വെടിനിര്‍ത്തല്‍ നാളെ മുതല്‍

Print Friendly, PDF & Email

ഇസ്രായേൽ, പലസ്തീൻ ഇസ്ലാമിസ്റ്റ് തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പായ ഹമാസും വെള്ളിയാഴ്ച രാവിലെ നാല് ദിവസത്തെ വെടിനിർത്തൽ ആരംഭിക്കുമെന്നും 13 ഇസ്രായേലി സ്ത്രീകളും കുട്ടികളും അടങ്ങുന്ന ആദ്യ സംഘത്തെ അന്നുതന്നെ മോചിപ്പിക്കുമെന്നും ഖത്തറിലെ മധ്യസ്ഥർ അറിയിച്ചു. പ്രാദേശിക സമയം രാവിലെ 7 മണിക്ക് (0500 GMT) വെടിനിർത്തൽ ആരംഭിക്കുമെന്നും വടക്കൻ, തെക്കൻ ഗാസയിൽ സമഗ്രമായ വെടിനിർത്തൽ ഏർപ്പെടുത്തുമെന്നും ഖത്തർ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. പ്രായമായ സ്ത്രീകൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ആദ്യ ബന്ദികളെ വൈകുന്നേരം 4 മണിയോടെ മോചിപ്പിക്കുമെന്നും നാല് ദിവസത്തിനുള്ളിൽ മൊത്തം എണ്ണം 50 ആയി ഉയരുമെന്നും മന്ത്രാലയ വക്താവ് മജീദ് അൽ അൻസാരി ഖത്തർ തലസ്ഥാനമായ ദോഹയിൽ പറഞ്ഞു. അതോടെ കൂടുതൽ സഹായം ഗാസയിലേക്ക് ഒഴുകാൻ തുടങ്ങുമെന്നും അദ്ദേഹം അറിയിച്ചു

ഫലസ്തീനികൾ ഇസ്രായേൽ ജയിലിൽ നിന്ന് മോചിതരാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നതായി അദ്ദേഹം മാധ്യമപ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു. “ശാശ്വതമായ ഒരു ഉടമ്പടി നേടുന്നതിനുള്ള വിശാലമായ പ്രവർത്തനം ആരംഭിക്കുന്നതിനുള്ള അവസരത്തിലേക്ക് ഈ ഉടമ്പടി നയിക്കുമെന്ന് ഞങ്ങൾ എല്ലാവരും പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.”

ഗാസ മുനമ്പിൽ നിന്ന് മോചിപ്പിക്കപ്പെടേണ്ട ബന്ദികളുടെ പ്രാഥമിക ലിസ്റ്റ് ഇസ്രായേലിന് ലഭിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും കുടുംബങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരുന്നുവെന്നും ഇസ്രായേൽ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഓഫീസ് പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു. ദോഹയിലെ ഒരു ഓപ്പറേഷൻ റൂം വെടിനിർത്തലും ബന്ദികളെ മോചിപ്പിക്കുന്നതും നിരീക്ഷിക്കുമെന്നും ഇസ്രായേൽ, ദോഹയിലെ ഹമാസ് രാഷ്ട്രീയ ഓഫീസ്, ഇന്റർനാഷണൽ കമ്മിറ്റി ഓഫ് റെഡ് ക്രോസ് (ഐസിആർസി) എന്നിവയുമായി നേരിട്ട് ആശയവിനിമയം നടത്തുമെന്നും ഖത്തർ പറഞ്ഞു. മോചിപ്പിക്കപ്പെടുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്ന ബന്ദികളുടെ പട്ടികയും തടവുകാരും സ്വീകരിക്കുന്നുണ്ടെന്നും കരാർ മാനിക്കാൻ ഇരുവശത്തും ആഹ്വാനം ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്നും ഈജിപ്തിലെ സ്റ്റേറ്റ് ഇൻഫർമേഷൻ സർവീസ് മേധാവി ദിയാ റാഷ്വാൻ പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

“ഇത് പ്രതീക്ഷാജനകമായ നിമിഷമാണെങ്കിലും, ഞങ്ങളുടെ ജോലി ഇതുവരെ പൂർത്തിയായിട്ടില്ല. വരുന്ന ആഴ്‌ചകളിൽ ഗാസയിൽ നിന്ന് ബാക്കിയുള്ള എല്ലാ ബന്ദികളെയും മോചിപ്പിക്കാൻ ഞങ്ങൾ തുടർന്നും പ്രവർത്തിക്കും,” ഒരു യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ വാഷിംഗ്ടണിൽ പറഞ്ഞു.

ഇസ്രായേൽ കണക്കുകൾ പ്രകാരം ഒക്ടോബർ 7 ന് ഹമാസിൽ നിന്നുള്ള തോക്കുധാരികൾ അതിർത്തി വേലി കടന്ന് 1,200 പേരെ കൊല്ലുകയും 240 ഓളം ബന്ദികളെ പിടികൂടുകയും ചെയ്തതിന് ശേഷമാണ് ഇസ്രായേൽ ഗാസയിൽ വിനാശകരമായ ആക്രമണം ആരംഭിച്ചത്. അതിനുശേഷം, 13,000 ഗസ്സക്കാർ ഇസ്രായേൽ ബോംബാക്രമണത്തിൽ കൊല്ലപ്പെട്ടു, അവരിൽ 40% കുട്ടികളും, ഫലസ്തീൻ ആരോഗ്യ അധികാരികളുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ. എന്നിരുന്നാലും, ഇസ്രായേൽ ബോംബാക്രമണത്തിൽ ആരോഗ്യ സേവനം തകർന്നതിനാൽ കാലികമായ കണക്ക് നിലനിർത്തുന്നത് കൂടുതൽ ബുദ്ധിമുട്ടാണെന്ന് അവർ പറഞ്ഞു.

അന്താരാഷ്‌ട്ര മധ്യസ്ഥർ ഉടമ്പടി കരാറിനെ ശത്രുതയ്‌ക്ക് കൂടുതൽ വിരാമമിടാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു, എന്നാൽ തങ്ങൾ യുദ്ധത്തിലേക്ക് മടങ്ങുമെന്ന് ഇരുപക്ഷവും പറഞ്ഞു. ചർച്ചകൾ നീട്ടിക്കൊണ്ടുപോകാൻ വേണ്ടി മാത്രം വ്യാഴാഴ്ച ഒരു ദിവസം മുമ്പ് ഇസ്രായേലുമായി സന്ധി പ്രഖ്യാപിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്ന ഹമാസ് – തങ്ങളുടെ സേനയിൽ നിന്നുള്ള എല്ലാ ശത്രുതകളും അവസാനിപ്പിക്കുമെന്ന് ടെലിഗ്രാം ചാനലിൽ സ്ഥിരീകരിച്ചു.

വെടിനിർത്തലിന് മുന്നോടിയായി, കൂടുതൽ തീവ്രമായ ആക്രമണമാണ് ഇസ്രായേൽ ​ഗാസക്കുനേരെ അഴിച്ചുവിട്ടത്. ഇന്ന് ഒറ്റദിവസം ഇസ്രായേലി ജെറ്റുകൾ 300 ലധികം ലക്ഷ്യങ്ങൾ ആക്രമിക്കുകയും ഗാസ സിറ്റിക്ക് വടക്ക് ജബാലിയ അഭയാർത്ഥി ക്യാമ്പിന് ചുറ്റും സൈനികർ കനത്ത പോരാട്ടത്തിൽ ഏർപ്പെടുകയും ചെയ്തു. സൈന്യത്തിന് നിർത്താനുള്ള ഉത്തരവ് ലഭിക്കുന്നതുവരെ ഓപ്പറേഷൻ തുടരുമെന്ന് സൈനിക വക്താവ് പറഞ്ഞു. ഇസ്രായേലിലെ അതിർത്തി വേലിക്ക് അപ്പുറത്ത് നിന്ന്, വടക്കൻ ഗാസയുടെ യുദ്ധമേഖലയ്ക്ക് മുകളിൽ കനത്ത വെടിവയ്പ്പിന്റെയും പൊട്ടിത്തെറിക്കുന്ന സ്ഫോടനങ്ങളുടെയും ശബ്ദത്തോടൊപ്പം പുക മേഘങ്ങൾ ഉയരുന്നത് കാണാമായിരുന്നു. ഗാസയിലെ പ്രധാന തെക്കൻ നഗരമായ ഖാൻ യൂനിസിലുണ്ടായ വ്യോമാക്രമണത്തിൽ 15 പേരെങ്കിലും കൊല്ലപ്പെട്ടതായി പലസ്തീൻ മാധ്യമങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.ഹമാസ് പോരാളികൾ റെസിഡൻഷ്യൽ കെട്ടിടങ്ങളും ആശുപത്രികൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ള മറ്റ് സിവിലിയൻ കെട്ടിടങ്ങളും മറയായി ഉപയോഗിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഇസ്രായേൽ പറയുന്നു. ഹമാസ് ഇത് നിഷേധിക്കുന്നു.

ബന്ദികളുടെ ഗതിയെക്കുറിച്ച് തങ്ങൾക്ക് ഇപ്പോഴും ഒന്നും അറിയില്ലെന്ന് പറയുന്ന ഇസ്രായേൽ “അവർ ജീവിച്ചിരിപ്പുണ്ടെന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് അറിയേണ്ടതുണ്ട്, അവർക്ക് സുഖമുണ്ടെങ്കിൽ. ഇത് ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ കാര്യമാണ്,” ഇസ്രായേൽ സൈനിക വക്താവ് വ്യക്തമാക്കി. സൈനിക കമാൻഡ് സെന്ററുകൾ, ഭൂഗർഭ ഭീകര തുരങ്കങ്ങൾ, ആയുധ സംഭരണ കേന്ദ്രങ്ങൾ, ആയുധ നിർമാണ കേന്ദ്രങ്ങൾ, ടാങ്ക് വിരുദ്ധ മിസൈൽ വിക്ഷേപണ പോസ്റ്റുകൾ എന്നിവിടങ്ങളിൽ കഴിഞ്ഞ ദിവസം നടത്തിയ ആക്രമണങ്ങളിൽ തകർന്നതായി ഇസ്രായേൽ പറഞ്ഞു. ബോംബെറിഞ്ഞ അവശിഷ്ടങ്ങളാൽ ചുറ്റപ്പെട്ട തകർന്ന തെരുവുകളിൽ കാൽനട പട്രോളിംഗ് നടത്തുന്ന സൈനികരുടെ വീഡിയോ അവർ പുറത്തുവിട്ടു. ഗാസയിലെ ഏറ്റവും വലിയ ആശുപത്രിയായ അൽ ഷിഫയുടെ പങ്കിനെ ചോദ്യം ചെയ്തതിന് ഗസ്സയിലെ ഏറ്റവും വലിയ ആശുപത്രിയുടെ തലവനെ തങ്ങൾ കസ്റ്റഡിയിലെടുത്തതായി ഇസ്രായേൽ അറിയിച്ചു.