ഇസ്രായേല്‍ ഹമാസ് വെടിനിർത്തൽ കരാര്‍ രണ്ടു ദിവസത്തേക്കും കൂടി നീട്ടിയതായി ഖത്തര്‍

Print Friendly, PDF & Email

തിങ്കളാഴ്ച രാത്രി അവസാനിക്കേണ്ട നാലുദിവസത്തെ ഇസ്രായേല്‍ ഹമാസ് പ്രാരംഭ വെടിനിർത്തൽ കരാര്‍ രണ്ടു ദിവസത്തേക്കും കൂടി നീട്ടിയതായി വെടിനിര്‍ത്തല്‍ കരാറിന് മധ്യസ്ഥം വഹിച്ച ഖത്തര്‍ അറിയിച്ചു. ഗാസ മുനമ്പിനെ ചുടലക്കളമാക്കിയ എഴാഴ്ച നീണ്ട യുദ്ധമാണ് മാനുഷിക വെടിനിർത്തൽ രണ്ട് ദിവസത്തേക്ക് കൂടി നീട്ടാൻ ധാരണയായതായി ഖത്തർ വിദേശകാര്യ വക്താവ് സോഷ്യൽ മീഡിയ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമായ എക്‌സിൽ ഒരു പോസ്റ്റിൽ പറഞ്ഞു. ഇസ്രായേലിൽ നിന്ന് ഉടനടി പ്രതികരണമൊന്നും ഉണ്ടായില്ല, എന്നാൽ വൈറ്റ് ഹൗസ് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ ധാരണയിൽ എത്തിയതായി സ്ഥിരീകരിച്ചു.

ഇരുവിഭാഗങ്ങൾക്കുമിടയിൽ പരോക്ഷമായ ചർച്ചകൾക്ക് സൗകര്യമൊരുക്കുന്ന ഖത്തറുമായും ഈജിപ്തുമായും ഉടമ്പടി രണ്ടുദിവസത്തേക്ക് നീട്ടാൻ സമ്മതിച്ചതായും ഹമാസ് അറിയിച്ചു. ഖത്തറിലെയും ഈജിപ്തിലെയും സഹോദരങ്ങളുമായി താത്കാലിക മാനുഷിക ഉടമ്പടി രണ്ട് ദിവസത്തേക്ക് കൂടി നീട്ടാൻ ധാരണയായിട്ടുണ്ട്, മുൻ ഉടമ്പടിയിലെ അതേ വ്യവസ്ഥകളോടെ ഹമാസ് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ റോയിട്ടേഴ്‌സുമായുള്ള ഫോൺ കോളിൽ പറഞ്ഞു.

എത്ര ബന്ദികളെ മോചിപ്പിക്കുമെന്ന് പ്രഖ്യാപനങ്ങളിലൊന്നും വ്യക്തമാക്കിയിട്ടില്ല, എന്നാൽ നേരത്തെ ഈജിപ്തിലെ സ്റ്റേറ്റ് ഇൻഫർമേഷൻ സർവീസ് മേധാവി ദിയാ റഷ്‌വാൻ, ചർച്ചകൾ നടക്കുന്ന കരാറിൽ ഒക്‌ടോബർ 7 ന് ഹമാസ് പിടിച്ചെടുത്തവരിൽ നിന്ന് 20 ഇസ്രായേലി ബന്ദികളെ മോചിപ്പിക്കുന്നത് ഉൾപ്പെടുമെന്ന് പറഞ്ഞിരുന്നു. തെക്കൻ ഇസ്രായേലിൽ ആക്രമണം. പകരമായി ഇസ്രായേൽ ജയിലുകളിൽ കഴിയുന്ന 60 പലസ്തീൻ തടവുകാരെ മോചിപ്പിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

തിങ്കളാഴ്ച 11 ഇസ്രായേലി ബന്ദികളെ മോചിപ്പിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതിനാൽ, 33 പലസ്തീൻകാരെ മോചിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ചർച്ചകൾ തുടരുകയാണ്, റാഷ്വാൻ കൂട്ടിച്ചേർത്തു. ഞായറാഴ്ച, 4 വയസ്സുള്ള ഒരു ഇസ്രായേൽ-അമേരിക്കൻ പെൺകുട്ടി ഉൾപ്പെടെ 17 പേരെ ഹമാസ് മോചിപ്പിച്ചു, ഇതോടെ തീവ്രവാദ സംഘം വെള്ളിയാഴ്ച മുതൽ വിദേശികളടക്കം 58 ആയി മോചിപ്പിച്ചു. ഞായറാഴ്ച 39 കൗമാരക്കാരായ പലസ്തീൻ തടവുകാരെ ഇസ്രായേൽ മോചിപ്പിച്ചു, ഇതോടെ ഉടമ്പടി പ്രകാരം മോചിപ്പിച്ച ഫലസ്തീനികളുടെ എണ്ണം 117 ആയി. നിലവിലെ കരാർ പ്രകാരം, ഗാസയിൽ ബന്ദികളാക്കിയ 50 ഇസ്രായേലി സ്ത്രീകളെയും കുട്ടികളെയും ഹമാസ് മോചിപ്പിക്കും. ഇടപാടിന് വിട്ടുനൽകാൻ കഴിയുന്ന വിദേശികളുടെ എണ്ണത്തിന് പരിധിയില്ല. 14 വിദേശികളും ഇരട്ട പൗരത്വമുള്ള 80 ഇസ്രായേലികളും ഉൾപ്പെടെ 184 ബന്ദികളാണ് ഹമസിന്‍റെ കൈകളിലുള്ളതെന്ന് ഇസ്രായേൽ സർക്കാർ വക്താവ് പറഞ്ഞു.

ഒക്‌ടോബർ 7 ന് ഹമാസ് ഇസ്രയേലിനെ ആക്രമിക്കുകയും 1,200 പേരെ കൊല്ലുകയും 240 ഓളം ബന്ദികളെ ഗാസയിലേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടുപോകുകയും ചെയ്തതിന് ശേഷമുള്ള ഏഴാഴ്ചയ്ക്കിടെയുള്ള പോരാട്ടത്തിന്റെ ആദ്യ യുദ്ധ വിരാമമായിരുന്നു കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച സമ്മതിച്ച ഉടമ്പടി, ഇസ്രായേൽ കണക്കുകൾ പ്രകാരം.

ആ ആക്രമണത്തിന് മറുപടിയായി, ഇസ്രായേൽ ഗാസ എൻക്ലേവിൽ ബോംബ്വര്‍ഷിക്കുകയും വടക്കന്‍ ഗാസയില്‍ ഒരു കര ആക്രമണം നടത്തുകയും ചെയ്തു. 14,800 ഫലസ്തീനികൾ കൊല്ലപ്പെട്ടു, ഗാസ ആരോഗ്യ അധികാരികൾ പറയുന്നു, ലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകൾ പലായനം ചെയ്തു.

ഹമാസ് ഭരിക്കുന്ന എൻക്ലേവിന്റെ വിശാലമായ പ്രദേശങ്ങൾ ഇസ്രായേൽ വ്യോമാക്രമണങ്ങളാലും പീരങ്കി ബോംബുകളാലും തകര‍്ന്ന് തരിപ്പണമായി. ഭക്ഷണം, ഇന്ധനം, കുടിവെള്ളം, മരുന്ന് എന്നിവയുടെ വിതരണം നിലച്ചതോടെ മാനുഷിക പ്രതിസന്ധി ഉടലെടുത്തു.