എല്ലാ വിവാഹമോചനങ്ങളും റദ്ദാക്കി, മുൻ ഭർത്താക്കന്മാരുടെ അരികിലേക്ക് തിരികെ പോണമെന്ന് താലിബാൻ.

Print Friendly, PDF & Email

വിദ്യാഭ്യാസത്തിനുള്ള സ്ത്രീകളുടെ അവകാശം എടുത്തുകളഞ്ഞതു പോലെ, പങ്കാളികളിൽ നിന്ന് നിയമപരമായി വേർപിരിയാനുള്ള അഫ്ഗാൻ സ്ത്രീകളുടെ അവകാശവും കവർന്നെടുക്കപ്പെടുന്നതായി പുതിയ റിപ്പോർട്ടുകൾ അഫ്ഘാനിസ്ഥാനില്‍ ഭരണം നടത്തുന്ന താലിബാൻ എല്ലാ വിവാഹമോചനങ്ങളും റദ്ദാക്കി മുൻ ഭർത്താവിന്റെ അടുത്തേക്ക് മടങ്ങാൻ സ്ത്രീകളെ നിർബന്ധിക്കുന്നു എന്നാണ് അഫ്ഘാനിസ്ഥാനില്‍ നിന്ന് പുറത്തു വരുന്ന റിപ്പോര്‍ട്ട്. 2021-ൽ താലിബാൻ അധികാരം ഏറ്റെടുക്കുന്നതിന് മുമ്പ്, രാജ്യത്തെ സ്ത്രീകൾ സാവധാനത്തിലും ക്രമാനുഗതമായും ചില അവകാശങ്ങൾ നേടിയെടുക്കുകയായിരുന്നു; അവയിലൊന്ന് പീഡിപ്പിക്കുന്ന ഭർത്താക്കന്മാരെ വിവാഹമോചനം ചെയ്യുക എന്നതായിരുന്നു.

മുമ്പ് വിവാഹമോചിതരായ സ്ത്രീകൾ അവരുടെ മുൻ ഭർത്താക്കന്മാരുടെ അടുത്തേക്ക് മടങ്ങാൻ നിർബന്ധിതരാകുന്നു, അവർ നിരന്തരമായ ശാരീരിക പീഡനം നേരിടുന്ന വീടുകളിലേക്ക് മടങ്ങിപ്പോകുന്നുവെന്ന് ഒരു AFP റിപ്പോർട്ട് കൂട്ടിച്ചേർക്കുന്നു.

താലിബാൻ തന്റെ വിവാഹമോചന ഉത്തരവ് വലിച്ചുകീറിയതിനെത്തുടർന്ന് 40 വയസ്സുള്ള ഒരു അഫ്ഗാൻ സ്ത്രീയും അവളുടെ എട്ട് കുട്ടികളും ഒളിവിൽ കഴിയേണ്ടി വന്നെന്ന് പുറത്തുവന്ന റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു. യുഎസ് പിന്തുണയുള്ള സർക്കാർ ഭരണകാലത്ത് അവർ ഭർത്താവിനെ വിവാഹമോചനം ചെയ്തിരുന്നു. താലിബാൻ ഭരണം ഏറ്റെടുത്തതോടെ സർക്കാരിന്റെ കമാൻഡർമാർ അവളെ പീഢിപ്പിച്ചിരുന്ന മുന്‍ഭര്‍ത്താവിന്‍റെ അടുത്തേക്ക് മടങ്ങാന്‍ നിർബന്ധിച്ചു. അന്നുമുതൽ, അവലെ ഭര്‍ത്താവ് പീഢിപ്പിക്കുയാണ്. കൈകൾ ഒടിഞ്ഞും വിരലുകൾ പൊട്ടലുമായി അവള്‍ വീട്ടിൽ പൂട്ടിയിടപ്പെട്ടിരിക്കുകയായിരുന്നു. മർദനത്തിൽ നിന്നും പീഡനങ്ങളിൽ നിന്നും രക്ഷപ്പെടാൻ, ആ സ്ത്രീയും അവളുടെ ആറ് പെൺമക്കൾക്കും രണ്ട് ആൺമക്കൾക്കും ഒപ്പം വീട്ടിൽ നിന്ന് പലായനം ചെയ്യുകയും സാങ്കൽപ്പിക പേരുകൾ സ്വീകരിക്കുകയും ചെയ്തു. രാജ്യത്തുടനീളം സമാനമായ കേസുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെടുന്നു.

രാജ്യത്ത്, യുഎൻ കണക്ക് അനുസരിച്ച് 10 സ്ത്രീകളിൽ ഒമ്പത് പേർ പങ്കാളിയിൽ നിന്ന് ശാരീരികമോ ലൈംഗികമോ മാനസികമോ ആയ അതിക്രമങ്ങൾ നേരിടുന്നു.

എഎഫ്‌പിയോട് സംസാരിക്കവെ, പീഡനത്തിനിരയായ ഭാര്യമാർക്കായി മുമ്പ് നൂറോളം വിവാഹമോചന കേസുകൾ കൈകാര്യം ചെയ്ത അഭിഭാഷകയായ നാസിഫ പറയുന്നു, സ്ത്രീകൾക്ക് എന്ത് സംഭവിച്ചാലും അവരുടെ വിധിയെ കുറ്റപ്പെടുത്താറുണ്ടായിരുന്നു. എന്നാൽ അവബോധം വളർന്നപ്പോൾ, ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്ന ഭർത്താക്കന്മാരിൽ നിന്ന് വേർപിരിയുന്നത് ഒരു ഓപ്ഷനാണെന്ന് അവർ മനസ്സിലാക്കി.

ഇപ്പോൾ, താലിബാന്റെ കീഴിൽ, വിവാഹമോചനങ്ങൾ ഒരു ഭർത്താവ് മയക്കുമരുന്നിന് അടിമയായിരിക്കുമ്പോഴോ രാജ്യം വിട്ടുപോകുമ്പോഴോ മാത്രമായി പരിമിതപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നു.

എന്നാൽ ഗാർഹിക പീഡനക്കേസുകളിലോ ഭർത്താവ് വിവാഹമോചനത്തിന് സമ്മതിക്കാത്ത സാഹചര്യത്തിലോ കോടതി അത് അനുവദിക്കുന്നില്ലെന്നും അവർ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

വനിതാകാര്യ മന്ത്രാലയവും മനുഷ്യാവകാശ കമ്മീഷനും അടച്ചുപൂട്ടിയതിനുശേഷം, ഒരുകാലത്ത് പീഡനത്തിനിരയായ സ്ത്രീകളെ പിന്തുണച്ചിരുന്ന അഭയകേന്ദ്രങ്ങൾ അടച്ചുപൂട്ടി.

മുമ്പ് വിവാഹമോചിതരായ സ്ത്രീകൾ അവരുടെ മുൻ ഭർത്താവിന്റെ അടുത്തേക്ക് മടങ്ങാൻ നിർബന്ധിതരാകുന്ന ഇത്തരം കേസുകൾ അധികാരികൾ പരിശോധിക്കുമെന്ന് എഎഫ്‌പിയോട് സംസാരിച്ച ഒരു താലിബാൻ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു. ഇത്തരം പരാതികൾ ലഭിച്ചാൽ ശരിയത്ത് അനുസരിച്ചായിരിക്കും അന്വേഷണം നടത്തുകയെന്ന് താലിബാൻ സുപ്രീം കോടതിയുടെ വക്താവ് ഇനായത്തുള്ള പറഞ്ഞു.