ഇന്ത്യൻ വ്യോമയാന മേഖല പ്രായപൂർത്തിയാവുകയാണെന്ന് ന്യൂയോർക്ക് ടൈംസ്

Print Friendly, PDF & Email

ഇന്ത്യൻ വ്യോമയാന വ്യവസായം പ്രായപൂർത്തിയാവുകയാണെന്നും ലോകത്തില്‍ വിമാനങ്ങൾ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ വാങ്ങുന്ന രാജ്യം ഇന്ത്യ ആയി മാറിയിരിക്കുകയാണെന്നും ന്യൂയോര്‍ക്ക് ടൈംസ്. ലോക വേദിയിൽ മികച്ച നിലയിലേക്കെത്താൻ രാജ്യം ഒരുങ്ങുമ്പോൾ അതിനനുസൃതമായി വിമാനങ്ങൾ വാങ്ങുന്നതിൽ ലോകത്തിലെ എല്ലാ രാജ്യങ്ങളെയും പിന്തള്ളി ഇന്ത്യ മുന്നേറുകയാണെന്നാണ് ന്യൂയോര്‍ക്ക് ടൈംസ്ന്‍റെ അഭിപ്രായം. ലോകത്തിലെ മറ്റേതൊരു രാജ്യത്തേക്കാളും കൂടുതൽ വിമാനങ്ങൾ ഇന്ത്യ വാങ്ങുന്നു, ഇന്ത്യയിലെ വിമാനക്കമ്പനികൾ ഈ വർഷം ഏകദേശം 1,000 ജെറ്റുകൾ ഓർഡർ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്, അതിനായി പതിനായിരക്കണക്കിന് ഡോളർ ചെലവഴിച്ചു. ഇത് വ്യോമയാനരംഗത്ത് സമാനതകളില്ലാത്ത കച്ചവടമാണ്.

പുതിയ റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, ന്യൂഡൽഹിയിലെ ഇന്ദിരാഗാന്ധി ഇന്റർനാഷണൽ എയർപോർട്ട് (ഐജിഐ) യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്സിലെ ഹാർട്സ്ഫീൽഡ്-ജാക്സൺ അറ്റ്ലാന്റ അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളത്തിന് പിന്നിൽ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും തിരക്കേറിയ രണ്ടാമത്തെ വിമാനത്താവളമായി മാറിയിരിക്കുകയാണ്. 2006-ൽ വിമാനത്താവള വിപുലീകരണ സമയത്തേക്കാള്‍ വളരെ അകലെയാണ് ഇപ്പോള്‍ അത്. അടുത്ത വർഷം 109 ദശലക്ഷം യാത്രക്കാരെ സ്വീകരിക്കുവാന്‍ ഐജിഐ സജ്ജമാകുമെന്ന് ന്യൂയോർക്ക് ടൈംസ് പറയുന്നു. ഇന്ന് മണിക്കൂറിൽ 6,000 ബാഗുകൾ കൈകാര്യം ചെയ്യാന്‍ കഴിയുന്ന ഇന്ധനക്ഷമതയുള്ള ഓട്ടോമേറ്റഡ് ലഗേജു സംവിധാനം വിമാനത്താവളത്തിനുണ്ട്. ഇപ്പോഴും ജനങ്ങളില്‍ ഭൂരിഭാഗവും യാത്രക്കായി തീവണ്ടികളെ ആശ്രയിക്കുന്ന ഒരു വലിയ രാജ്യത്താണ് ഇത് സംഭവിക്കുന്നത് എന്ന് ന്യൂയോര്‍ക്ക് ടൈസ് അത്ഭുതം കൂറുന്നു.

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ വിമാന നിർമ്മാതാക്കളായ: അമേരിക്കയിലെ ബോയിംഗും യൂറോപ്പിലെ എയർബസും ആണ് ഇന്ത്യൻ ഏവിയേഷൻ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചറിന്റെ ഏറ്റവും വലിയ ഉപഭോക്താക്കള്‍. എയർ ഇന്ത്യയുടെ പുതിയ ഉടമകളായ ടാറ്റ ഗ്രൂപ്പ് കഴിഞ്ഞ ഫെബ്രുവരിയിൽ, എയർബസിൽ നിന്ന് 250 വിമാനങ്ങളും ബോയിംഗിൽ നിന്ന് 220 വിമാനങ്ങളും വാങ്ങാൻ സമ്മതിച്ചു. യാത്രക്കാരുടെയും വിമാനങ്ങളുടെയും ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും വലിയ കാരിയറായ ഇൻഡിഗോ 500 പുതിയ എയർബസ് എ 320 വിമാനങ്ങൾക്കാണ് ഓർഡർ ചെയ്തത്.

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥകളുടെ റാങ്കിലേക്ക് ഇന്ത്യ മുന്നേറുമ്പോൾ അതിനനുസൃതമായി വൻതോതിലുള്ള വ്യോമയാന ബിൽഡ്-ഔട്ടിനായുള്ള ഇന്ത്യയുടെ നിക്ഷേപത്തിലും വന്‍ കുതിച്ചുചാട്ടം ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്. എല്ലാ ഇന്ത്യക്കാർക്കും പറക്കാനുള്ള ചിലവ് താങ്ങാനോ അതിനാല്‍ അത് തിരഞ്ഞെടുക്കാനോ കഴിയില്ല എന്നത് സത്യമാണെങ്കിലും റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, ഇന്ത്യ അതിന്റെ ഉയർന്ന മധ്യവർഗത്തിന്റെ വിപുലീകരണ അഭിലാഷങ്ങൾ നിറവേറ്റാൻ ശ്രമിക്കുന്നു. അതിന്‍റെ പ്രതിഫലനങ്ങള്‍, ഇന്ത്യന്‍ വിമാനത്താവളങ്ങളില്‍ ദൃശ്യമായ നേട്ടങ്ങൾ ആയി കാണാന്‍ കഴിയും. 20ഃ1 ആണ് ഇന്ത്യയില്‍ റെയില്‍ എയര്‍ യാത്രയുടെ അനുപാതം. അതായത് ആഭ്യന്തര യാത്രക്കായി 20 പേര്‍ റെയില്‍വേയേ തിരഞ്ഞെടുക്കുമ്പോള്‍1ആള്‍ വിമാനത്തെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നു. രാജ്യത്തെ ജനസംഖ്യയുടെ 3 ശതമാനം സ്ഥിരമായി പറക്കുന്നു എന്നതാണ് വസ്തുത. 1.4 ബില്യൺ ജനങ്ങളുള്ള ഒരു രാജ്യത്ത്, ആ 3 ശതമാനം 42 ദശലക്ഷത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു എന്ന് ഓര്‍ക്കണം.

വിമാനയാത്ര മിക്ക ഇന്ത്യക്കാരുടെയും സാമ്പത്തിക പരിധിക്ക് പുറത്താണെങ്കിലും, സമയമോ ദൂരമോ അടിയന്തിര നിർബന്ധമോ ഉള്ളവർ പലപ്പോഴും പറക്കുന്നു. ഒരു ശരാശരി ഇന്ത്യൻ ഫ്ലയർ വരുന്നത് എക്സിക്യൂട്ടീവുകളുടെയും വിദ്യാർത്ഥികളുടെയും എഞ്ചിനീയർമാരുടെയും സമൂഹത്തിൽ നിന്നാണ്, അവർ ഇന്ത്യയുടെ അതിർത്തിക്കുള്ളിൽ ഇവിടെ നിന്ന് അങ്ങോട്ടേക്ക് വേഗത്തിൽ എത്തിച്ചേരാനും ബിസിനസ്സിനും അവധിക്കാലത്തിനും അപ്പുറത്തുള്ള ലക്ഷ്യസ്ഥാനങ്ങളിലേക്ക് എളുപ്പത്തിൽ എത്തിച്ചേരുവാനും ആഗ്രഹിക്കുന്നു.

“വ്യോമയാന രംഗത്ത് ഇന്ത്യ ആഗ്രഹിക്കുന്നതും അർഹിക്കുന്നതുമായ വളർച്ചയുടെ ഗുണനിലവാരം കൈവരിക്കുന്നതിന് അടുത്ത രണ്ടോ മൂന്നോ വർഷം നിർണായകമാണ്. നിലവില്‍‍‍ വ്യോമയാന വ്യവസായം ലാഭത്തിൽ കുതിക്കുന്നില്ല, എന്നാല്‍ അതിന് കഴിയുമെന്ന് തെളിയിക്കേണ്ട സമയമാണിത്. യാത്രക്കാരുടെയും ചരക്കു ഗതാഗതത്തിന്റെയും വർദ്ധനവോടെ രാജ്യത്തിന്റെ സമ്പദ്‌ വ്യവസ്ഥയിലുടനീളം അത് പ്രതിഫലിക്കുകയും തുടർന്ന് വിദേശത്തുനിന്ന് നേരിട്ടുള്ള നിക്ഷേപങ്ങളും ഇന്ത്യന്‍ വ്യോമയാന മേഖലയിലേക്ക് ഒഴുകുമെന്നും” വ്യോമയാനത്തിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്ന ഒരു ഉപദേശക സ്ഥാപനമായ CAPA ഇന്ത്യയുടെ ചീഫ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് കപിൽ കൗൾ പറയുന്നു.

2022 മുതൽ ആഭ്യന്തര വിമാനക്കമ്പനികളിലെ ഇന്ത്യയുടെ ആഭ്യന്തര യാത്രയിൽ യാത്രക്കാരുടെ എണ്ണത്തിൽ 36 ശതമാനം വർധനവുണ്ടായിട്ടുണ്ട്. വിമാനക്കമ്പനികൾ ഇന്ത്യൻ യാത്രക്കാരെ താരതമ്യേന ചെലവ് കുറഞ്ഞ കെനിയ, വിയറ്റ്നാം, അസർബൈജാൻ പോലുള്ള രാജ്യങ്ങളിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകുന്നു. ഡൽഹിയിൽ നിന്നോ മുംബൈയിൽ നിന്നോ ഈ സ്ഥലങ്ങളിലേക്ക് നേരിട്ടുള്ള ഫ്ലൈറ്റുകൾ 21,000 രൂപയിൽ താഴെ തുകക്ക് ലഭ്യമാണ്. പാൻഡെമിക് ഹാംഗ്ഓവർ തുടരുന്നതിനാല്‍ വിദേശ വിനോദസഞ്ചാരികളില്‍ പ്രതിവർഷം 10 ദശലക്ഷം എന്ന കണക്കില്‍ വലിയ വര്‍ദ്ധനവ് ഉണ്ടായിട്ടില്ല.

2014ല്‍ മോദി സർക്കാർ അധികാരമേറ്റതിന് ശേഷം ഒമ്പത് വർഷത്തിനുള്ളിൽ ഇന്ത്യയില്‍ വിമാനത്താവളങ്ങളുടെ എണ്ണം 74ൽ നിന്ന് 148 ആയി ഇരട്ടിച്ചു. അതിനായി 11 ബില്യൺ ഡോളറിലധികം ആണ് സര്‍ക്കാര്‍ വിമാനത്താവളങ്ങളിൽ നിക്ഷേപിച്ചത്. 2030 ഓടെ രാജ്യത്ത് വിമാനത്താവളങ്ങളുടെ എണ്ണം 230 ആയി വര്‍ദ്ധിക്കുമെന്നും അതിനായി മറ്റൊരു 15 ബില്യൺ ഡോളർ കൂടി മാറ്റിവെക്കുവാന്‍ തയ്യാറാണെന്നും കേന്ദ്ര വ്യോമയാന മന്ത്രി ജ്യോതിരാദിത്യ സിന്ധ്യ പറഞ്ഞതായി എൻവൈടി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നു.

Pravasabhumi Facebook

SuperWebTricks Loading...