ഇന്ന് നബി ദിനം. ആഘോഷിക്കപ്പെടുന്ന പാരമ്പര്യം

Print Friendly, PDF & Email

പ്രവാചകൻ മുഹമ്മദ് നബി (സ)യുടെ ജനനം എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഈദ് മിലാദ്-അൻ-നബി രാജ്യമെങ്ങും ആഘോഷിക്കുകയാണ്. ഇസ്ലാമിക വീക്ഷണത്തിൽ, ഇസ്‌ലാമിൽ ഒരു പുതിയ ദിവസം ആരംഭിക്കുന്നത് ‘മഗ്‌രിബ്’ സലാത്തിന് ശേഷമാണ്, ഇത് സാധാരണയായി വൈകുന്നേരം 6-7 ന് ഇടയിലാണ്. അതിനാല്‍, മീലാദ്-ഉൻ-നബി സെപ്റ്റംബർ 27-ന് വൈകുന്നേരം ആരംഭിച്ച് സെപ്തംബർ 28-ന് സമാപിക്കും. ഇസ്ലാമിക കലണ്ടറിലെ മൂന്നാം മാസത്തിലെ ഈ ദിനം 12-ാം റാബി ഉൽ അവ്വൽ, മൗലിദ് അല്ലെങ്കിൽ ബറവാഫത്ത് എന്നും അറിയപ്പെടുന്നു. 570-ൽ മക്കയിൽ ജനിച്ച് 632-ൽ മദീനയിൽ വെച്ച് 63-ആം വയസ്സിൽ അന്തരിച്ച ദൈവത്തിന്റെ അവസാന ദൂതൻ എന്ന് വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്ന മുഹമ്മദ് നബിയുടെ ജനനത്തെ ഇത് അനുസ്മരിക്കുന്നു, എന്നിരുന്നാലും അദ്ദേഹത്തിന്റെ മരണത്തിന്റെ കൃത്യമായ തീയതി ഒരു വിഷയമാണ്.

40-ാം വയസ്സിൽ, ഹിറ പർവതത്തിൽ ഗബ്രിയേൽ (ജിബ്രീൽ) മാലാഖയിൽ നിന്ന് ദൈവിക സന്ദേശം സ്വീകരിക്കാൻ തുടങ്ങി. ഗബ്രിയേലിൽ നിന്ന് നബി(സ)ക്ക് ലഭിച്ച സന്ദേശങ്ങൾ സൂക്ഷ്‌മമായി രേഖപ്പെടുത്തി, ഇരുപത്തിമൂന്നര വർഷം കൊണ്ട് മുസ്‌ലിംകളുടെ ആധികാരിക ഗ്രന്ഥമായ വിശുദ്ധ ഖുർആൻ പൂർത്തിയാക്കി. പ്രവാചകൻ ദൈവത്തിന്റെ സന്ദേശം പ്രചരിപ്പിക്കുകയും ദൈവത്തിന്റെ അവസാന ദൂതനായി സ്വയം പ്രഖ്യാപിക്കുകയും ചെയ്തു.

ഈദ്-അൻ-മിലാദ് ആഘോഷിക്കുന്നതിന്റെ കൃത്യമായ ഉത്ഭവം കൃത്യമായി രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ലെങ്കിലും, അത് 11-ാം നൂറ്റാണ്ടിൽ ആരംഭിച്ചതായി വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്നു. പന്ത്രണ്ടാം നൂറ്റാണ്ടോടെ സ്പെയിൻ, മൊറോക്കോ, തുർക്കി, സിറിയ തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളും ഈ പാരമ്പര്യം സ്വീകരിച്ചു. ബഹ്‌റൈൻ, ഒമാൻ, കുവൈറ്റ്, യു.എ.ഇ തുടങ്ങിയ ഗൾഫ് രാജ്യങ്ങളുമായി ഇത് ഉടൻ തന്നെ ലോകത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിലേക്ക് വ്യാപിച്ചു. കൂടാതെ, ഇന്ത്യ, പാകിസ്ഥാൻ, ബംഗ്ലാദേശ്, ശ്രീലങ്ക, റഷ്യ, ജർമ്മനി തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളും ഈ ദിവസം അവധി ദിനമായി കണക്കാക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, ഇസ്ലാമിന്റെ ജന്മസ്ഥലമായ സൗദി അറേബ്യ ഈ ദിവസത്തെ പ്രത്യേകമായി കണക്കാക്കുന്നില്ല എന്നത് ശ്രദ്ധേയമാണ്. സൗദി അറേബ്യയിൽ ഈദ്-ഉൻ-മിലാദ് ഒരു സാധാരണ ദിവസം മാത്രമാണ

സൗദി അറേബ്യ ഈ ദിനം ആചരിക്കാത്തതിന്റെ കാരണം അവര്‍ വഹാബിസം ചിന്താഗതിയിൽ ഉറച്ചു നിൽക്കുന്നതിനാലാണ്. 1744-ൽ മുഹമ്മദ് ഇബ്‌നു അബ്ദുൽ വഹാബ് ആരംഭിച്ച ഈ പ്രസ്ഥാനം, സൗദ് രാജവംശത്തിന്റെ സ്ഥാപകനായ മുഹമ്മദ് ഇബ്‌നു സൗദിന്റെ മതവിശ്വാസങ്ങളിൽ ആഴത്തിലുള്ള സ്വാധീനം ആണ് ചെലുത്തിയിട്ടുള്ളത്. ഇസ്ലാമിലെ വഹാബിസം ചിന്താധാര പ്രകാരം, വിശുദ്ധ ഖുർആനിൽ വ്യക്തമായി പരാമർശിക്കാത്ത ഒന്നും അംഗീകരിക്കുകയോ ആഘോഷിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നില്ല; അത് ‘ബിദ്ദത്ത്’ അല്ലെങ്കിൽ പുതുമയായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. വഹാബിസം ഖുർആനിന്റെ അക്ഷരീയ വ്യാഖ്യാനത്തിന് വേണ്ടി വാദിക്കുന്നു, വിഗ്രഹാരാധന എന്ന് കരുതുന്ന ഏത് ആചാരങ്ങളെയും കുറിച്ച് ജാഗ്രത പുലർത്തുന്നു. വഹാബി വിഭാഗത്തിന് പുറമേ, അഹ്‌ൽ-ഇ-ഹദീസ്, സലഫിസം, ദേവബന്ദിസം വിഭാഗത്തിന്റെ ചില അനുയായികൾ തുടങ്ങിയ മറ്റ് ഗ്രൂപ്പുകളും ഈ ദിവസം ആഘോഷിക്കുന്നില്ല.

ഇസ്‌ലാമിൽ ഈദ്-ഉൽ-ഫിത്തർ, ഈദുൽ-അദ്ഹ എന്നീ രണ്ട് ആഘോഷങ്ങളേ ഉള്ളൂ. മറ്റ് പ്രത്യേക ആചരണങ്ങളെ ഖുർആനോ മുഹമ്മദ് നബി (സ) യുടെ ഏതെങ്കിലും ഹദീസോ (വാക്യങ്ങൾ) പിന്തുണയ്ക്കുന്നില്ല. അതിനാല്‍, ഈദ് മിലാദ്-അൻ-നബിയെ ഇസ്‌ലാമിൽ ഒരു ഉത്സവമായി കണക്കാക്കുന്നില്ല, വിശുദ്ധ ഖുർആനിൽ ഈ ദിവസം ആഘോഷിക്കുന്നതോ അനുസ്മരിക്കുന്നതോ പ്രത്യേകമായി പരാമർശിക്കുന്നുമില്ല. പകരം, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള നിരവധി മുസ്ലീങ്ങൾ പിന്തുടരുന്ന ഒരു ആചാരമായി ഇതിനെ വിശേഷിപ്പിക്കാം. ഇന്ത്യയിൽ നിന്നും പാകിസ്ഥാനിൽ നിന്നുമുള്ള നിരവധി ഇസ്ലാമിക പണ്ഡിതന്മാർ ഈ ദിവസം അസാധാരണമല്ലെന്നും ആഘോഷിക്കാൻ പാടില്ലെന്നും വ്യക്തമായി പ്രസ്താവിച്ചിട്ടുണ്ട്, ഇസ്ലാമിലേക്ക് പുതിയതായി എന്തെങ്കിലും അവതരിപ്പിക്കുന്നത് ‘ബിദ്ദത്ത്’ അല്ലെങ്കിൽ നൂതനമായ പ്രവർത്തനമായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു.

നബിദിനാഘോഷങ്ങളിലും വൈവിധ്യങ്ങളുണ്ട്. സാധാരണഗതിയിൽ, മുസ്ലീം പുരുഷന്മാരും സ്ത്രീകളും മീലാദ് പാരായണം ചെയ്യുന്നു, മുഹമ്മദ് നബി (സ)യെ സ്തുതിക്കുന്നു. തെരുവുകൾ പ്രകാശപൂരിതമാക്കുന്നു, വിവിധ ഇസ്ലാമിക പരിപാടികൾ ഈ ദിവസം നടക്കുന്നു. ചില പ്രദേശങ്ങളിൽ കുട്ടികള്‍ ദപ്പുകൊട്ടിയും പുരുഷന്മാർ പതാകകൾ ഏന്തിയും ഘോഷയാത്രകള്‍ സംഘടിപ്പിക്കുന്നു. ഇന്ത്യയില്‍ ഇസ്‌ലാമിലെ ബറേൽവി, ദേവബന്ദി വിഭാഗത്തിൽ നിന്നുള്ള മുസ്ലീങ്ങള്‍ ഈ ദിവസം വളരെ ആവേശത്തോടെ ആഘോഷിക്കുന്നു.

Pravasabhumi Facebook

SuperWebTricks Loading...