ഇന്ത്യയുടെ ലിഥിയം റിസർവ്: അപൂർവ എർത്ത് ലോഹം ലേലം ചെയ്യാൻ സർക്കാർ പദ്ധതിയിടുന്നു

Print Friendly, PDF & Email

കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശമായ റിയാസി ജില്ലയിൽ കഴിഞ്ഞ മാസം കണ്ടെത്തിയ ലിഥിയം ബ്ലോക്ക് ജമ്മു കശ്മീർ ലേലം ചെയ്യുമെന്ന് കേന്ദ്ര കൽക്കരി, ഖനി മന്ത്രി പ്രഹ്ലാദ് ജോഷി പാർലമെന്റിനെ അറിയിച്ചു, ” മിനറൽ ബ്ലോക്കിന്റെ വിജയകരമായ ലേലത്തെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കും ലിഥിയം ചൂഷണം വിജിക്കുക എന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.”

ഫെബ്രുവരി 9 ന്, ജമ്മു കശ്മീരിലെ റിയാസി ജില്ലയിൽ 5.9 ദശലക്ഷം ടൺ ഗണ്യമായ ലിഥിയം നിക്ഷേപം കണ്ടെത്തിയതായി സർക്കാർ പ്രഖ്യാപിച്ചു. നിലവിലെ ലിഥിയം വിലയിൽ, ജമ്മു കശ്മീരിലെ റിയാസിയിൽ കണ്ടെത്തിയ കരുതൽ ശേഖരത്തിന്റെ മൂല്യം 34 ലക്ഷം കോടി രൂപയാണ്. ഇതാദ്യമായാണ് രാജ്യത്തിന്റെ ഏതെങ്കിലും ഭാഗത്ത് ലിഥിയം റിസർവ് കണ്ടെത്തിയത്. ഇവി ബാറ്ററികളുടെ പ്രധാന ഘടകമായ ഈ അപൂർവ എർത്ത് ലോഹമായതിനാൽ ഇത് ഇന്ത്യൻ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം വലിയ വാർത്തയായിരുന്നു. റിപ്പോർട്ടുകൾ പ്രകാരം, 2022-23 ഏപ്രിൽ-ഡിസംബർ കാലയളവിൽ ലിഥിയം, ലിഥിയം-അയോൺ എന്നിവയുടെ ഇറക്കുമതിക്കായി ഇന്ത്യ 163 ബില്യൺ രൂപയാണ് ചെലവഴിച്ചത്.

നിലവിൽ ഇവി വ്യവസായത്തിന് രാജ്യം ഇറക്കുമതിയെ വളരെയധികം ആശ്രയിക്കുന്നതിനാൽ, നോൺ-ഫെറസ് ലോഹത്തിൻറെ കണ്ടെത്തൽ ഇന്ത്യൻ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയ്ക്ക് വൻ നേട്ടമായിരിക്കും ഉണ്ടാക്കുക. പരമ്പരാ​ഗതമായ ഫോസിൽ ഇന്ധനങ്ങളിൽ നിന്നു മാറാനുള്ള ഇന്ത്യയുടെ ശ്രമത്തിന് ലീഥിയം ശേഖരത്തിന്റെ കണ്ടെത്തൽ ഉത്തേജകമാകും. ലിഥിയം അയൺ ബാറ്ററികളുടെ വില ഗണ്യമായി കുറയുമെന്നതിനാൽ, ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് ഇലക്‌ട്രിക് വാഹനങ്ങൾ താങ്ങാനാകുന്നതിനൊപ്പം, ഖനന, ഉൽപ്പാദന മേഖലകളിൽ തൊഴിലവസരങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കാൻ ലിഥിയം കരുതൽ സഹായിക്കുമെന്ന് വിദഗ്ധർ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. സാധാരണയായി ഉപയോഗിക്കുന്ന മറ്റ് ലെഡ്-ആസിഡ് അല്ലെങ്കിൽ നിക്കൽ-മെറ്റൽ ഹൈഡ്രൈഡ് ബാറ്ററികളെ അപേക്ഷിച്ച് ലീഥിയം ലോഹത്തിന് ഭാരം കുറവായതിനാൽ ഇലക്ട്രിക് വാഹനങ്ങളുടെ നിർമ്മാണത്തിന്’വൈറ്റ് ഗോൾഡ്’ എന്ന് പൊതുവെ വിളിക്കപ്പെടുന്ന ലിഥിയം ഒരു പ്രധാന ഘടകമാണ്.