കാനഡ തെളിവുകൾ ഹാജരാക്കിയാൽ സഹകരിക്കാൻ തയ്യാറാണ് – ഇന്ത്യ

Print Friendly, PDF & Email

ഇന്ത്യയും കാനഡയും തമ്മിലുള്ള നയതന്ത്ര തര്‍ക്കത്തില്‍ കാനഡ തങ്ങളുടെ അവകാശവാദങ്ങളെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനുള്ള തെളിവുകൾ നൽകിയാൽ, സഹകരിക്കാൻ തയ്യാറാണെന്ന് ഇന്ത്യയുടെ അടുത്ത പങ്കാളികളായ യുഎസ്, യുകെ, ഓസ്‌ട്രേലിയ എന്നിവരോട് വ്യക്തമാക്കി. യു‌എസ്, യുകെ, ഓസ്‌ട്രേലിയ, കാനഡ, ന്യൂസിലാൻഡ് എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്ന ഇന്റലിജൻസ് സഖ്യമായ ഫൈവ് ഐസ് സഖ്യത്തില്‍ പ്രശ്നം ഉന്നയിച്ച് പിന്തുണ നേടുവാന്‍ കാനഡ തയ്യാറാകുന്ന സാഹചര്യത്തിലാണ് ഇന്ത്യ വിശദീകരണവുമായി ഫൈവ് ഐസ് രാജ്യങ്ങളെ സമീപിച്ചത്.

ജി20 ഉച്ചകോടിക്കിടെ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി കനേഡിയൻ പ്രധാനമന്ത്രി ജസ്റ്റിൻ ട്രൂഡോയ്‌ക്കൊപ്പം.

ഇന്ത്യയിൽ ക്രിമിനൽ കേസുകളുള്ളവർ കാനഡയിൽ സുരക്ഷിത താവളം കണ്ടെത്തുന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ന്യൂഡൽഹിയുടെ ആശങ്കയുടെ കാര്യത്തിൽ കാനഡ ഒരിക്കലും ഇന്ത്യയുമായി സഹകരിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് ഫൈവ് ഐസ് സഖ്യത്തെ അറിയിച്ചതായി സർക്കാർ വൃത്തങ്ങൾ പറഞ്ഞു.

“ഇന്ത്യ സഹകരിക്കാൻ തയ്യാറാണെന്ന് ഞങ്ങൾ വ്യക്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ ഏതെങ്കിലും തെളിവുകൾ ഹാജരാക്കിയാൽ മാത്രമേ ഞങ്ങൾക്ക് (അത് ചെയ്യാൻ) കഴിയൂ,” ഒരു ഉറവിടം പറഞ്ഞു. ജസ്റ്റിൻ ട്രൂഡോ ഹൗസ് ഓഫ് കോമൺസിൽ നടത്തിയ പ്രസംഗത്തിൽ സറേയിൽ ഒരു സിഖ് വിഘടനവാദിയെ കൊലപ്പെടുത്തിയതിൽ ഇന്ത്യൻ ഗവൺമെന്റിന്റെ ഏജന്റുമാരുടെ പങ്കാളിത്തം ആരോപിക്കുകയും ഒരു ഇന്ത്യൻ നയതന്ത്രജ്ഞനെ പുറത്താക്കുകയും ചെയ്തപ്പോൾ കനേഡിയൻ പ്രധാനമന്ത്രി തെളിവ് വെളിപ്പെടുത്തുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടുവെന്ന് ഇന്ത്യ പറഞ്ഞു.

“കാനഡയെ സുരക്ഷിത താവളമാക്കിയ ഇന്ത്യൻ ഗുണ്ടാസംഘങ്ങളുടെ കാര്യത്തിൽ പോലും കാനഡ ഒരിക്കലും ഇന്ത്യയുമായി സഹകരിച്ചിട്ടില്ലെന്നതും ശക്തമായ ഭാഷയിൽ അറിയിച്ചു. കുറ്റവാളികളായ തീവ്രവാദികളുടെയും ഖാലിസ്ഥാൻ അനുകൂല വിഘടനവാദികളുടെയും കാര്യത്തിൽ സഹകരണത്തെക്കുറിച്ച് മറക്കുക, സാധാരണ ഗുണ്ടാസംഘങ്ങളും മയക്കുമരുന്ന് കടത്തുകാരും പോലുമല്ല, ”ഉറവിടം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഏതൊരു സഹകരണത്തിനും, കനേഡിയൻ അധികാരികൾ സംശയിക്കുന്നവരെ പേരുനൽകുകയും ഹർദീപ് സിംഗ് നിജ്ജാറിന്റെ കൊലപാതകത്തിൽ ഒരു ഇന്ത്യക്കാരന്റെ പങ്കിന്റെ തെളിവുകൾ നൽകുകയും ചെയ്യണമെന്ന് ഉറവിടങ്ങൾ വിശദീകരിച്ചു. പുറത്താക്കുന്ന സമയത്ത് മറ്റൊരു രാജ്യത്തെ ഇന്റലിജൻസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ പേര് പറയരുതെന്ന എല്ലാ രാജ്യങ്ങളും പിന്തുടരുന്ന സാർവത്രിക കോഡ് കാനഡ ലംഘിച്ചതായും അവർ പറഞ്ഞു.

വ്യാഴാഴ്ച നടത്തിയ തന്റെ പ്രതിവാര പത്രസമ്മേളനത്തിൽ, വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയ വക്താവ് അരിന്ദം ബാഗ്ചിയും കാനഡയുടെ അവകാശവാദങ്ങളെ പിന്തുണയ്ക്കാൻ ‘നിർദ്ദിഷ്ട തെളിവുകളൊന്നും’ ഹാജരാക്കിയിട്ടില്ലെന്നും പറഞ്ഞു. “ഞങ്ങൾക്ക് നൽകിയിട്ടുള്ള ഏതെങ്കിലും പ്രത്യേക വിവരങ്ങൾ പരിശോധിക്കാൻ ഞങ്ങൾ തയ്യാറാണ്, എന്നാൽ ഇതുവരെ ഞങ്ങൾക്ക് കാനഡയിൽ നിന്ന് പ്രത്യേക വിവരങ്ങളൊന്നും ലഭിച്ചിട്ടില്ല. ഞങ്ങളുടെ ഭാഗത്ത് നിന്ന്, കനേഡിയൻ മണ്ണിൽ അധിഷ്‌ഠിതമായ വ്യക്തികളുടെ ക്രിമിനൽ പ്രവർത്തനങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള വ്യക്തമായ തെളിവുകൾ കാനഡയുമായി പങ്കുവെച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും നടപടിയെടുത്തിട്ടില്ല,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

2021 ഓഗസ്റ്റിനും 2023 സെപ്തംബറിനുമിടയിൽ, കാനഡ ആസ്ഥാനമായുള്ള തീവ്രവാദികൾ / ഗുണ്ടാസംഘങ്ങൾ / ക്രിമിനൽ നെറ്റ്‌വർക്കുകളുടെ സംഘാടകർ എന്നിവരുടെ പങ്കാളിത്തം സംബന്ധിച്ച് ധാരണാപത്രം വഴി എൻഐഎ എട്ട് തവണ കനേഡിയൻ അധികാരികളുമായി വിവരങ്ങൾ പങ്കിട്ടു, പക്ഷേ ഫലമുണ്ടായില്ല.

ഇന്നുവരെ, ഇന്ത്യ അയച്ച 26 കൈമാറൽ അഭ്യർത്ഥനകൾ കനേഡിയൻ അധികാരികളുടെ പരിഗണനയിലാണെന്നും അവയിൽ ചിലത് വിഘടനവാദ പ്രവർത്തനങ്ങളുമായി ബന്ധമില്ലാത്തവയാണെന്നും സ്രോതസ്സുകൾ പറഞ്ഞു. “ഇന്ത്യ നടത്തുന്ന എല്ലാ നിയമപരമായ അഭ്യർത്ഥനകൾക്കും കനേഡിയൻ സംവിധാനം ബോധപൂർവം സാവധാനം നീങ്ങുന്നതായി ഇന്ത്യ ആരോപിച്ചു.