സംഘര്‍ഷങ്ങള്‍ക്കിടയിലും കുടിയേറ്റം കൂടുന്നുവെന്ന് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം..!

Print Friendly, PDF & Email

2018 ജനുവരിക്കും 2023 ജൂണിനുമിടയിൽ 1.6 ലക്ഷം ഇന്ത്യക്കാർ കനേഡിയൻ പൗരത്വം തിരഞ്ഞെടുത്തുവെന്ന് കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍

ഇന്ത്യയും കാനഡയും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം വഷളായിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നതിനിടയില്‍ ഇന്ത്യന്‍ പൗരത്വം ഉപേഷിച്ച് കനേഡിയന്‍ പൗര്മാരാകുന്നവരുടെ എണ്ണം കൂടുന്നുവെന്ന കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ പുറത്തിറക്കിയ കണക്കുകള്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു. 2018 ജനുവരിക്കും 2023 ജൂണിനുമിടയിൽ ഇന്ത്യന്‍ പൗരത്വം ഉപേക്ഷിച്ചവരിൽ 20 ശതമാനത്തോളം പേരും തിരഞ്ഞെടുത്തത് കനേഡിയന്‍ പൗരത്വമാണ്. അതായയത് ഏതാണ്ട് 1.6 ലക്ഷം ഇന്ത്യക്കാർ കനേഡിയൻ പൗരത്വം തിരഞ്ഞെടുത്തു. ഇന്ത്യൻ പ്രവാസികൾക്ക് ഏറ്റവും ഇഷ്ടപ്പെട്ട രണ്ടാമത്തെ സ്ഥലമായി കാനഡ ഉയർന്നു, യുഎസിനു ശേഷം, ഓസ്‌ട്രേലിയയും യുകെയും യഥാക്രമം മൂന്നും നാലും സ്ഥാനങ്ങളിലാണ്. ഇന്ത്യയും കാനഡയും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം വഷളായ സാഹചര്യത്തിലാണ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ (എംഇഎ) കണക്കുകൾ വെളിപ്പെടുത്തിയത്.

2018 ജനുവരിക്കും 2023 ജൂണിനുമിടയിൽ ഏകദേശം 8.4 ലക്ഷം ഇന്ത്യക്കാർ അവരുടെ ഇന്ത്യൻ പൗരത്വം ഉപേക്ഷിച്ചു, 114 വ്യത്യസ്ത രാജ്യങ്ങളിലെ പൗരന്മാരായിത്തീർന്നു, അതില്‍ ഗണ്യമായ 58% യുഎസോ കാനഡയോ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നുവെന്ന് റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു. കൊറോണ ദുരന്തം വിതച്ച 2020 ലെ ഇടിവ് ഒഴികെ, പൗരത്വം ഉപേക്ഷിക്കുന്ന ഇന്ത്യക്കാരുടെ എണ്ണം ഓരോ വര്‍ഷവും കൂടുകയാണ്. 2018-ൽ 1.3 ലക്ഷം ആയിരുന്നത് 2022-ൽ 2.2 ലക്ഷമായി ഉയർന്നു. 2023-ന്റെ ആദ്യ പകുതിയിൽ 87,000-ത്തിലധികം ഇന്ത്യക്കാർ വിദേശ പൗരത്വം തിരഞ്ഞെടുത്തു.

ഇംഗ്ലീഷ് പ്രബലമായ ഭാഷയായ വികസിത രാജ്യങ്ങളിലെ പൗരത്വമാണ് ഇന്ത്യക്കാരേറേയും ഇഷ്ടപ്പെടുന്നത്. ഉയർന്ന ജീവിത നിലവാരം, കുട്ടികളുടെ വിദ്യാഭ്യാസം, തൊഴിലവസരങ്ങൾ, ഗുണനിലവാരമുള്ള ആരോഗ്യപരിപാലനം എന്നിവയുൾപ്പെടെ എമിഗ്രേഷനു നിരവധി കാരണങ്ങളുണ്ട്. കാനഡ, ഓസ്‌ട്രേലിയ തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങൾ വിദേശ പ്രതിഭകളെ ആകർഷിക്കുന്നതിനായി ആളുകൾക്ക് താമസവും പൗരത്വവും എളുപ്പത്തിലും വേഗത്തിലും ലഭ്യമാക്കുന്നു,

“ആറ് ലക്ഷത്തിലധികം ഇന്ത്യൻ വിദ്യാർത്ഥികൾ കാനഡയിൽ പഠിക്കുന്നു, അവരിൽ ഭൂരിഭാഗവും സ്ഥിരതാമസത്തിന് അപേക്ഷിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇന്ത്യ കാനഡ ബന്ധം വഷളാകുന്നത് കാനഡയിൽ പഠിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന അല്ലെങ്കിൽ വിസ നീട്ടാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന ഇന്ത്യൻ വിദ്യാർത്ഥികൾക്ക് വിസ പ്രോസസ്സിംഗിൽ കാലതാമസമോ സങ്കീർണതകളോ ഉണ്ടാക്കിയേക്കാം എന്ന് അവര്‍ ഭയപ്പെടുന്നു. കാനഡയിലെ വിദ്യാർത്ഥികളുടെ ക്ഷേമം ഉറപ്പാക്കണമെന്ന് അവര്‍ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

ബ്രിട്ടീഷ് കൊളംബിയയിൽ ഖാലിസ്ഥാൻ തീവ്രവാദി ഹർദീപ് സിംഗ് നിജ്ജാറിനെ കഴിഞ്ഞ ജൂണിൽ കൊലപ്പെടുത്തിയതിൽ ഇന്ത്യയുടെ പങ്കാളിത്തത്തെക്കുറിച്ചുള്ള വിശ്വസനീയമായ ആരോപണങ്ങൾ അന്വേഷിക്കുകയാണെന്ന് കനേഡിയൻ പ്രധാനമന്ത്രി ജസ്റ്റിൻ ട്രൂഡോ പറഞ്ഞതു മുതലാണ് ഇന്ത്യ കാനഡ ബന്ധം വഷളാകുവാന്‍ തുടങ്ങിയത്. നിരോധിത ഖാലിസ്ഥാൻ ടൈഗർ ഫോഴ്‌സിന്റെ (കെടിഎഫ്) തലവനായ 45 കാരനായ നിജ്ജറിനെ 2020ൽ ഇന്ത്യ ഭീകരനായി പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു.”അസംബന്ധവും” “പ്രചോദിതവുമായ” ആരോപണങ്ങൾ എന്ന് ചൂണ്ടികാട്ടി ഇന്ത്യ ആരോപണം നിരസിക്കുകയും കേസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഒട്ടാവ ഒരു ഇന്ത്യൻ നയതന്ത്ര ഉദ്യോഗസ്ഥനെ പുറത്താക്കിയതിനു പകരമായി ഒരു മുതിർന്ന കനേഡിയൻ നയതന്ത്രജ്ഞനെ പുറത്താക്കുകയും ചെയ്തു. തുടര്‍ന്ന് ഇരു രാജ്യങ്ങളും തങ്ങളുടെ പൗരന്മാര്‍ക്ക് മറുരാജ്യം സന്ദര്‍ശിക്കുന്നതില്‍ സുരക്ഷിതത്വ മുന്നറിയിപ്പ് പുറപ്പെടുവിക്കുകയും ഇന്ത്യ ഒരു പടികൂടി കടന്ന് കാനേഡിയന്‍ പൗരന്മാര്‍ക്ക ഇന്ത്യ സന്ദര്‍ശിക്കുന്നതിന് വിസാ വിലക്ക് പ്രഖ്യാപിച്ചിരിക്കുകയുമാണ്.