പുതിയ പാർലമെന്‍റ് മന്ദിര ഉ്ഘാടനം മെയ് 28 ന്. പ്രതിപക്ഷം ഒറ്റക്കെട്ടായി ബഹിഷ്കരിക്കും.

Print Friendly, PDF & Email

പാർലമെന്‍റിന്‍റെ പുതിയ മന്ദിരം മെയ് 28 ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യും. അധികകാര കൈമാറ്റത്തിന്‍റെ പ്രതീകമായി സ്വാതന്ത്ര്യ രാത്രിയിൽ ജവഹർലാൽ നെഹ്റു മൗണ്ട് ബാറ്റണ്‍ പ്രഭുവില്‍ നിന്ന് സ്വീകരിച്ച ചെങ്കോല്‍ ലോക്സഭയിൽ സ്ഥാപിച്ചായിരിക്കും ഉദ്ഘാടനം നിര്‍വ്വഹിക്കുക.

വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ്, ഇന്ത്യയ്ക്ക് എങ്ങനെ അധികാരം കൈമാറണമെന്ന സംശയം ബൗണ്ട് ബാറ്റൺ പ്രഭു ജവഹർലാൽ നെഹ്റുവിനോട് ഉന്നയിച്ചു. സി രാജഗോപാലാചാരിയാണ് ഇതിന് പോംവഴി കണ്ടെത്തിയത്. തമിഴ്നാട്ടിലെ തിരുവാടുതുറൈ അധീനം എന്ന സന്യാസി മഠത്തിനോട് ഒരു ചെങ്കോൽ നിർമ്മിച്ച് നൽകാൻ അഭ്യർത്ഥിച്ചു. പ്രത്യേക വിമാനത്തിൽ സന്യാസിമാർ കൊണ്ടുവന്ന ആ ചെങ്കോൽ ആദ്യം മൗണ്ട് ബാറ്റണ് നൽകി. പിന്നീട് തിരിച്ചുവാങ്ങി, ആഗസ്റ്റ് പതിനാല് രാത്രി പതിനൊന്ന് നാല്പത്തിയഞ്ചിന് ജവഹർലാൽ നെഹ്റു സന്യാസിമാരിൽനിന്നും ചെങ്കോൽ സ്വീകരിച്ചു. അധികാര കൈമാറ്റത്തിൻറെ പ്രതീകമായി ഈ ചെങ്കോൽ പുതിയ പാർലമെൻറ് മന്ദിരത്തിൽ സ്ഥാപിക്കാനാണ് സർക്കാർ തീരുമാനം. നിലവിൽ അലഹബാദിലുള്ള ചെങ്കോൽ ഉദ്ഘാടന ദിവസം പൂജയ്ക്കു ശേഷം പ്രധാനമന്ത്രി സ്വീകരിക്കും. ഇത് സ്പീക്കറുടെ ഇരിപ്പിടത്തിന് മുകളിൽ സ്ഥാപിക്കും. ശിവവാഹനമായ നന്ദിയുടെ അടയാളമുള്ള ചോള സാമ്രാജ്യത്തിൻറെ പ്രതീകമായ ഈ ചെങ്കോൽ പിന്നീടെല്ലാവരും മറന്നത് ചർച്ചയാക്കുക കൂടിയാണ് സർക്കാർ ലക്ഷ്യം.

ഇതിനിടെ മെയ് 28 ന് നടക്കുന്ന പുതിയ പാർലമെന്റ് മന്ദിരത്തിന്റെ ഉദ്ഘാടനത്തിൽ പങ്കെടുക്കില്ലെന്ന് 19 പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികൾ ഒന്നിച്ചു പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്ഥാവനയില്‍ പറയുന്നു. പ്രസിഡന്റ് ദ്രൗപതി മുർമുവിനെ ക്ഷണിക്കുന്നതിനു പകരം പുതിയ കെട്ടിടം ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യാനുള്ള പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ തീരുമാനമാണ് രാജ്യത്തെ പ്രതിപക്ഷ പാര്‍ട്ടികളുടെ എതിര്‍പ്പ് കാരണമായത്.

“പ്രസിഡന്റ് മുർമുവിനെ പൂർണ്ണമായും മാറ്റിനിർത്തി പുതിയ പാർലമെന്റ് മന്ദിരം സ്വയം ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യാനുള്ള പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുടെ തീരുമാനം, കടുത്ത അപമാനം മാത്രമല്ല, നമ്മുടെ ജനാധിപത്യത്തിന് നേരെയുള്ള നേരിട്ടുള്ള കടന്നാക്രമണവുമാണ്… ഈ മാന്യതയില്ലാത്ത പ്രവൃത്തി രാഷ്ട്രപതിയുടെ ഉന്നതപദവിയെ അപമാനിക്കുകയും അക്ഷരവും മനോഭാവവും ലംഘിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു”വെന്ന് പ്രതിപക്ഷ പാര്‍ട്ടികള്‍ സംയുക്തമായി പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.

“രാഷ്ട്രപതി ഇന്ത്യയിലെ രാഷ്ട്രത്തലവൻ മാത്രമല്ല, പാർലമെന്റിന്റെ അവിഭാജ്യ ഘടകവുമാണ്. അവര്‍ ആണ് പാർലമെന്റിനെ വിളിച്ചു ചേര്‍ക്കുകയും അഭിസംബോധന ചെയ്യുകയും പ്രൊറോഗ് ചെയ്യുകയും ചെയ്യുന്നത്. പാർലമെന്റിന്റെ ഒരു നിയമം പ്രാബല്യത്തിൽ വരുന്നതിന് അവര്‍ സമ്മതം നൽകണം… എന്നിട്ടും, അവരെ കൂടാതെ പുതിയ പാർലമെന്റ് മന്ദിരം ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യാൻ പ്രധാനമന്ത്രി തീരുമാനിച്ചു. ഈ മാന്യതയില്ലാത്ത പ്രവൃത്തി രാഷ്ട്രപതിയുടെ ഉന്നത പദവിയെ അപമാനിക്കുകയും ഭരണഘടനയുടെ അക്ഷരവും അന്തസ്സും ലംഘിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു” പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികൾ പറഞ്ഞു.

പാർലമെന്റ് ശൂന്യമാക്കിയ പ്രധാനമന്ത്രിക്ക് ജനാധിപത്യ വിരുദ്ധ പ്രവർത്തനങ്ങൾ പുതിയ കാര്യമല്ല. ഇന്ത്യയിലെ ജനങ്ങളുടെ പ്രശ്‌നങ്ങൾ ഉന്നയിച്ചപ്പോൾ പാർലമെന്റിലെ പ്രതിപക്ഷ അംഗങ്ങളെ അയോഗ്യരാക്കുകയും സസ്പെൻഡ് ചെയ്യുകയും നിശബ്ദരാക്കുകയും ചെയ്തു… ജനാധിപത്യത്തിന്റെ ആത്മാവ് പാർലമെന്റിൽ നിന്ന് ഊറ്റിയെടുക്കപ്പെട്ടപ്പോൾ, ഒരു പുതിയ കെട്ടിടത്തിന് ഞങ്ങൾ ഒരു വിലയും കാണുന്നില്ല,” പ്രസ്താവന തുടരുന്നു.

കോൺഗ്രസ്, ഡിഎംകെ, എഎപി, ശിവസേന യുബിടി, സമാജ്‌വാദി പാർട്ടി, സിപിഐ, ജെഎംഎം, കേരള കോൺഗ്രസ് (മാണി), ആർജെഡി, ടിഎംസി, ജെഡി(യു), എൻസിപി, സിപിഐ (എം), ആർഎൽഡി എന്നിവയാണ് പ്രസ്താവനയിൽ ഒപ്പിട്ട പാർട്ടികൾ. ഇന്ത്യൻ മുസ്ലിം ലീഗ്, നാഷണൽ കോൺഫറൻസ്, റവല്യൂഷണറി സോഷ്യലിസ്റ്റ് പാർട്ടി, മറുമലർച്ചി ദ്രാവിഡ മുന്നേറ്റ കഴകം.

19 പാർട്ടികളുടെ സംയുക്ത പ്രസ്താവനയെ ഞെട്ടിച്ചുകൊണ്ട് ബിജെപി നേതൃത്വത്തിലുള്ള എൻഡിഎ ഒരു പ്രസ്താവന പുറത്തിറക്കി, “പാർലമെന്റിനോടുള്ള പ്രതിപക്ഷത്തിന്റെ കടുത്ത അനാദരവ് ബൗദ്ധിക പാപ്പരത്തത്തെ ഒറ്റിക്കൊടുക്കുന്നു, ജനാധിപത്യത്തിന്റെ സത്തയെ അവഹേളിക്കുന്നു.”

പാർലമെന്ററി മര്യാദയെക്കുറിച്ചും ഭരണഘടനാ മൂല്യങ്ങളെക്കുറിച്ചും പ്രസംഗിക്കാനുള്ള ഈ പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികളുടെ ധീരത അവരുടെ പ്രവർത്തനങ്ങളുടെ വെളിച്ചത്തിൽ ചിരിക്കുന്നതിൽ കുറവല്ല.

“അവരുടെ കാപട്യത്തിന് അതിരുകളില്ല – അന്നത്തെ ഇന്ത്യൻ രാഷ്ട്രപതി ശ്രീ പ്രണബ് മുഖർജി അധ്യക്ഷനായ പ്രത്യേക ജിഎസ്ടി സെഷൻ അവർ ബഹിഷ്കരിച്ചു; അദ്ദേഹത്തിന് ഭാരതരത്‌ന ലഭിച്ചപ്പോൾ ചടങ്ങ് ഒഴിവാക്കുകയും രാഷ്ട്രപതിയായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട ശ്രീ രാംനാഥ് കോവിന്ദ് ജിയെ വൈകി ആദരാഞ്ജലികൾ അറിയിക്കുകയും ചെയ്തു. കൂടാതെ, നമ്മുടെ ഇപ്പോഴത്തെ പ്രസിഡന്റ് ശ്രീമതിയോട് കാണിക്കുന്ന അനാദരവ്. ദ്രൗപതി മുർമു, രാഷ്ട്രീയ വ്യവഹാരത്തിലെ ഒരു പുതിയ താഴ്ച്ചയാണ്,” എൻഡിഎ പറഞ്ഞു.

എന്നിരുന്നാലും, എന്തുകൊണ്ടാണ് പുതിയ കെട്ടിടം ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യാൻ ഇന്ത്യൻ പ്രസിഡന്റിനോട് ആവശ്യപ്പെടാത്തത് എന്നും, എന്തുകൊണ്ടാണ് എക്സിക്യൂട്ടീവിന്റെ തലവനായ പ്രധാനമന്ത്രി തന്നെ പാര്‍ലിമെന്റിന്‍റെ പുതിയ മന്ദിരം ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യണമെന്ന് വാശിപിടിക്കുന്നത് എന്നും വിശദീകരിക്കുവാന്‍ കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ ഇതുവരെ തയ്യാറായിട്ടില്ല.