‘ജയിക്കുക അല്ലെങ്കിൽ മരിക്കുക’ കർണാടകയിൽ കോൺഗ്രസ് നേരിടുന്നത് വലിയ വെല്ലുവിളി.

Print Friendly, PDF & Email

കർണാടകയിൽ കോൺഗ്രസ് നേരിടുന്നത് വലിയ വെല്ലുവിളിയാണ്. നേടുക അല്ലെങ്കിൽ മരിക്കുക എന്നതാണ് ഈ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് യുദ്ധത്തില്‍ കോണ്‍ഗ്രസ്സിന്‍റെ മുന്പിലുള്ള രണ്ട് മാര്‍ഗ്ഗങ്ങള്‍. 2014ലെയും 2019ലെയും ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിലെ രണ്ട് നാണംകെട്ട തോൽവികൾക്കും കഴിഞ്ഞ കുറേ വർഷങ്ങളായി രാജ്യത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ നടന്ന നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിലെ തകർപ്പൻ പരാജയങ്ങൾക്കും ശേഷം പിന്നാക്കം നിൽക്കുന്ന കോൺഗ്രസിന് ഈ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് അതി പ്രധാനമാണ്.

ഒരു വലിയ സംസ്ഥാനത്ത് വിജയം പാർട്ടിക്ക് വലിയ തിരിച്ചടിയാകും. വാസ്തവത്തിൽ, 2018 അവസാനം നടന്ന മൂന്ന് നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിൽ മികച്ച വിജയം നേടിയതിന് ശേഷം കോൺഗ്രസിന് ഇതുവരെ ഒരു പ്രധാന സംസ്ഥാനം ലഭിച്ചിട്ടില്ല. മധ്യപ്രദേശില്‍ കോൺഗ്രസ് നേതാവ് ജ്യോതിരാദിത്യ സിന്ധ്യയുടെ നേതൃത്വത്തിൽ കോൺഗ്രസ് എംഎൽഎമാർ ബിജെപിയിലേക്കുള്ള കൂറുമാറ്റത്തെത്തുടർന്ന് പാർട്ടിയുടെ സർക്കാർ തകർന്നു. രാജസ്ഥാനിൽ, തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ സംസ്ഥാന പാർട്ടി അധ്യക്ഷനായിരുന്ന യുവ സച്ചിൻ പൈലറ്റിന്റെ തിരിച്ചടിയിൽ നിന്ന് പാർട്ടിയുടെ സർക്കാർ എങ്ങനെയെങ്കിലും അതിജീവിച്ചു, എന്നാൽ മുതിർന്ന നേതാവ് അശോക് ഗെലോട്ടിന് വേണ്ടി മുഖ്യമന്ത്രി സ്വപ്നം ഉപേക്ഷിക്കേണ്ടിവന്നു. പൈലറ്റിന്റെ കലാപത്തിന് ആയുസ്സ് കുറവായിരുന്നുവെങ്കിലും സംസ്ഥാനത്ത് പാർട്ടിയിൽ അസ്വസ്ഥത തുടരുകയാണ്. ഗെഹ്ലോട്ടിന്റെ പിന്തുണയുള്ള എംഎൽഎമാരും ഒരു തരത്തിൽ വിമതരായി, മുഖ്യമന്ത്രി കോൺഗ്രസിന്റെ ദേശീയ അധ്യക്ഷനായി ചുമതല ഏൽക്കണമെന്ന് പാർട്ടി ആഗ്രഹിച്ചതിനാൽ 71 കാരനായ മാന്ത്രികൻ അംഗീകരിക്കാൻ തയ്യാറായില്ല. 2018ൽ രൂപീകൃതമായതിന് ഒരു വർഷത്തിന് ശേഷം കർണാടകയിൽ (ജനതാദൾ-സെക്യുലറുമായി) സഖ്യസർക്കാരിന്റെ തകർച്ചയും കോൺഗ്രസ് നേരിട്ടു.

പഞ്ചാബ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള മറ്റ് പല സംസ്ഥാനങ്ങളിലും കോൺഗ്രസ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ പൂർണ്ണമായും പരാജയപ്പെട്ടു, നേതൃത്വം എടുത്ത തെറ്റായ തീരുമാനങ്ങളുടെ അനന്തരഫലമായി ചിലർ ഇതിനെ കാണുന്നു. 2023-ൽ, ത്രിപുര, മേഘാലയ, നാഗാലാൻഡ് എന്നിവിടങ്ങളിൽ അത് തുടച്ചുനീക്കപ്പെട്ടതിനാൽ വടക്കുകിഴക്കൻ മേഖലയിൽ ഗുരുതരമായ പ്രശ്നങ്ങൾ നേരിടേണ്ടിവന്നു. ഹിമാചൽ പ്രദേശ് എന്ന ചെറിയ സംസ്ഥാനം മാത്രമാണ് വിജയിച്ചത്. ഒരു ഡസനിലധികം സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ തോൽവികൾക്ക് ശേഷമാണ് ഇത് ഒരു ആശ്വാസ സമ്മാനമായി കണക്കാക്കപ്പെട്ടത്. കഴിഞ്ഞ വർഷം അവർക്ക് നഷ്ടപ്പെട്ട സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ ഗുജറാത്തിലാണ് വലിയ തിരച്ചടി നേരിട്ടത്., അവിടെ ലഭിച്ച 17 സീറ്റുകൾ (182 ൽ) എക്കാലത്തെയും ഏറ്റവും താഴ്ന്നതാണ്.

തെലങ്കാന, എംപി, രാജസ്ഥാൻ, ഛത്തീസ്ഗഢ് (മിസോറം കൂടാതെ) ഈ വർഷാവസാനം നടക്കുന്ന തെരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ കണക്കിലെടുത്താല്‍ കർണാടകയിലെ വിജയം കോൺഗ്രസിന് പ്രധാനമാണ്. ദക്ഷിണേന്ത്യൻ സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ വിജയം ഈ സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിനെ ആത്മവിശ്വാസത്തോടെ നേരിടാൻ പാർട്ടിക്കും അതിന്റെ കേഡർമാർക്കും ഒരു മനോവീര്യം നൽകും.

കർണാടകയിലെ വിജയം ഈ വർഷാവസാനം നടക്കുന്ന നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് മാത്രമല്ല, അടുത്ത വർഷം നടക്കാനിരിക്കുന്ന ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനും വഴിയൊരുക്കും. ദേശീയ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനെ നേരിടാൻ തളർന്നുപോയ കോൺഗ്രസിന് മികച്ച പ്രകടനമാണ് വേണ്ടത്. അതിന് കരര്‍ണായകയിലെ വിജയം അനിവാര്യമാണ്

2024-ലെ ദേശീയ തിരഞ്ഞെടുപ്പിലേക്കുള്ള വാതില്‍
ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് തൊട്ടുമുമ്പുള്ള ഒരു പ്രധാന ഘടകം ബിജെപി വിരുദ്ധ പാർട്ടികൾ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനെ എങ്ങനെ നേരിടുന്നു എന്നതാണ്. ഇപ്പോൾ, ബിജെപിക്കെതിരെ ഏകീകൃത പ്രതിപക്ഷം എന്നതിനെക്കുറിച്ച് വ്യക്തതയില്ലെങ്കിലും അടുത്ത ഏതാനും മാസങ്ങൾക്കുള്ളിൽ ഇതിനായുള്ള ശ്രമങ്ങൾ ശക്തി പ്രാപിച്ചേക്കാം. അത്തരമൊരു മുന്നണിയെ ആരു നയിക്കും എന്നതാണ് ചോദ്യം. എഎപി, തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ്, ഭാരത് രാഷ്ട്ര കോൺഗ്രസ് തുടങ്ങിയ ചില പ്രാദേശിക സംഘടനകൾ ശക്തമാകുന്ന സാഹചര്യത്തിൽ, കോൺഗ്രസ് (ഫലത്തിൽ രാഹുൽ ഗാന്ധി) അത്തരമൊരു പ്രതിപക്ഷ മുന്നണിയെ നയിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ലെന്ന് ഈ പാർട്ടികൾ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. കർണാടകയിലെ ഒരു വിജയം, അത്തരമൊരു മുന്നണിയുടെ തലവനാകാനുള്ള കോൺഗ്രസിന്റെ സാധ്യതകൾ വർദ്ധിപ്പിക്കും, അതേസമയം തോൽവി കോൺഗ്രസിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ബിജെപി വിരുദ്ധ പാർട്ടികളുടെ ഏകോപനം എന്ന സ്വപ്നം എന്നന്നേക്കും അവസാനിക്കും. 2024-ൽ ബി.ജെ.പിയെ നേരിടാൻ സ്വന്തം മുന്നണികൾ രൂപീകരിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്ന മറ്റ് പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികള്‍ മറ്റൊരു നേതാവിനെ കണ്ടെത്തുക എന്ന ഭഗീരത യത്നത്തില്‍ കാലിടറും

കഴിഞ്ഞ മൂന്ന് വർഷമായി ഒരു കാരണത്താൽ അല്ലെങ്കിൽ മറ്റെന്തെങ്കിലും കാരണത്താൽ മാറ്റിവയ്ക്കുന്ന ബ്രഹത് ബംഗളൂരു മഹാനഗരപാലികെയുടെ കാര്യത്തിലും പരാജയം കോൺഗ്രസിന് തിരിച്ചടിയായി കാണപ്പെടും. നഗരസഭയിലെ വാർഡ് സംവരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കേസ് കർണാടക ഹൈക്കോടതിയിലും സുപ്രീം കോടതിയിലും നടക്കുന്നുണ്ട്. തലസ്ഥാന നഗരിയിൽ മികച്ച പ്രകടനം കാഴ്ചവെക്കുന്നത് ഇരു ദേശീയ പാർട്ടികൾക്കും നിർണായകമാണ്, അത് അവരെ അധികാരത്തിലേക്ക് അടുപ്പിക്കും. നഗരത്തിൽ ആകെ 28 സീറ്റുകളാണുള്ളത്. 2018ൽ കോൺഗ്രസ് 15 സീറ്റും (പിന്നീട് രണ്ട് സീറ്റ് കൂടി നേടി) ബിജെപി 11 സീറ്റും നേടി. നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിലെ മികച്ച പ്രകടനം ബിബിഎംപി തിരഞ്ഞെടുപ്പിനെ ബാധിക്കും. ബിബിഎംപി ഒരു തൂക്കു കൗൺസിലിൽ അവസാനിക്കുകയാണെങ്കിൽ, എംഎൽഎമാർ (നഗരത്തിലെ മറ്റ് ജനപ്രതിനിധികൾക്കൊപ്പം) ബിബിഎംപി കൗൺസിലിൽ വോട്ട് ചെയ്യാൻ അർഹതയുള്ളതിനാൽ നഗരത്തിലെ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലങ്ങൾ പ്രാധാന്യമർഹിക്കുന്നു.

രാജ്യത്തിന്റെ മിക്ക ഭാഗങ്ങളിൽ നിന്നും വ്യത്യസ്തമായി, കർണാടകയിൽ കോൺഗ്രസ് ശക്തമായ ശക്തിയാണ്; സംസ്ഥാനത്തിന്റെ എല്ലാ മുക്കിലും മൂലയിലും അതിന്റെ പാർട്ടി കേഡർമാർ വ്യാപിച്ചു കിടക്കുന്നു. പല സംസ്ഥാന ഘടകങ്ങളിൽ നിന്നും വ്യത്യസ്തമായി ശക്തമായ പ്രാദേശിക നേതാക്കളുമുണ്ട്. അതുകൊണ്ട് കർണാടക തോൽക്കുന്നത് കോൺഗ്രസിന് ആത്മഹത്യപരമമാണ്.