ഭിക്ഷാപാത്രവുമായി ലോകത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ സഞ്ചരിക്കുകയാണ് ഷരീഫ് – ഇമ്രാൻ ഖാൻ

Print Friendly, PDF & Email

പാകിസ്ഥാൻ പ്രധാനമന്ത്രി ഷെഹ്ബാസ് ഷെരീഫ് ഭിക്ഷാപാത്രവുമായി ലോകത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ സഞ്ചരിക്കുകയാണെങ്കിലും അവരാരും ഒരു ചില്ലിക്കാശും നൽകുന്നില്ലെന്ന് മുന്‍ പ്രധാനമന്ത്രിയും പാകിസ്ഥാൻ തെഹ്‌രീകെ ഇൻസാഫ് പാർട്ടി ചെയർമാനുമായ ഇമ്രാൻ ഖാൻ ഒരു പ്രാദേശിക വാർത്താ ചാനലിന് നൽകിയ അഭിമുഖത്തിൽ പറഞ്ഞു.

“ഇറക്കുമതി ചെയ്ത ഈ സർക്കാർ പാകിസ്ഥാനോട് എന്താണ് ചെയ്തതെന്ന് കാണുക,” ഭിക്ഷാപാത്രവുമായി ഷെഹ്ബാസ് ഷെരീഫ് വിവിധ രാജ്യങ്ങളിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്യുന്നുണ്ടെങ്കിലും അവരാരും അദ്ദേഹത്തിന് ഒരു ചില്ലിക്കാശും നൽകുന്നില്ല, പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ സമീപകാല വിദേശ സന്ദർശനങ്ങളെക്കുറിച്ച് പരാമര്‍ശിച്ചുകൊണ്ട് ഇമ്രാൻ ഖാൻ പറഞ്ഞു.

സാന്പത്തിക പ്രതിസന്ധിയില്‍ നട്ടം തിരിയുന്ന പാക്കിസ്ഥാന്‍ പ്രധാനമന്ത്രി ഷെരീഫിന്റെ യു.എ.ഇ സന്ദർശനത്തിന് ആഴ്ചകൾക്ക് ശേഷമാണ് ഖാന്റെ അഭിപ്രായ പ്രകടനം. രാജ്യത്ത് വിദേശനാണ്യ ശേഖരം അതിവേഗം കുറയുകയാണ് വെറും നാല് മില്യണ്‍ ഡോളറില്‍ താഴെ മാത്രമാണ് ഇന്ന് പാക്കിസ്ഥാന്‍റെ കരുതല്‍ ധനം. അത് രണ്ടാഴ്ചത്തേക്ക് മാത്രമേ തികയുകയുള്ളു. ഈ സാഹചര്യത്തിയാലയിരുന്നു ഷരീഫന്‍റെ വിദേശ പര്യടനം. തല്‍ഫലമായി 2 ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ നിലവിലുള്ള വായ്പ നീട്ടാനും 1 ബില്യൺ ഡോളർ അധിക വായ്പ നൽകാനും ഗൾഫ് എമിറേറ്റ് സമ്മതിച്ചു.

വേനൽക്കാലത്തെ വിനാശകരമായ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ നിന്ന് പാകിസ്ഥാനെ പുനർനിർമ്മിക്കാൻ സഹായിക്കുന്നതിന് ഏകദേശം 10 ബില്യൺ യുഎസ് ഡോളർ നൽകുമെന്ന് അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹം പ്രതിജ്ഞയെടുക്കുന്ന ജനീവ കോൺഫറൻസിന് തൊട്ടുപിന്നാലെയായിരുന്നു അദ്ദേഹത്തിന്റെ യുഎഇ യാത്ര.

ആഗോള വായ്പാ ദാതാവ് നിശ്ചയിച്ചിട്ടുള്ള നാല് പ്രധാന വ്യവസ്ഥകളും അംഗീകരിക്കാനുള്ള സന്നദ്ധത അറിയിച്ചതിനാൽ, രക്ഷാപ്രവർത്തന പദ്ധതി പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാനുള്ള ദീർഘകാലമായി കാത്തിരുന്ന കരാർ അവസാനിപ്പിക്കാൻ ഷെരീഫിന്റെ സർക്കാർ ഐഎംഎഫിനോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

പണമില്ലാത്ത പാകിസ്ഥാൻ കഴിഞ്ഞ വർഷം സ്തംഭിച്ച 6 ബില്യൺ യുഎസ് ഡോളറിന്റെ ഇന്റർനാഷണൽ മോണിറ്ററി ഫണ്ട് (ഐഎംഎഫ്) പ്രോഗ്രാം പുനരുജ്ജീവിപ്പിച്ചു, ഇത് തുടക്കത്തിൽ 2019 ൽ സമ്മതിച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും വാഷിംഗ്ടൺ ആസ്ഥാനമായുള്ള ആഗോള വായ്പാ ദാതാവിന്റെ കഠിനമായ വ്യവസ്ഥകൾ പാലിക്കാൻ പ്രയാസമാണ്. സർക്കാർ നൽകിയ വാഗ്ദാനങ്ങൾ പാലിക്കുന്നത് വരെ ഐഎംഎഫ് പ്രോഗ്രാമിന് കീഴിൽ കൂടുതൽ ഫണ്ട് അനുവദിക്കില്ലെന്ന് റിപ്പോർട്ടുകളുണ്ട്.

ഓഗസ്റ്റിൽ IMF ബോർഡ് പാകിസ്ഥാന്റെ ബെയ്‌ലൗട്ട് പ്രോഗ്രാമിന്റെ ഏഴാമത്തെയും എട്ടാമത്തെയും അവലോകനങ്ങൾക്ക് അംഗീകാരം നൽകി, ഇത് 1.1 ബില്യൺ യുഎസ് ഡോളറിലധികം റിലീസ് അനുവദിച്ചു.

ഷെഹ്‌ബാസ് ഷെരീഫ്, ആഭ്യന്തര മന്ത്രി റാണാ സനാഉല്ല, ഐഎസ്‌ഐ കൗണ്ടർ ഇന്റലിജൻസ് വിഭാഗം തലവൻ മേജർ ജനറൽ ഫൈസൽ നസീർ എന്നിവരാണ് തന്റെ വധശ്രമത്തിന് പിന്നിലെന്ന് 100 ശതമാനം ഉറപ്പുണ്ടെന്നും 70 കാരനായ ഖാൻ പറഞ്ഞു.

“എനിക്ക് 100 ശതമാനം ഉറപ്പുണ്ട്, എഫ്‌ഐആറിൽ ഞാൻ പേരിട്ടിരിക്കുന്ന ഷെഹ്‌ബാസും മറ്റ് രണ്ട് പേരും എന്നെ കൊല്ലാൻ പദ്ധതിയിട്ടിരുന്നു. എന്നെ കൊല്ലാൻ പരിശീലനം ലഭിച്ച മൂന്ന് ഷൂട്ടർമാരെ അയച്ചത് തികഞ്ഞ ആസൂത്രണമായിരുന്നു. പക്ഷേ. ഞാൻ അതിജീവിച്ചത് ദൈവഹിതമാണ്, ”അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ വർഷം നവംബർ 3 ന് പഞ്ചാബ് പ്രവിശ്യയിലെ വസീറാബാദ് ഏരിയയിൽ (ലാഹോറിൽ നിന്ന് 150 കിലോമീറ്റർ അകലെ) പാർട്ടിയുടെ റാലിക്കിടെ കണ്ടെയ്‌നർ ഘടിപ്പിച്ച ട്രക്കിൽ മൂന്ന് ബുള്ളറ്റുകൾ ഖാനെ ഇടിച്ചു.

സൈനിക മേധാവി ജനറൽ ഖമർ ജാവേദ് ബജ്‌വ വിരമിച്ചതിന് ശേഷം സൈനിക സ്ഥാപനം നിഷ്‌പക്ഷമായോ എന്ന ചോദ്യത്തിന്, “ഇല്ല, സൈനിക സ്ഥാപനം ഇപ്പോഴും നിഷ്പക്ഷമല്ല” എന്ന് ഖാൻ പറഞ്ഞു. മുൻകാല തെറ്റുകളിൽ നിന്ന് പഠിക്കാനും രാഷ്ട്രീയത്തിൽ നിന്ന് വിട്ടുനിൽക്കാനും ഖാൻ സൈനിക സംവിധാനത്തോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

“സൈന്യം രാഷ്ട്രീയത്തിൽ ഇടപെടുന്നത് തുടരുകയും സ്വതന്ത്രവും നീതിയുക്തവുമായ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടന്നില്ലെങ്കിൽ രാജ്യത്ത് ആരും ചിന്തിക്കാത്ത അരാജകത്വവും അരാജകത്വവും ഉണ്ടാകും,” ഖാൻ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

75-ലധികം വർഷത്തെ അസ്തിത്വത്തിന്റെ പകുതിയിലേറെയും അട്ടിമറി സാധ്യതയുള്ള രാജ്യം ഭരിച്ച ശക്തമായ സൈന്യം, സുരക്ഷയുടെയും വിദേശനയത്തിന്റെയും കാര്യങ്ങളിൽ ഇതുവരെ ഗണ്യമായ ശക്തി പ്രയോഗിച്ചു.

ദേശീയ അസംബ്ലിയിൽ അവിശ്വാസ പ്രമേയം പാസായതിനെത്തുടർന്ന് കഴിഞ്ഞ വർഷം ഏപ്രിലിൽ പ്രധാനമന്ത്രി സ്ഥാനത്തുനിന്ന് പുറത്താക്കപ്പെട്ട ഖാൻ പാകിസ്ഥാനിൽ വീണ്ടും പൊതുതെരഞ്ഞെടുപ്പ് തേടുകയാണ്.