ബിഹാർ മുഖ്യമന്ത്രി നിതീഷ് കുമാർ വീണ്ടും എൻഡിഎയിലേക്ക്…? ഒരു ദശാബ്ദത്തിനിടെ അഞ്ചാമത്തെ കൂറു മാറ്റം…!!

Print Friendly, PDF & Email

ബീഹാര്‍ മുഖ്യമന്ത്രി നിതീഷ് കുമാർ എൻഡിഎയിലേക്കെന്ന അഭ്യൂഹം ശക്തമാകുന്നതിനിടെ ബിഹാറിൽ ഇന്ന് ബിജെപി സംസ്ഥാന നിർവാഹക സമിതി യോഗം ചേരും. കൂടാതെ, ഞായറാഴ്ച നിയമസഭ കക്ഷി യോഗം വിളിച്ചത് അഭ്യൂഹങ്ങൾ കൂടുതല്‍ ശക്തിപ്പെടുത്തിയിരിക്കുകയാണ്. ബിഹാർ മുഖ്യമന്ത്രിയും ജെഡിയു (യു) അധ്യക്ഷനുമായ നിതീഷ് കുമാർ, ഒരു ദശാബ്ദത്തിനിടെ അഞ്ചാം തവണയാണ് ചേരിമാറ്റത്തിലൂടെ ആയാറാംഗയറാം രാഷ്ട്രീയത്തിന് പുതിയ മാനം നല്‍കുന്നത്. ഇത് രണ്ടാം തവണയാണ് പ്രതിപക്ഷ സഖ്യം ഉപേക്ഷിച്ച് എൻഡിഎയിലേക്ക് ചേക്കേറുന്നത്. കുറച്ചുകാലം മുമ്പുവരെ അദ്ദേഹത്തിന്‍റെ മുന്പില്‍ വാതിലുകൾ അടച്ചിരുന്ന ബിജെപിയും ആ വാതിലുകള്‍ തുറക്കുവാന്‍ തയ്യാറാവുകയാണ്. കാരണം അദ്ദേഹം ഭാഗമായ ഏത് സഖ്യത്തിനും അനുകൂലമായി രാഷ്ട്രീയ കാലാവസ്ഥ മാറ്റുവാന്‍ അദ്ദേഹത്തിന് കഴിയും എന്ന് അവര്‍ തിരിച്ചറിയുന്നു…

2005 മുതൽ സംസ്ഥാനത്ത് ബിജെപിയുമായി അധികാരം പങ്കിട്ട ശേഷം, എട്ട് തവണ മുഖ്യമന്ത്രിയായ നിതീഷ്, 2014 ലെ ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ നരേന്ദ്ര മോദിയെ ഏറെക്കുറെ പ്രധാനമന്ത്രി സ്ഥാനാർത്ഥിയായി ഉയർത്തിക്കാട്ടിയപ്പോൾ 2013 ൽ എന്‍ഡിഎയുമായുള്ള ബന്ധം വിച്ഛേദിച്ചു. ‘ശുദ്ധവും മതേതരവുമായ പ്രതിച്ഛായയുള്ള’ ഒരു നേതാവ് എൻഡിഎയ്ക്ക് ഉണ്ടാകണമെന്ന് അദ്ദേഹത്തിന്‍റെ നിര്‍ദ്ദേശം ബിജെപി കൈകൊള്ളാതിരുന്നതായിരുന്നു ആ ബാന്ധവ വിശ്ചേദനത്തിനു കാരണം. ആ സമയത്ത്, അദ്ദേഹം ‘സംഘ്-മുക്ത് ഭാരത്’ എന്ന ആഹ്വാനവും നൽകിയിരുന്നു, വീണ്ടും ബിജെപിക്കൊപ്പം പോകുന്നതിനു പകരം ധൂളിയായി മാറാനാണ് താൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നതെന്ന് പോലും അവകാശപ്പെട്ട അദ്ദേഹം. ലാലു പ്രസാദിൻ്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ആർജെഡി, കോൺഗ്രസ്, മറ്റ് ചില ചെറിയ പാർട്ടികൾ എന്നിവരുമായി ചേർന്ന് മഹാസഖ്യം രൂപീകരിക്കുകയും 2015 ലെ സംസ്ഥാന നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ 178 സീറ്റുകൾ നേടിയ ‘മഹാസഖ്യം’ത്തിന്റെ മുഖ്യമന്ത്രിയായി വീണ്ടും ചുമതലയേറ്റു.

ഉപമുഖ്യമന്ത്രിയായിരുന്ന തേജസ്വി യാദവ് തനിക്കെതിരെ അഴിമതി ആരോപണങ്ങൾ ഉന്നയിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് 2017 ൽ മഹാസഖ്യവുമായുള്ള ബന്ധം വിച്ഛേദിച്ച നിതീഷ് വീണ്ടും എൻഡിഎയിലേക്ക് മടങ്ങി, 2019 ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിലും 2020 ബിഹാർ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിലും ബിജെപിക്കൊപ്പം മത്സരിച്ചു. എന്നാൽ കഴിഞ്ഞ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ പ്രതീക്ഷിച്ച വിജയം ലഭിക്കാഞ്ഞതിനെ തുടര്‍ന്ന് ബിജെപി നേതാക്കളുടെ നിശിത ആക്രമണത്തിന് വിധേയനായതോടെ, 2022 ഓഗസ്റ്റിൽ അദ്ദേഹം മഹാസഖ്യത്തിലേക്ക് മടങ്ങി. പിന്നീട് ഐഎന്‍ഡിഐഎ എന്ന പ്രതിപപക്ഷ മഹാസഖ്യത്തിന്‍റെ രൂപീകരണത്തിന് നെടുനായകത്വം വഹിച്ചുവെങ്കിലും INDIA മുന്നണിക്ക് വരാന്‍ പോകുന്ന ദേശീയ തിരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ തൻ്റെ ദേശീയ അഭിലാഷം സാധ്യമാകില്ല എന്ന തിരിച്ചറിവില്‍ ഒരു ദശാബ്ദത്തിനിടെ രണ്ടാം തവണയും മഹാസഖ്യം ഉപേക്ഷിച്ച് വീണ്ടും എൻഡിഎ ബാൻഡിലേക്ക് കുതിക്കാൻ ഒരുങ്ങുകയാണ്. 2019ലെ ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ, ബിഹാറിലെ 40ൽ 39 സീറ്റുകളും നേടിയ ബിജെപി-ജനതാദൾ (യുണൈറ്റഡ്) തെളിയിക്കപ്പെട്ട കൂട്ടുകെട്ടാണ്, 20324ലും ഇത് ആവർത്തിച്ചാൽ ദേശീയ രാഷ്ട്രീയത്തിൽ തന്റെ സ്വാധീനം ഒന്നുകൂടി ഒറപ്പിക്കുവാൻ കഴിയുമെന്ന പ്രതീക്ഷയാണ് നിതിഷിനുള്ളത്.

ബിഹാറിൽ ജെഡിയുവിന് 45 സീറ്റുകളും ആർജെഡിക്ക് 79 സീറ്റുകളും ബിജെപിക്ക് 78 സീറ്റുകളുമാണുള്ളത്. കോൺഗ്രസിന് 19 സീറ്റുകളും സിപിഐക്ക് (എം-എൽ) 12 സീറ്റുകളുമാണുള്ളത്. സി.പി.ഐ.എമ്മിനും സി.പി.ഐ.ക്കും ഒപ്പം ഹിന്ദുസ്ഥാനി അവാം മോർച്ചയ്ക്ക് (സെക്കുലർ) നാല് സീറ്റും എ.ഐ.എം.ഐ.എമ്മിന് ഒരു സീറ്റും കൂടാതെ ഒരു സ്വതന്ത്ര നിയമസഭാംഗവുമുണ്ട്. 243 അംഗ ബിഹാർ നിയമസഭയിൽ കേവല ഭൂരിപക്ഷം 122 ആണ്. നിലവിലെ മുന്നണിയായ ആർജെഡി കോൺ​​ഗ്ര​സ് കൂട്ടുകെട്ടിൽ നിന്ന് ജനതാദൾ യുണൈറ്റഡ് (JDU) തലവൻ രാജിവച്ച് ജനുവരി 28ന് ഞായറാഴ്ച വീണ്ടും മുഖ്യമന്ത്രിയായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്യുമെന്ന് വിവിധ സ്രോതസ്സുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നത്. റിപ്പോർട്ടുകൾ വിശ്വസിക്കാമെങ്കിൽ ബിഹാർ ഉപമുഖ്യമന്ത്രിയായി സുശീൽ കുമാർ മോദി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്യും. നിതീഷ് കുമാർ ഞായറാഴ്ച ബി.ജെ.പിയിലേക്ക് മാറുകയാണെങ്കിൽ, ഇത് അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ അഞ്ചാമത്തെ രാഷ്ട്രീയ വഴിത്തിരിവായിരിക്കും ഈ നീക്കം.

ഇന്ത്യാ ബ്ലോക്ക് രൂപീകരിക്കാൻ പ്രാദേശിക പാർട്ടികളെയും കോൺഗ്രസിനെയും ഒരുമിച്ച് കൊണ്ടുവന്നത് നിതീഷാണ്. അരവിന്ദ് കെജ്രിവാൾ, മമത ബാനർജി, ഉദ്ധവ് താക്കറെ, അഖിലേഷ് യാദവ് എന്നിവരെ അദ്ദേഹം കാണുകയും കോൺഗ്രസുമായി ദേശീയ തലത്തിലുള്ള സഖ്യത്തിന് വിമുഖത കാണിക്കുന്നവരോട് ബി.ജെ.പിയെ പരാജയപ്പെടുത്തുകയും അവസാനിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നതാണ്തി തൻ്റെ പ്രാഥമിക ലക്ഷ്യംൽ കൈകോർക്കാൻ അവരെ ബോധ്യപ്പെടുത്തി. സ്വേച്ഛാധിപത്യത്തിൻ്റെ ഭരണം. എന്നിരുന്നാലും, ബാനർജിയും കെജ്‌രിവാളും അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ പേരല്ല, കോൺഗ്രസ് അധ്യക്ഷൻ മല്ലികാർജുൻ ഖാർഗെയെ ഇന്ത്യൻ ബ്ലോക്ക് പ്രധാനമന്ത്രി സ്ഥാനാർത്ഥിയായി നിർദ്ദേശിച്ചതുമുതൽ അദ്ദേഹത്തിൻ്റെ ലക്ഷ്യം പിന്നോട്ട് പോയി – ഈ നിർദ്ദേശം ഖാർഗെ നിരസിച്ചു, കോൺഗ്രസ് അധ്യക്ഷൻ മല്ലികാർജുൻ ഖാർഗെയെ ചെയർപേഴ്‌സണായി തിരഞ്ഞെടുത്തതിന് ശേഷം ജനുവരിയിൽ സഖ്യത്തിൻ്റെ കൺവീനർ സ്ഥാനം നിരസിച്ചതോടെയാണ് നിതീഷ്കുമാറിൻ്റെ ഇന്ത്യാ ബ്ലോക്കിനോടുള്ള അതൃപ്തി പ്രകടമാകുവാൻ തുടങ്ങി.

ഇൻഡ്യ സഖ്യത്തിൽ അസന്തുഷ്ടനായ നിതീഷ് കുമാറിൻ്റെ മുറവിളി കുറച്ചുകാലമായി പ്രചരിക്കുന്നുണ്ട്. മമത ബാനർജിയെയും അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളിനെയും കോൺഗ്രസിൻ്റെ മേശപ്പുറത്ത് എത്തിക്കുന്നതിൽ നിർണായക പങ്കുവഹിച്ചെങ്കിലും തനിക്ക് അർഹതപ്പെട്ട സ്ഥാനം ലഭിക്കാത്തതിൽ നിതീഷ്കുമാർ അസ്വസ്ഥനാണ്. ഇൻഡ്യബ്ലോക്കിലും (ഇന്ത്യൻ നാഷണൽ ഡെവലപ്‌മെൻ്റൽ ഇൻക്ലൂസീവ് അലയൻസ്) അവരുടെ ഏകോപനമില്ലായ്മയിലും നിതീഷ് അസ്വസ്ഥനാണെന്ന് ചില ജെഡിയു നേതാക്കൾ പറയുന്നതായി റിപ്പോർട്ടുണ്ട്. ജെഡിയു നേതാക്കൾ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, കോൺഗ്രസാണ് ഇതിന് ഉത്തരവാദി, സീറ്റ് വിഭജനം ചർച്ച ചെയ്യാൻ ഗ്രാൻഡ് ഓൾഡ് പാർട്ടി വിസമ്മതിച്ചത് വലിയ തർക്കമാണെന്ന് അവർ പറഞ്ഞു. മാത്രമല്ല, ഇൻഡ്യ സഖ്യത്തിൽ തൻ്റെ നിലയ്ക്ക് അനുസൃതമായി സീറ്റ് ലഭിക്കാത്തതിനാൽ നിതീഷ് കുമാറിന് അസന്തുഷ്ടനാണ്. നിതീഷ് കുമാറിനെ കൺവീനറായി നിയമിച്ചതിൽ മമതാ ബാനർജിക്ക് പ്രശ്‌നമുണ്ടാകുമെന്ന് കോൺഗ്രസ് ജെഡിയുവിനോട് സൂചിപ്പിച്ചതായി റിപ്പോർട്ടുണ്ട്. ഇൻഡ്യ സഖ്യത്തിന്റെ കൺവീനറായി ആർ‌ജെഡി നേതാവ് ലാലു പ്രസാദ് തെരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടേക്കാമെന്നും കോൺ​ഗ്രസ്സ് സൂചിപ്പിച്ചുവത്രെ. ഇത് നിതഷ്കുമാറിനെ പ്രകോപിപ്പിച്ചിരിക്കണം”ദേശീയ തെരഞ്ഞെടുപ്പിലേക്ക് വരുമ്പോൾ, രാഷ്ട്രീയ ജനതാദളിനേക്കാൾ ബിജെപിയെ പങ്കാളികളാക്കിയാൽ ജെഡിയുവിൻ്റെ സാധ്യത മെച്ചപ്പെടും.”എന്ന് അദ്ദേഹം കരുതുന്നു. 72 കാരനായ നിതീഷ് കുമാറിനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഇത് അഞ്ചാമത്തെ ക്യാമ്പ് മാറ്റമായിരിക്കും, ഇത് ഇന്ത്യൻ സഖ്യത്തിന് ഗുരുതരമായ തിരിച്ചടി നൽകും. അത് ബി.ജെ.പിക്ക് ഒരു വിജയമാണ്,

സഖ്യകക്ഷികളോട് വളരെക്കുറച്ചു മാത്രം ബഹുമാനം കാണിക്കുന്ന സ്വഭാവമാണ് നിതീഷിനുള്ളത്. 2017ൽ മഹാഗത്ബന്ധൻ ഉപേക്ഷിക്കാനുള്ള തീരുമാനം നിതീഷ് പൊടുന്നനെ പ്രഖ്യാപിച്ചപ്പോൾ ആർജെഡി ഇരുട്ടിൽ തപ്പുകയായിരുന്നു. രണ്ട് വർഷം മുമ്പ് അദ്ദേഹം ബിജെപി വിട്ടപ്പോൾ, വീണ്ടും ക്യാമ്പ് മാറാനുള്ള തീരുമാനം പ്രഖ്യാപിക്കുന്നത് വരെ കാവി പാർട്ടി നേതാക്കൾക്കും ഒരു സൂചനയും ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. നിതീഷ് സുഹൃത്തും ശത്രുവുമായി വളരെക്കാലം പിന്നോട്ട് പോകുന്ന ലാലു പ്രസാദ് യാദവിന് പോലും നിതീഷിൻ്റെ പുതിയ നീക്കത്തെക്കുറിച്ച് അറിയില്ലെന്നാണ് ഇപ്പോൾ ലഭിക്കുന്ന റിപ്പോർട്ടുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നത്. തൻ്റെ സഖ്യകക്ഷികളെ അമ്പരപ്പിക്കാനും എതിരാളികൾക്ക് പ്രിയങ്കരനാകാനും സംസ്ഥാനത്തിൻ്റെ രാഷ്ട്രീയ സ്ഥിതി നിയന്ത്രിക്കാനുള്ള നിതീഷിന്റെ കഴിവ് കേൾവികേട്ടതാണ്.

അവസരവാദത്തിൻ്റെ സീസൺ ഇവിടെ അവസാനിക്കുന്നില്ല. സോഷ്യലിസത്തിൻ്റെയും മതേതരത്വത്തിൻ്റെയും തത്ത്വങ്ങളിൽ കെട്ടിപ്പടുത്ത തൻ്റെ രാഷ്ട്രീയ പൈതൃകത്തെക്കുറിച്ച് ശ്രദ്ധിക്കാത്ത പഴയ സ്കൂൾ നേതാവായി നിതീഷ് ഒരിക്കൽ കൂടി തരംതാണ് രാഷ്ട്രീയ മൂല്യങ്ങളിലുള്ള വിശ്വാസം തകർത്താൽ നിതീഷ് ഇന്ത്യൻ രാഷ്ട്രീയത്തിൽ ഒരു ബാധ്യതയാണെന്ന് വ്യക്തമാകും. രാഷ്ട്രീയ വൈദഗ്ധ്യത്തിനും പക്വതയ്ക്കും പേരുകേട്ട ബീഹാറിനൊപ്പം അയാ രാമന്മാരും ഗയാ രാമന്മാരും ഉണ്ടെന്ന് വീണ്ടും തെളിയിക്കപ്പെടും. നിതീഷിൻ്റെ പെരുമാറ്റം രാജ്യത്തിൻ്റെ സമ്പന്നമായ രാഷ്ട്രീയപാരമ്പര്യത്തിന്മേൽ കരിമേഘം വിതറുന്ന ഒന്നായി മാറും.