ചൈനയെ പിന്തള്ളി ജനസംഖ്യയിൽ ഇന്ത്യ ഒന്നാം സ്ഥാനത്ത്. രുചിക്കാതെ ചൈന.

Print Friendly, PDF & Email

ചൈനയെ മറികടന്ന് ഇന്ത്യ ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ജനസംഖ്യയുള്ള രാജ്യമായി മാറി, ബുധനാഴ്ച ഉച്ചക്ക് 12 മണിയോടെയാണ് ഇന്ത്യ ചൈനയെ മറികടന്ന് റിക്കാർഡ് സ്വന്തമാക്കിയത്. ചൈനയുടെ ജനസംഖ്യ 142.57 കോടിയാണെങ്കിൽ 142.86 കോടി ജനസംഖ്യയുള്ള ലോകത്തെ ഏറ്റവും ജനസംഖ്യയുള്ള രാജ്യമായി ഇന്ത്യ മാറിയതായി ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ ലോക ജനസംഖ്യാ കണക്കുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. അതോടെ ചൈന ഏറ്റവും ജനസംഖ്യയുള്ള രണ്ടാമത്തെ രാജ്യമായി മാറിയിരിക്കുന്ന

1950-ൽ അന്താരാഷ്‌ട്ര സംഘടന ഡാറ്റ ശേഖരിക്കാൻ തുടങ്ങിയതിനു ശേഷം ഏറ്റവും ജനസംഖ്യയുള്ള രാജ്യങ്ങളുടെ പട്ടികയിൽ ഇന്ത്യ ഒന്നാമതെത്തുന്നത് ഇതാദ്യമാണെന്നും യുഎൻ റിപ്പോർട്ട് വ്യക്തമാക്കുന്നു. 2023-മധ്യത്തോടെ ഏറ്റവും കൂടുതൽ ജനസംഖ്യയുള്ള രാജ്യമായി ഇന്ത്യ മാറുമെന്നും “8 ബില്യൺ” ജനസംഖ്യയുള്ള ആഗോള ജനസംഖ്യയുടെ നാഴികക്കല്ലിലെ ഏറ്റവും വലിയ സംഭാവനയായി ഇന്ത്യ മാറുമെന്നും കഴിഞ്ഞ വർഷം നവംബറിൽ യുഎൻ കണക്കാക്കിയിരുന്നു. 2022ൽ 1.417 ബില്യണായിരുന്ന ഇന്ത്യയുടെ ജനസംഖ്യ 2030ൽ 1.515 ബില്യണായി ഉയരും. 2050-ൽ ഇന്ത്യയിൽ 1.668 ബില്യൺ ജനസംഖ്യ ഉണ്ടാകുമെന്ന് പ്രവചിക്കപ്പെടുന്നു, അതേ സമയം ചൈനയിൽ 1.317 ബില്യൺ ജനങ്ങളായിരിക്കും ഉണ്ടാവുക.

ജനസംഖ്യയിലുള്ള ഇന്ത്യയുടെ ഈ മുന്നേറ്റം ചൈനക്ക് അത്രകണ്ട് രുചിച്ചിട്ടില്ല. രൂക്ഷമായാണ് ചൈന ഇതിനോട് പ്രതികരിച്ചിരിക്കുന്നത്. ഒരു രാജ്യത്തിന്റെ ജനസംഖ്യാപരമായ വളർച്ച വിലയിരുത്തുമ്പോൾ ഗുണനിലവാരവും വലുപ്പവും നോക്കേണ്ടത് പ്രധാനമാണെന്ന് ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയ വക്താവ് വാങ് വെൻബിൻ പറഞ്ഞു. “ഒരു രാജ്യത്തിന്റെ ജനസംഖ്യാവിഹിതം ​(ഡെമോഗ്രാഫിക് ഡിവിഡന്റ്) വിലയിരുത്തുമ്പോൾ ഗുണനിലവാരവും നമ്മൾ നോക്കേണ്ടതുണ്ട്. വലിപ്പം പ്രധാനമാണ്, എന്നാൽ അതിലും പ്രധാനം ജനങ്ങളുടെ കാര്യക്ഷമതയും വിഭവശേഷിയുമാണ്. 1.4 ബില്യൺ ചൈനക്കരിൽ ഏകദേശം 900 ദശലക്ഷവും ജോലി ചെയ്യുന്ന പ്രായത്തിലുള്ളവരാണ്. അവരാകട്ടെ ശരാശരി 14 വർഷത്തെ വിദ്യാഭ്യാസം ആർജിച്ചവരുമാണ്. ജനസംഖ്യാ വാർദ്ധക്യം പരിഹരിക്കുന്നതിന് മൂന്നാം ശിശു നയവും ജനസംഖ്യാപരമായ മാറ്റങ്ങൾ പരിഹരിക്കുന്നതിനുള്ള പിന്തുണാ നടപടികളും ഞങ്ങൾ കാര്യക്ഷമമായി നടപ്പിലാക്കി വരുന്നു” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യയുടെ TFR കുറയുന്നു
ഇന്ത്യയിലെ ജനസംഖ്യ വർദ്ധിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും ഇന്ത്യയുടെ ടോട്ടൽ ഫെർട്ടിലിറ്റി റേറ്റ് (TFR)[അതായത് പ്രസവിക്കുന്ന പ്രായത്തിലുള്ള ഒരു സ്ത്രീക്ക് ഉണ്ടായിരിക്കേണ്ട കുട്ടികളുടെ ശരാശരി എണ്ണം] കുറയുകയാണ്. ഇന്ത്യയിലെ 31 സംസ്ഥാനങ്ങളിലേയും കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശങ്ങളിലേയും ടോട്ടൽ ഫെർട്ടിലിറ്റി റേറ്റ് 2.1 എന്ന ജനസംഖ്യ മാറ്റിസ്ഥാപിക്കാവുന്ന നിലയിലെത്തിയെന്ന് പോപ്പുലേഷൻ ഫൗണ്ടേഷൻ ഓഫ് ഇന്ത്യയുടെ എക്‌സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടർ പൂനം മുത്രേജ പറയുന്നു. 2.1 ന്റെ TFR ജനസംഖ്യയെ സ്ഥിരപ്പെടുത്താൻ സഹായിക്കും. ഒരു സ്ത്രീക്ക് 2 കുട്ടികൾ ഉണ്ടായിരിക്കണം, അധികമായത്, 01, ശൈശവാവസ്ഥയിൽ മരിക്കുന്ന കുട്ടികളെ അല്ലെങ്കിൽ പ്രസവത്തിന് മുമ്പ് മരിക്കുന്ന സ്ത്രീകളെ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. മൂന്ന് വർഷം മുമ്പ്, നാഷണൽ ഫാമിലി ഹെൽത്ത് സർവേ (NFHS)-4 ഇന്ത്യയുടെ TFR ഇതിനകം 2.2 ൽ എത്തിയതായി കണ്ടെത്തിയിരുന്നു. 2020-ൽ രാജ്യം ദേശീയ പ്രത്യുൽപാദന നിലയിലെത്തിയതായാണ് കരുതപ്പെടുന്നത്. മിക്ക ഇന്ത്യൻ സംസ്ഥാനങ്ങളും ഇതിനകം തന്നെ 2.1 എന്ന മാന്ത്രിക നമ്പറിലേക്ക് TFR നേടിയിട്ടുണ്ട് ചില സംസസ്ഥാനങ്ങളെങ്കിലും അതിൽ താഴെ എത്തിയിരിക്കുന്നു. ഇന്ത്യയുടെ TFR ദേശീയ തലത്തിൽ 2.2 ൽ നിന്ന് 2.0 ആയി കുറഞ്ഞുവെന്ന് UNFPA കുറിക്കുന്നു. രാജ്യത്തെ ജനസംഖ്യയുടെ 69.7% ഉള്ള 31 സംസ്ഥാനങ്ങളും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളും 2.1 എന്ന റീപ്ലേസ്‌മെന്റ് നിരക്കിന് താഴെ എത്തിയപ്പോൾ, ബിഹാർ, മേഘാലയ, മണിപ്പൂർ, ഉത്തർപ്രദേശ്, ജാർഖണ്ഡ്, മധ്യപ്രദേശ് തുടങ്ങിയ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ TFR ദേശീയ ശരാശരിയേക്കാൾ മുകളിലാണ്.

ഫാമിലി പ്ലാനിംഗിനായുള്ള ഇന്ത്യയുടെ ദേശീയ പരിപാടി 1952-ലും ദേശീയ ജനസംഖ്യാ നയം 2000-ലും ആണ് ആരംഭിച്ചത്. ചുരുക്കത്തിൽ, ഇന്ത്യയുടെ ദേശീയ ജനസംഖ്യാ നയങ്ങളും ആരോഗ്യ സംവിധാനങ്ങളും കാര്യക്ഷമമായി പ്രവർത്തിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഇത് കാണിക്കുന്നു. ആധുനിക കുടുംബാസൂത്രണ രീതികൾ അവലംബിക്കുന്നതിലെ വർദ്ധനയും സ്ത്രീകളുടെ വിദ്യാഭ്യാസ വർദ്ധനവുമാണ് പ്രത്യുൽപാദനശേഷി കുറയാനുള്ള പ്രധാന കാരണങ്ങൾ. അഞ്ച് കുട്ടികളിൽ ഒരാൾ നിയമപരമായ പ്രായത്തിന് താഴെയാണ് വിവാഹം കഴിക്കുന്നതെങ്കിലും രാജ്യത്ത് പൊതുവേ വിവാഹപ്രായം കൂടുകയാണ്. ഇതും TFR നിരക്ക് കുറയുന്നതിനു കാരണമാണ്.

SWOP 2023-ലെ UNFPA ഇന്ത്യയുടെ പ്രതിനിധിയും ഭൂട്ടാൻ കൺട്രി ഡയറക്ടറുമായ ആൻഡ്രിയ വോജ്‌നാർ പറയുന്നു, “ദേശീയ ഫെർട്ടിലിറ്റി നിരക്ക് 2.1-ന് താഴെയായി (പകരം തലം) താഴുന്നതിനാൽ, ഇന്ത്യ ഒരു സവിശേഷമായ ചരിത്ര അവസരത്തിലൂടെയാണ് കടന്നു പോകുന്നത്, ഒരു യുവ രാഷ്ട്രമെന്ന നിലയിൽ വലിയ ജനസംഖ്യാപരമായ പരിവർത്തനത്തിന് ഇന്ത്യ സാക്ഷ്യം വഹിക്കുകയാണ്. ആരോഗ്യം, വിദ്യാഭ്യാസം, യുവാക്കൾക്കുള്ള ഗുണമേന്മയുള്ള ജോലികൾ എന്നിവയിലെ അധിക നിക്ഷേപങ്ങളിലൂടെ – സ്ത്രീകളിലും പെൺകുട്ടികളിലുമുള്ള ടാർഗെറ്റുചെയ്‌ത നിക്ഷേപം ഉൾപ്പെടെ – സാധ്യതയുള്ള ജനസംഖ്യാപരമായ ലാഭവിഹിതം സാമ്പത്തിക നേട്ടങ്ങളാക്കി മാറ്റുന്നതിന് സംസ്ഥാനങ്ങളിലുടനീളം ശ്രദ്ധേയമായ ജനസംഖ്യാ വൈവിധ്യം. കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം, നഗരവൽക്കരണം, കുടിയേറ്റം, വാർദ്ധക്യം തുടങ്ങിയ മെഗാട്രെൻഡുകളുടെ സ്വാധീനം നയ സംരംഭങ്ങളിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിക്കൊണ്ട് ഇന്ത്യക്ക് ജനസംഖ്യാപരമായ ലാഭവിഹിതം കൂടുതൽ സുരക്ഷിതമാക്കാൻ കഴിയും. കൂടാതെ, SWOP യുടെ ഭാഗമായി ഇന്ത്യയിൽ മൊത്തം 1,007 സാമ്പിൾ വലുപ്പമുള്ള ഒരു സർവേ നടത്തി, ജനസംഖ്യാ ഉത്കണ്ഠകൾ പൊതുജനങ്ങളിൽ വലിയൊരു ഭാഗത്തേക്ക് വ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തലുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, ജനസംഖ്യാ സംഖ്യ വർദ്ധനവ് ഉത്കണ്ഠ ജനിപ്പിക്കുകയോ അലാറം സൃഷ്ടിക്കുകയോ ചെയ്യരുത്. പകരം, വ്യക്തിഗത അവകാശങ്ങളും തിരഞ്ഞെടുപ്പുകളും ഉയർത്തിപ്പിടിക്കുകയാണെങ്കിൽ അവ പുരോഗതിയുടെയും വികസനത്തിന്റെയും അഭിലാഷങ്ങളുടെയും പ്രതീകമായി കാണണം.”

യുഎൻ പുറത്തിറക്കിയ സ്റ്റേറ്റ് ഓഫ് ദ വേൾഡ് പോപ്പുലേഷൻ റിപ്പോർട്ട് (എസ്ഡബ്ല്യുഒപി) പറയുന്നത്, ഏറ്റവും വലിയ യുവജന കൂട്ടായ്മയുള്ള ഇന്ത്യക്ക് അതിന്റെ 15-24 വയസ്സിനിടയിലുള്ള 254 ദശലക്ഷം യുവ ജനതക്ക് നവീകരണത്തിന്റെയും പുതിയ ചിന്തയുടെയും ശാശ്വതമായ പരിഹാരങ്ങളുടെയും ഉറവിടമാകാൻ കഴിയുമെന്നാണ്. പ്രത്യേകിച്ച് സ്ത്രീകൾക്കും പെൺകുട്ടികൾക്കും തുല്യ വിദ്യാഭ്യാസവും നൈപുണ്യ വികസന അവസരങ്ങളും, സാങ്കേതികവിദ്യയിലേക്കും ഡിജിറ്റൽ നവീകരണങ്ങളിലേക്കും പ്രവേശനം, ഏറ്റവും പ്രധാനമായി, അവരുടെ പ്രത്യുത്പാദന അവകാശങ്ങളും തിരഞ്ഞെടുപ്പുകളും പൂർണ്ണമായി വിനിയോഗിക്കാനുള്ള വിവരവും അധികാരവും ഉണ്ടെങ്കിൽ ഈ പാത മുന്നോട്ട് കുതിക്കും.

ചില ഡാറ്റാ കണക്കുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നത് ഇന്ത്യയുടെ ജനസംഖ്യ ഇതിനുമുമ്പേ ചൈനയെ മറികടന്നിരിക്കാമെന്നാണ്, എന്നാൽ ഔദ്യോഗിക സെൻസസ് നടത്തുന്നത് വരെ കൃത്യമായ സംഖ്യ നൽകാൻ കഴിയില്ല. ഏതൊരു രാജ്യത്തേയും സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, കുറഞ്ഞ ജനസംഖ്യാ വളർച്ചാ നിരക്ക് എന്ന ലക്ഷ്യത്തിന് ഉയർന്ന ഗർഭനിരോധന മാർഗ്ഗം ആവശ്യമാണെന്നും ഗർഭച്ഛിദ്ര സേവനങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ള കുടുംബാസൂത്രണവും ലൈംഗിക, പ്രത്യുൽപാദന ആരോഗ്യ സേവനങ്ങളും ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിലൂടെ മാത്രമേ ഇത് കൈവരിക്കാനാകൂ എന്ന് പൂനം മുത്രേജ പറഞ്ഞു.

നാഷണൽ ഫാമിലി ഹെൽത്ത് സർവേ-5-ൽ നിന്നുള്ള കണക്കുകൾ പ്രകാരം, ഇന്ത്യയിലെ എല്ലാ ഗർഭധാരണങ്ങളിലും 0.9 ശതമാനം ഗർഭഛിദ്രത്തിൽ കലാശിച്ചു. എന്നിരുന്നാലും, ഏറ്റവും പുതിയ NFHS ഡാറ്റ അനുസരിച്ച്, നഗരപ്രദേശങ്ങളിൽ കൂടുതൽ ഗർഭഛിദ്രങ്ങൾ നടക്കുന്നു – ഇത് 4 ശതമാനമാണ്, ഗ്രാമപ്രദേശങ്ങളിൽ ഇത് 2.5 ശതമാനമാണ്. സാമ്പത്തിക പശ്ചാത്തലത്തിന്റെ കാര്യത്തിൽ, ഏറ്റവും താഴ്ന്ന സമ്പത്തിൽ നിന്നുള്ള 1.7 ശതമാനം സ്ത്രീകൾ ഗർഭച്ഛിദ്ര സേവനങ്ങൾ ഉപയോഗിച്ചു, ഇത് ഇടത്തരം സമ്പത്തിൽ 3.2 ശതമാനവും ഉയർന്ന സമ്പത്തിൽ 4.1 ശതമാനവും ആണ്.

“വിദ്യാഭ്യാസം കുറവായ അല്ലെങ്കിൽ സമൂഹത്തിലെ ദരിദ്രരും പാർശ്വവൽക്കരിക്കപ്പെട്ട വിഭാഗങ്ങളിൽ പെട്ടവരുമായ സ്ത്രീകൾക്ക് ഗർഭച്ഛിദ്ര സേവനങ്ങൾ ഉപയോഗിക്കാനും അവരുടെ കൂടുതൽ സമ്പന്നരും കൂടുതൽ വിദ്യാസമ്പന്നരുമായ സഹപ്രവർത്തകരും ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിയുന്നില്ല എന്നതാണ് ഇതിന്റെ അർത്ഥം. ഇത് ഭാഗികമായി ബന്ധപ്പെട്ട സാമൂഹിക കളങ്കം മൂലമാണ്. ഗർഭച്ഛിദ്രങ്ങൾക്കൊപ്പം ഗ്രാമീണ സ്ത്രീകൾക്ക് സേവനങ്ങളുടെ ലഭ്യതയും ഇല്ല,” മുത്രേജ പറഞ്ഞു. കള്ളന്മാരിൽ നിന്നും പരിശീലനം ലഭിക്കാത്ത പ്രൊഫഷണലുകളിൽ നിന്നും സേവനം തേടാൻ സ്ത്രീകളെ ഈ കളങ്കം പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു,” ഇന്ത്യയിൽ വളരെ പുരോഗമനപരമായ ഗർഭച്ഛിദ്ര നയങ്ങളുണ്ടെങ്കിലും, 2015 ലെ ലാൻസെറ്റിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു പഠനമനുസരിച്ച്, ഇന്ത്യയിൽ പ്രതിവർഷം 15.6 ദശലക്ഷം ഗർഭഛിദ്രങ്ങൾ നടക്കുന്നു, അതിൽ 95 ശതമാനവും പൊതുജനാരോഗ്യ സൗകര്യങ്ങൾക്ക് പുറത്താണ്.

ജനസംഖ്യ ഒരു വലിയ സംഖ്യയിലെത്തുമ്പോൾ, അത് വിശകലനം ചെയ്യേണ്ട ചില നല്ല സൂചകങ്ങളുടെ അടയാളമായി മാറുന്നു; അതിനർത്ഥം കൂടുതൽ സ്ത്രീകൾ അവരുടെ ഗർഭാവസ്ഥയിലെ സങ്കീർണതകളെ അതിജീവിക്കുന്നു എന്നാണ്. കൂടാതെ, കുഞ്ഞുങ്ങൾ അവരുടെ ജീവിതത്തിന്റെ ആദ്യകാല അപകടകരമായ മാസങ്ങളിലൂടെ കടന്നുപോകുന്നുണ്ടെങ്കിലും, കൂടുതൽ ആളുകൾ ആരോഗ്യകരമായ ജീവിതം നയിക്കുന്നുവന്നതും വൈദ്യശാസ്ത്രത്തിന്റെ പുരോഗതിയും രാജ്യത്ത് ശിശു മരണനിരക്ക് കാര്യമായി കുറച്ചിരിക്കുന്നു എന്നുവേണം മനസ്സിലാക്കുവാൻ.

എന്നിരുന്നാലും, വൈദ്യശാസ്ത്രം, ശാസ്ത്രം, ആരോഗ്യം, കൃഷി, വിദ്യാഭ്യാസം എന്നിവയിൽ മനുഷ്യരാശിയുടെ ചരിത്രപരമായ മുന്നേറ്റങ്ങളെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന “8 ബില്യൺ ആളുകൾ” എന്ന “നാഴികക്കല്ല്” ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ജനസംഖ്യയിൽ ഗണ്യമായ ഒരു വിഭാ​ഗം ഉത്കണ്ഠാകുലരാണ്. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള സ്ത്രീകളുടെ ശരീരാവകാശങ്ങളുമായി ഇഴചേർന്ന് കിടക്കുന്ന സ്ത്രീകളുടെയും അവരുടെ ആരോഗ്യത്തിന്റെയും മേൽ ആണ് ഈ ഉത്കണ്ഠയുടെ ഭാരം കൂടുതലായി വീഴുന്നത്. ഏപ്രിൽ 19 ന് യുണൈറ്റഡ് നേഷൻസ് പോപ്പുലേഷൻ ഫണ്ട് (യുഎൻഎഫ്പിഎ) പുറത്തിറക്കിയ “8 ബില്യൺ ലൈവ്സ്, അനന്തമായ സാധ്യതകൾ: അവകാശങ്ങൾക്കും തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾക്കും വേണ്ടിയുള്ള ശ്രമം” എന്ന റിപ്പോർട്ട്, ജനസംഖ്യാ ഉത്കണ്ഠ വ്യാപകമാണെന്നും സർക്കാരുകൾ കൂടുതലായി നയങ്ങൾ സ്വീകരിക്കുന്നുണ്ടെന്നും വെളിപ്പെടുത്തുന്നു.

ജനനനിരക്ക് കൂട്ടുന്നതിനോ കുറയ്ക്കുന്നതിനോ വേണ്ടി രൂപകല്പന ചെയ്ത ഫെർട്ടിലിറ്റി പോളിസികൾ വളരെ കൂടുതലാണെന്ന് ചരിത്രം തെളിയിക്കുന്നു. എന്നാൽ, ഫെർട്ടിലിറ്റി നിരക്ക് കുറയ്ക്കുകയോ നിലനിർത്തുകയോ ഫെർട്ടിലിറ്റി നിരക്കുകളെ സ്വാധീനിക്കുകയോ ചെയ്യാനുള്ള ശ്രമങ്ങൾ പലപ്പോഴും ഫലപ്രദമല്ല, മാത്രമല്ല സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങളെ അവ ഇല്ലാതാക്കുകയും ചെയ്യും. ഫലപ്രദമല്ലാത്തതും സ്ത്രീകളുടെ അവകാശങ്ങളെ ഹനിക്കുന്നതും. സ്ത്രീകൾക്കും അവരുടെ പങ്കാളികൾക്കും സാമ്പത്തിക പ്രോത്സാഹനങ്ങളും പാരിതോഷികങ്ങളും വാഗ്ദാനം ചെയ്തുകൊണ്ട് വലിയ കുടുംബങ്ങളെ എഞ്ചിനീയറിംഗ് ചെയ്യുന്നതിനുള്ള പരിപാടികൾ പല രാജ്യങ്ങളും ആവിഷ്കരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് റിപ്പോർട്ട് കൂട്ടിച്ചേർക്കുന്നു, എന്നിട്ടും അവർ ഒരു സ്ത്രീക്ക് രണ്ട് കുട്ടികളിൽ താഴെയാണ് ജനന നിരക്ക് കാണുന്നത്. നിർബന്ധിത വന്ധ്യംകരണത്തിലൂടെയും നിർബന്ധിത ഗർഭനിരോധനത്തിലൂടെയും ജനസംഖ്യാ വളർച്ച മന്ദഗതിയിലാക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങൾ മനുഷ്യാവകാശങ്ങളുടെ ഗുരുതരമായ ലംഘനങ്ങളാണ്.