ഹൂതികളുടെ ആക്രമണം തുടരുന്നതിനിടെ ഇറാനിയൻ യുദ്ധക്കപ്പൽ ചെങ്കടലിൽ പ്രവേശിച്ചു

Print Friendly, PDF & Email

യെമനിലെ ഹൂതി വിമതരിൽ നിന്ന് ഇസ്രായേലിനെതിരെ ആവർത്തിച്ചുള്ള മിസൈൽ, ഡ്രോൺ ആക്രമണങ്ങളുടെയും നിർണായകമായ അന്താരാഷ്ട്ര ജലപാതയിൽ ഹൂതികൾ മർച്ചന്റ് ഷിപ്പിംഗിനെതിരെ നടത്തിയ ആക്രമണങ്ങളുടെയും പശ്ചാത്തലത്തിലാണ് ഇറാനിയന്‍ യുദ്ധക്കപ്പല്‍ ചെങ്കടലില്‍ പ്രവേശിച്ചത്. ഇന്ത്യൻ മഹാസമുദ്രത്തിലെ ഏദൻ ഉൾക്കടലുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന ചെങ്കടലിന്റെ തെക്കേ അറ്റത്തുള്ള ബാബ് എൽ-മണ്ടേബ് കടലിടുക്കിലൂടെയാണ് അൽബോർസ് ഡിസ്ട്രോയർ ചെങ്കടലിൽ പ്രവേശിച്ചതെന്ന് വാര്‍ത്ത ഏജൻസികള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നു.

അൽബോർസ് യുദ്ധക്കപ്പൽ ചെങ്കടലിലേക്ക് വിന്യസിച്ചതിന് ഇറാന്‍ പ്രത്യേക കാരണങ്ങൾ പറഞ്ഞില്ല, എന്നാൽ 2009 മുതൽ ഈ പ്രദേശത്ത് ഇറാനിയൻ സൈനിക കപ്പലുകൾ പ്രവർത്തിച്ചിരുന്നുവെന്ന് ഇറാന്‍ അവകാശപ്പെട്ടു. 2009 മുതൽ “കപ്പൽപ്പാതകൾ സുരക്ഷിതമാക്കുന്നതിനും കടൽക്കൊള്ളക്കാരെ തുരത്തുന്നതിനും” ഇറാന്റെ നാവികസേന ഈ പ്രദേശത്ത് പ്രവർത്തിക്കുന്നുണ്ടെന്ന നിലപാടിലാണ് ഇറാന്‍.

The US Navy’s aircraft carrier USS Dwight D. Eisenhower transits the Strait of Hormuz on November 26, 2023. (Photo by US Department of Defense / AFP)x

യെമനിലെ ഇറാൻ പിന്തുണയുള്ള ഹൂതി വിമതർ ജലപാതയിലെ വ്യാപാര കപ്പൽ ഗതാഗതത്തിന് നേരെ നടത്തിയ മിസൈൽ, ഡ്രോൺ ആക്രമണങ്ങളെത്തുടർന്ന് ഡിസംബർ ആദ്യം ചെങ്കടലിനായി യുഎസ് ഒരു ബഹുരാഷ്ട്ര നാവിക ദൗത്യസേന രൂപീകരിച്ചു പ്രവര്‍ത്തനം ആരംഭിച്ചിരുന്നു. ഞായറാഴ്ച, യു‌എസ്‌എസ് ഐസൻ‌ഹോവർ കാരിയർ സ്ട്രൈക്ക് ഗ്രൂപ്പിൽ നിന്നുള്ള യുഎസ് നാവികസേനയുടെ ഹെലികോപ്റ്ററുകൾ യെമനിൽ നിന്ന് മെഴ്‌സ്‌ക് ചരക്ക് കപ്പലിൽ കയറാൻ ശ്രമിച്ച ഹൂതി വിമതർക്ക് നേരെ വെടിയുതിർത്തു, ഹൂതികൾ 10 പോരാളികൾ മരിക്കുകയോ കാണാതാവുകയോ ചെയ്തു.

ഒക്‌ടോബർ ഏഴിന് ഇസ്രയേലിനെതിരായ ക്രൂരമായ ആക്രമണത്തെത്തുടർന്ന് ഹമാസ് ഭീകരസംഘടനയുമായി ഇസ്രായേൽ തുടരുന്ന യുദ്ധത്തിനിടയിൽ ഇസ്രായേൽ ഗാസ മുനമ്പിലെ ഫലസ്തീനികളുടെ ഐക്യദാർഢ്യമായാണ് ചെങ്കടലില്‍ ചരക്കു കപ്പലുകള്‍ക്ക് നേരെയുള്ള ആക്രമണമെന്ന് ഹൂതികൾ പറയുന്നു. ഇന്റർനാഷണൽ ചേംബർ ഓഫ് ഷിപ്പിംഗിന്റെ കണക്കനുസരിച്ച് ആഗോള വ്യാപാരത്തിന്റെ 12 ശതമാനം ചെങ്കടലിലൂടെയാണ് കടന്നുപോകുന്നത്,
.
“ചെങ്കടലിലെ നാവിഗേഷൻ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന് നേരെയുള്ള ഭീഷണി തടയാൻ” ഹൂതികൾക്കെതിരെ “നേരിട്ട് നടപടിയെടുക്കാൻ” ബ്രിട്ടൻ തയ്യാറാണെന്ന് തിങ്കളാഴ്ച ബ്രിട്ടന്റെ പ്രതിരോധ സെക്രട്ടറി ഗ്രാന്റ് ഷാപ്പ്സ് പറഞ്ഞു. ബ്രിട്ടീഷ് വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറി ഡേവിഡ് കാമറൂൺ ഞായറാഴ്ച ഇറാനിയൻ വിദേശകാര്യമന്ത്രി ഹുസൈൻ അമീർ-അബ്ദുള്ളാഹിയാനുമായി ചെങ്കടൽ സംഘർഷത്തെക്കുറിച്ച് ചര്‍ച്ച നടത്തി. ഹൂതികൾക്ക് ടെഹ്‌റാൻ നൽകുന്ന “ദീർഘകാല പിന്തുണ” ചൂണ്ടിക്കാട്ടി “ഈ ആക്രമണങ്ങൾ തടയുന്നതിനുള്ള ഉത്തരവാദിത്തം ഇറാനാണെന്ന് അദ്ദേഹം വ്യക്തമാക്കി,” ഇസ്രയേലിനെതിരായ ഹൂതികളുടെ ആക്രമണത്തിൽ ഇറാന് ആഴത്തിൽ പങ്കുണ്ടെന്ന് യുഎസ് നേരത്തെ ആരോപിച്ചിരുന്നു.

എന്നാല്‍ ഇത്തരം ആരോപണങ്ങൾ ഇറാൻ നിഷേധിച്ചു, , ചില പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങളുടെ “ഇരട്ട നിലവാരത്തെയാണ് ഇത് കാണിക്കുന്നത്.” ഗാസ യുദ്ധത്തിൽ “ഇസ്രായേൽ ഭരണകൂടത്തെ … പ്രദേശത്തിന് തീയിടാൻ അനുവദിക്കാനാവില്ല”. ഹൂതി വിമതർ സ്വന്തം നിലയിലാണ് പ്രവർത്തിക്കുന്നതെന്ന് ഇറാൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു.