പാർട്ടി നേടുമെന്നാണ് പ്രവചനം. മഹാരാഷ്ട്രയിൽ 5-6 സീറ്റുകളും ബിഹാറിൽ 2-3 സീറ്റുകളും പാർട്ടി പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ഭരിക്കുന്ന സർക്കാരിൻ്റെ ഭാഗമായ ജാർഖണ്ഡിൽ 4 സീറ്റുകൾ നേടാമെന്നാണ് കോൺഗ്രസ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്. വിവാദമായ ഏകീകൃത സിവിൽ കോഡ് പാസാക്കിയ ഉത്തരാഖണ്ഡിൽ കോൺഗ്രസ് 2 സീറ്റുകൾ നേടുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

അതേസമയം, വൻ ഭൂരിപക്ഷത്തോടെ വീണ്ടും അധികാരത്തിലെത്തുമെന്ന് ബിജെപി ഉറപ്പിച്ചു പറയുന്നു. ബിജെപി സ്വന്തം നിലയിൽ 370-ലധികം സീറ്റുകൾ നേടുന്പോള്‍ എൻഡിഎ മുന്നണി 400 കടക്കുമെന്നാണ് ബിജെപിയുടെ ഉറച്ച വിശ്വാസം. അങ്ങനെ സംഭവിച്ചാല്‍ ഇന്ദിരാഗാന്ധിയുടെ കൊലപാതകത്തെത്തുടർന്ന് കോൺഗ്രസ് സഹതാപ തരംഗം സൃഷ്ടിച്ച 1984 ന് ശേഷമുള്ള ഏറ്റവും ഉയർന്ന സ്‌കോർ 370 ആയിരിക്കും ഇത്. കൂടാതെ 1957 ൽ ആദ്യ പ്രധാനമന്ത്രി ജവഹർലാൽ നെഹ്‌റുവിന് കീഴിൽ കോൺഗ്രസിന ലഭിച്ച സര്‍വ്വകാല റിക്കോര്‍ഡ് സീറ്റുകളുടെ തൊട്ടടുത്ത് ബിജെപി എത്തും.