തെക്കൻ ഗാസയിലേക്കും കര ആക്രമണം വ്യാപിപ്പിച്ച് ഇസ്രായേൽ.

Print Friendly, PDF & Email

പോരാട്ടം തുടരുന്ന വടക്കൻ ഗാസയിൽ നടത്തിയ അതേ തീവ്രതയോടെ തെക്കൻ ഗാസയിലേക്ക് ഞായറാഴ്ച കര ആക്രമണം വ്യാപിപ്പിച്ചതായി ഇസ്രായേൽ സൈന്യം സ്ഥിരീകരിച്ചു. ഞങ്ങൾ [ഹമാസ്] ബറ്റാലിയൻ കമാൻഡർമാരെയും കമ്പനി കമാൻഡർമാരെയും നിരവധി പ്രവർത്തകരെയും കൊന്നു. ഇന്നലെ രാവിലെ ഞങ്ങൾ ഗാസ മുനമ്പിന്റെ തെക്ക് ഭാഗത്തും ഇതേ നീക്കം ആരംഭിച്ചു.

“ഇത് ശക്തി കുറഞ്ഞതായിരിക്കില്ല, ഫലങ്ങൾ കുറവായിരിക്കില്ല” തെക്കൻ ഇസ്രായേലിലെ ഗാസ ഡിവിഷനിൽ സൈനികരോട് സംസാരിച്ച IDF ചീഫ് ഓഫ് സ്റ്റാഫ് ലെഫ്റ്റനന്റ് ജനറൽ ഹെർസി ഹലേവി പറഞ്ഞു, “ഹമാസ് കമാൻഡർമാർ എല്ലായിടത്തും ഐഡിഎഫിനെ കാണും. “ഏറ്റവും സമഗ്രമായ രീതിയിൽ പ്രവർത്തിക്കാനുള്ള കഴിവ് ഞങ്ങൾക്കുണ്ട്, ഗാസ മുനമ്പിന്റെ വടക്കുഭാഗത്ത് ഞങ്ങൾ അത് ശക്തിയോടെയും സമഗ്രമായും ചെയ്തതുപോലെ, ഗാസ മുനമ്പിന്റെ തെക്ക് ഭാഗത്തും ഞങ്ങൾ അത് ചെയ്യുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. വടക്കൻ ​ഗാസയിലും പോരാട്ടം തുടരുകയാണെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. “ഗാസ മുനമ്പിലെ എല്ലാ മേഖലകളിലേക്കും” സൈന്യം കര ആക്രമണം വ്യാപിപ്പിക്കുകയാണെന്ന് ഞായറാഴ്ച പിന്നീട് നടത്തിയ പത്രസമ്മേളനത്തിൽ ഐഡിഎഫ് വക്താവ് റിയർ അഡ്‌എം ഡാനിയൽ ഹഗാരി പറഞ്ഞു.

ഒക്‌ടോബർ അവസാനത്തിൽ കരസേന ആക്രമണം ആരംഭിച്ചതിന് ശേഷം ആദ്യമായി തെക്കൻ ഗാസ മുനമ്പിൽ ഐഡിഎഫ് കരസേന യുദ്ധം ആരംഭിച്ചുവെന്ന സ്ഥിരീകരിക്കാത്ത റിപ്പോർട്ടുകൾക്ക് പിന്നാലെയാണ് സൈന്യത്തിന്റെ സ്ഥിരീകരണം വന്നിരിക്കുന്നത്. ഗാസയിലെ പ്രധാന വടക്ക്-തെക്ക് ഹൈവേയായ സലാഹ് എ-ദിൻ റോഡിൽ ദേർ അൽ ബലാഹിനും ഖാൻ യൂനിസിനും ഇടയിൽ ഇസ്രായേൽ ടാങ്കുകളുടെ വിന്യാസം കണ്ടതായി സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ പോസ്റ്റ് ചെയ്ത ഫൂട്ടേജ് കാണിക്കുന്നു. ഖാൻ യൂനിസിന്റെ വടക്കുകിഴക്കൻ പ്രദേശങ്ങളിൽ ഞായറാഴ്ച ഐഡിഎഫ് സൈനികരുമായി ഏറ്റുമുട്ടിയതായി ഹമാസും പലസ്തീനിയൻ ഇസ്ലാമിക് ജിഹാദ് ഭീകരസംഘടനകളും അവകാശപ്പെടുന്നതിനിടെയാണ് ദൃശ്യങ്ങൾ പുറത്തുവന്നത്.

വടക്കൻ ഗാസയിലെ സിവിലിയന്മാരോട് സുരക്ഷയ്ക്കായി സ്ട്രിപ്പിന്റെ തെക്കൻ ഭാഗത്തേക്ക് മാറാൻ സൈന്യം ആവർത്തിച്ച് ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു, എന്നാൽ തെക്ക് ആക്രമണം കടുപ്പിച്ചത് അവരെ വീണ്ടും അപകടത്തിലാക്കിയിരിക്കുകയാണ്. ഗാസയുടെ വടക്കൻ ഭാഗത്ത് ചെയ്തതുപോലെ വൻതോതിൽ പലായനം ചെയ്യണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെടുന്നതിനുപകരം, ഗസ്സ മുനമ്പിലെ ഫലസ്തീനികൾ സജീവമായ പോരാട്ട മേഖലകൾ ഒഴിവാക്കാൻ എവിടെ പോകാം എന്നതിന്റെ വിശദമായ ഭൂപടം സൈന്യം പ്രസിദ്ധീകരിക്കാൻ തുടങ്ങിയിട്ടുണ്ട്.

മോചിപ്പിക്കാൻ ഉദ്ദേശിച്ച ബന്ദികളുടെ പട്ടിക ഹമാസ് നൽകാത്തതിനെത്തുടർന്ന് ഏഴു ദിവസത്തെ വെടിനിർത്തൽ വെള്ളിയാഴ്ച അവസാനിച്ചിരുന്നു. അതിനു മുമ്പായി 81 ഇസ്രായേലികൾ, 23 തായ് പൗരന്മാരും ഒരു ഫിലിപ്പിനോയും അടക്കം സ്ത്രീകളും പ്രായപൂർത്തിയാകാത്തവരുമായ 105 സിവിലിയൻ ബന്ദികളെ ഹമാസ് വിട്ടയച്ചു. 137 ബന്ദികൾ ഗാസയിൽ അവശേഷിക്കുന്നുണ്ടെന്നാണ് കരുതുന്നത്. പകരമായി വിവിധ ഭീകരവാദ കുറ്റങ്ങൾ ചുമത്തി തടവിലാക്കിയ 210 പലസ്തീൻ സുരക്ഷാ തടവുകാരെ ഇസ്രായേൽ, മോചിപ്പിച്ചു, കൂടാതെ, നാല് ടാങ്കർ ഇന്ധനവും നാല് ടാങ്കർ പാചകവാതകവും ഉൾപ്പെടെ 200-ഓളം ട്രക്കുകൾ ഓരോ ദിവസവും ഗാസയിൽ പ്രവേശിച്ചു. ഗാസ മുനമ്പിലെ കരസേനാ ആക്രമണത്തിൽ 72 ഐഡിഎഫ് സൈനികർ കൊല്ലപ്പെട്ടു. എന്നാൽ ഇസ്രായേൽ സൈന്യത്തിന്റെ ആക്രമണത്തിൽ 15,500-ലധികം ആളുകൾ കൊല്ലപ്പെട്ടതായി ഹമാസ് പറയുന്നു. ഈ നമ്പറുകൾ സ്വതന്ത്രമായി പരിശോധിച്ചിട്ടില്ല, കൂടാതെ തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകൾ വിക്ഷേപിച്ച തെറ്റായ റോക്കറ്റുകളാൽ കൊല്ലപ്പെട്ട പോരാളികളും ഫലസ്തീനിയൻ സിവിലിയന്മാരും ഉൾപ്പെടുന്നുവെന്ന് വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്നു.

ഇസ്രായേൽ ഗാസ മുനമ്പിൽ ഇതുവരെ 10,000 വ്യോമാക്രമണങ്ങൾ നടത്തിയതായി സൈന്യം ഞായറാഴ്ച പറഞ്ഞു. ഈ വ്യോമാക്രമണങ്ങൾക്ക് നേതൃത്വം നൽകിയത് ഇസ്രയേലി വ്യോമസേനയുടെ സഹകരണ യൂണിറ്റ് എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന (കോ-ഓപ്പറേഷൻ യൂണിറ്റ് 5620) വിഭാ​ഗമാണ്. ഇത് വ്യോമസേനയും കരസേനയും തമ്മിലുള്ള പ്രവർത്തനങ്ങൾ ഏകോപിപ്പിക്കുന്നു. സ്ട്രിപ്പിലെ മുതിർന്ന ഹമാസിന്റെ നേതൃത്വത്തെ കണ്ടെത്താൻ ഞങ്ങൾ രാപ്പകലില്ലാതെ നിരീക്ഷിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ഓരോന്നിനെയും ഇല്ലാതാക്കുകയാണ് ലക്ഷ്യം,” ഒരു ചോദ്യത്തിന് മറുപടിയായി IDF വക്താവ് പറഞ്ഞു.