ഭാരതത്തിന്റെ ഐ ടി ക്യാപിറ്റൽ ഡെങ്കിപ്പനിയുടെ പിടിയിലോ?

Print Friendly, PDF & Email

ബെംഗളൂരു :
നഗരത്തിൽ ഡെങ്കിപ്പനി പടരുന്നു, ഇതുവരെ നാലായിരത്തോളം കേസുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തുകഴിഞ്ഞു.
കുട്ടികളിൽ അണുബാധകൾ ഗണ്യമായി വർദ്ധിക്കുന്നത് പ്രത്യേകിച്ചും ആശങ്കാജനകമാണ്.

ഡെങ്കിപ്പനി ബാധിച്ച കുട്ടികളുടെ എണ്ണം സംബന്ധിച്ച് ആരോഗ്യവകുപ്പ് ഇതുവരെ ഔദ്യോഗിക വിവരങ്ങൾ പുറത്തുവിട്ടിട്ടില്ലെങ്കിലും, 103- 104°F. ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസിനും ഇടയിൽ താപനിലയും അനുഭവപ്പെടുന്ന, ഉയർന്ന ഗ്രേഡ് പനി ബാധിച്ച് ആശുപത്രികളിൽ പ്രവേശിപ്പിക്കപ്പെടുന്ന ശിശുക്കളുടെ എണ്ണം വർദ്ധിക്കുന്നതിനാൽ നഗരത്തിൽ സ്ഥിതി കൂടുതൽ വഷളായി.

ബിബിഎംപി ആരോഗ്യ ഉദ്യോഗസ്ഥർ പങ്കുവെച്ച കണക്കുകൾ പ്രകാരം, ജൂലൈ, ഓഗസ്റ്റ് മാസങ്ങളിൽ ബെംഗളൂരുവിൽ യഥാക്രമം 1,629 ഉം 1,589 ഉം ഡെങ്കിപ്പനി കേസുകളാണ് രേഖപ്പെടുത്തിയത്. സെപ്തംബർ 8 വരെ 416 കേസുകൾ കൂടി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. പനി, ഛർദ്ദി, ത്വക്കിൽ ചുണങ്ങു, ശരീരവേദന എന്നിവയാണ് ഡെങ്കിപ്പനിയുടെ ലക്ഷണങ്ങൾ. കഠിനമായ കേസുകളിൽ, ഡെങ്കി ഹെമറാജിക് ഫീവർ അല്ലെങ്കിൽ ഡെങ്കി ഷോക്ക് സിൻഡ്രോം ആയി മാറാം, അത് മാരകമായേക്കാം. ഡെങ്കിപ്പനി ശരീരത്തിൽ ദ്രാവക അസന്തുലിതാവസ്ഥ ഉണ്ടാക്കുന്നു, ഇത് രക്തക്കുഴലുകളിൽ നിന്ന് ദ്രാവകം ചോർച്ചയിലേക്ക് നയിക്കുന്നു. തൽഫലമായി, രക്തം കേന്ദ്രീകരിക്കപ്പെടുന്നു, ഇത് രക്തചംക്രമണം മന്ദഗതിയിലാക്കുന്നു. അപര്യാപ്തമായ രക്തം, പാദങ്ങൾ, മൂക്കിന്റെ അഗ്രം, കൈപ്പത്തികൾ എന്നിങ്ങനെയുള്ള അവയവങ്ങളെ വിതരണം ബാധിക്കുന്നു. കുട്ടിയുടെ രക്തചംക്രമണം വിലയിരുത്താൻ ഡോക്ടർമാർ മാതാപിതാക്കളെ നിർദ്ദേശിക്കുന്നു. അവരുടെ കൈകൾ മൃദുവായി ഞെക്കി, മൂന്ന് സെക്കൻഡിന് ശേഷം സാധാരണ നിറം തിരികെ വരുന്നുണ്ടോ എന്ന് നിരീക്ഷിക്കുക . ഇല്ലെങ്കിൽ ഡോക്ടറെ കാണുക.

Pravasabhumi Facebook

SuperWebTricks Loading...