അഞ്ച് ദിവസത്തെ പ്രത്യേക പാർലമെന്റ് സമ്മേളനം ഇന്ന് ആരംഭിക്കും.

Print Friendly, PDF & Email

അജണ്ടയിലെ ദുരൂഹത നിലനില്‍ക്കേ പാർലമെന്റിന്റെ അഞ്ച് ദിവസത്തെ പ്രത്യേക സമ്മേളനം ഇന്ന് ആരംഭിക്കും. സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന് മുമ്പ് 1946 ഡിസംബറിൽ ആദ്യമായി യോഗം ചേർന്നത് മുതൽ ഇന്ത്യൻ പാർലമെന്റിന്റെ 75 വർഷത്തെ യാത്രയെക്കുറിച്ചുള്ള ചർച്ചയോടെ ഈ പ്രത്യേക സമ്മേളനം ആരംഭിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. ഇന്ത്യൻ ബ്ലോക്കിലെ മൊത്തം 24 പാർട്ടികൾ പാർലമെന്റിന്റെ പ്രത്യേക സമ്മേളനത്തിൽ പങ്കെടുക്കാൻ സമ്മതിച്ചിട്ടുണ്ട്. രാജ്യത്തിന്റെ നിലവിലെ സാമ്പത്തിക സ്ഥിതി ഉൾപ്പെടെ നിരവധി വിഷയങ്ങളിൽ ചർച്ചയും സംവാദവും ആവശ്യപ്പെട്ട് കോൺഗ്രസ് പാർലമെന്ററി പാർട്ടി അധ്യക്ഷ സോണിയ ഗാന്ധി പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിക്ക് കത്തയച്ചു.

പാർലമെന്റിന്റെ പ്രത്യേക സമ്മേളനത്തിന് മുന്നോടിയായി, നടപടിക്രമങ്ങൾക്കുള്ള താൽക്കാലിക അജണ്ട കേന്ദ്രം പുറത്തിറക്കി. സെപ്റ്റംബർ 18 മുതൽ സെപ്തംബർ 22 വരെയുള്ള അഞ്ച് ദിവസത്തെ സിറ്റിങ്ങിൽ എന്തെങ്കിലും സർപ്രൈസ് ഇനം ഉണ്ടാകുമോ എന്ന ചോദ്യം നിലനില്‍ക്കെ ഞായറാഴ്ച സർവകക്ഷി യോഗം ചേർന്നു. വനിതാ സംവരണ ബിൽ അവതരിപ്പിക്കുന്നതിനും പാസാക്കുന്നതിനുമായി ഭരണ-പ്രതിപക്ഷ കക്ഷികൾ ഉൾപ്പെടെ നിരവധി കക്ഷികൾ ശക്തമായി രംഗത്തു വന്നു. ദീർഘകാലമായി കെട്ടിക്കിടക്കുന്ന ബിൽ മേശപ്പുറത്ത് വയ്ക്കണമെന്നും സമവായത്തോടെ ഇത് പാസാക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായും നിരവധി നേതാക്കൾ പറഞ്ഞു. പാർലമെന്റിന്റെ പ്രത്യേക സമ്മേളനത്തിൽ വനിതാ സംവരണ ബിൽ പാസാക്കണമെന്ന് കോൺഗ്രസ് ശനിയാഴ്ച ആവശ്യപ്പെട്ടു.

പാർലമെന്റ് പ്രത്യേക സമ്മേളനം: അജണ്ടയിൽ എന്താണ് ഉള്ളത്
സെപ്തംബർ 19-ന് ഗണേശ ചതുര് ത്ഥിയോടനുബന്ധിച്ച് പഴയ പാർലമെന്റ് മന്ദിരത്തിൽ നിന്ന് പുതിയ കെട്ടിടത്തിലേക്ക് ഔപചാരികമായി മാറുന്നതിന് പ്രത്യേക സമ്മേളനം സാക്ഷ്യം വഹിക്കും. കൂടാതെ, മുഖ്യ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷണറുടെയും മറ്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷണർമാരുടെയും നിയമനം, സേവന വ്യവസ്ഥകൾ, കാലാവധി എന്നിവ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിനുള്ള ബില്ലിലെ മാറ്റങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെ നാല് പ്രധാന ബില്ലുകളും പാർലമെന്റിൽ അവതരിപ്പിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്.

ആദ്യ ദിവസം പഴയ പാർലമെന്റ് ഹൗസിലാണ് സമ്മേളനം നടക്കുകയെന്ന് പാർലമെന്ററി കാര്യ മന്ത്രി പ്രഹ്ലാദ് ജോഷി പറഞ്ഞു. “അടുത്ത ദിവസം, അതായത് സെപ്റ്റംബർ 19 ന്, പഴയ പാർലമെന്റിൽ ഒരു ഫോട്ടോ സെഷനും തുടർന്ന് 11 മണിക്ക് സെൻട്രൽ ഹാളിൽ ഒരു ചടങ്ങും ഉണ്ടായിരിക്കും. അതിന് ശേഷം പുതിയ പാർലമെന്റിൽ പ്രവേശിക്കും. സെപ്റ്റംബർ 19 ന് പുതിയ പാർലമെന്റിൽ പാർലമെന്റ് സമ്മേളനം ആരംഭിക്കും, സെപ്റ്റംബർ 20 മുതൽ സാധാരണ സർക്കാർ പ്രവർത്തനങ്ങൾ ആരംഭിക്കും, ”അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഇന്ത്യൻ പാർലമെന്റിന്റെ 75 വർഷത്തെ യാത്രയെക്കുറിച്ചുള്ള ചർച്ച
സംവിധാൻ സഭയിൽ നിന്ന് ആരംഭിക്കുന്ന 75 വർഷത്തെ പാർലമെന്ററി യാത്ര എന്ന വിഷയത്തിൽ കേന്ദ്രം പ്രത്യേക ചർച്ചയ്ക്ക് രൂപം നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ശേഷിക്കുന്ന അഞ്ച് ബില്ലുകളുടെ അവതരണത്തോടൊപ്പം നേട്ടങ്ങൾ, അനുഭവങ്ങൾ, ഓർമ്മകൾ, പഠനങ്ങൾ എന്നിവയുടെ വിശകലനവും ഇതിൽ ഉൾപ്പെടും. പാർലമെന്റിന്റെ 75 വർഷത്തെ യാത്രയെക്കുറിച്ചുള്ള പ്രത്യേക ചർച്ചയിൽ പ്രധാനമന്ത്രി മോദി ലോക്‌സഭയിലെ ആദ്യ സ്പീക്കറായേക്കും, പീയൂഷ് ഗോയൽ രാജ്യസഭയിലെ ആദ്യ സ്പീക്കറായിരിക്കുമെന്ന് ഉന്നത സർക്കാർ വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു. .

പ്രത്യേക സെഷൻ: പ്രധാന ബില്ലുകൾ അവതരിപ്പിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. സമ്മേളനത്തിൽ, മുഖ്യ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷണറുടെയും മറ്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷണർമാരുടെയും നിയമനം സംബന്ധിച്ച ബിൽ പരിഗണനയ്ക്കും പാസാക്കുന്നതിനുമായി സർക്കാർ ലിസ്റ്റ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

ഇതിനുപുറമെ, ‘ദ അഡ്വക്കേറ്റ്സ് (ഭേദഗതി) ബിൽ, 2023’, ‘ദി പ്രസ് ആൻഡ് രജിസ്ട്രേഷൻ ഓഫ് പീരിയോഡിക്കൽസ് ബിൽ, 2023’ എന്നിവയും സർക്കാർ ലോക്സഭയിൽ അവതരിപ്പിക്കും. കഴിഞ്ഞ മാസം നടന്ന മൺസൂൺ സമ്മേളനത്തിലാണ് രണ്ട് ബില്ലുകളും രാജ്യസഭ പാസാക്കിയത്. പോസ്‌റ്റ് ഓഫീസ് ബിൽ, 2023′ ലോക്‌സഭയുടെ കാര്യത്തിലും ലിസ്റ്റ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.