ത്രിപുര, നാഗാലാൻഡ്, മേഘാലയ തിരഞ്ഞെുപ്പ് തീയതി പ്രഖ്യാപിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

ത്രിപുര, നാഗാലാൻഡ്, മേഘാലയ തിരഞ്ഞെുപ്പ് തീയതിതിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷൻ പ്രഖ്യാപിച്ചു. മുഖ്യ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷണർ (സിഇസി) രാജീവ് കുമാറിന്റെ വാർത്താ സമ്മേളനത്തിൽ ആണ് തിരഞ്ഞെടുപ്പ് തീയതികള്‍ പ്രഖ്യാപിച്ചത്.

ത്രിപുരയിൽ നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫെബ്രുവരി 16 നും നാഗാലാൻഡിലും മേഘാലയയിലും ഫെബ്രുവരി 27 നും ആയിരിക്കും തിരഞ്ഞെടുപ്പ്. 60 സീറ്റുകൾ വീതമുള്ള മൂന്ന് വടക്കുകിഴക്കൻ സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ വോട്ടെണ്ണൽ മാർച്ച് രണ്ടിന് നടക്കും. ഇതോടെ 2023ൽ നടക്കേണ്ട ഒമ്പത് സംസ്ഥാനങ്ങളിലേക്കുള്ള തിരഞ്ഞെടുപ്പുകളുടെ ആദ്യഘട്ട നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് തുടക്കമായി. മൂന്ന് സംസ്ഥാനങ്ങളിലും ബി.ജെ.പി. ആണ് അധികാരത്തിൽ ഉള്ളത്. ത്രിപുര ബിജെപി നേരിട്ട് ഭരിക്കുമ്പോൾ, മേഘാലയയിലും നാഗാലാൻഡിലും പ്രാദേശിക പാർട്ടികളുടെ പങ്കാളിയാണ് ബിജെപി.

ത്രിപുരയിൽ തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് മത്സരരംഗത്തുണ്ടെങ്കിലും ബിജെപിയും സിപിഎം-കോൺഗ്രസ് സഖ്യവും തമ്മിൽ നേരിട്ടുള്ള പോരാട്ടമാണ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്. ബിജെപി പ്രാദേശിക പാര്‍ട്ടിയായ ഐപിഎഫ്ടിയുമായി ചേർന്ന് 2018ൽ സിപിഎം സർക്കാരിനെ പുറത്താക്കിയിരുന്നു. മറ്റ് രണ്ട് സംസ്ഥാനങ്ങളിലും പ്രബല പ്രാദേശിക പാർട്ടികൾക്കിടയിലാണ് മത്സരം. ത്രിപുരയിൽ അധികാരം നിലനിർത്താനും മറ്റ് രണ്ട് സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ തങ്ങളുടെ കാൽപ്പാടുകൾ വിപുലീകരിക്കാനും ബിജെപി എല്ലാ ശ്രമങ്ങളും നടത്തുമ്പോൾ, നഷ്ടപ്പെട്ട സ്വാധീനം വീണ്ടെടുക്കാൻ കോൺഗ്രസും ഇടതുപക്ഷവും ഒരുമിച്ചു ശ്രമിക്കുന്നു

നാഗാലാൻഡിൽ നാഷണലിസ്റ്റ് ഡെമോക്രാറ്റിക് പ്രോഗ്രസീവ് പാർട്ടി (എൻഡിപിപി) ബിജെപിയുമായി സഖ്യത്തിൽ അധികാരത്തിലിരിക്കുമ്പോൾ വടക്കുകിഴക്കൻ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ദേശീയ പാർട്ടിയുടെ അംഗീകാരമുള്ള ഏക രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടിയായ നാഷണൽ പീപ്പിൾസ് പാർട്ടി (എൻപിപി) ബിജെപി സഖ്യ സർക്കാർ മേഘാലയ ഭരിക്കുന്നു.

തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രഖ്യാപിച്ചതോടെ മാതൃകാ പെരുമാറ്റച്ചട്ടം നിലവിൽ വന്നതായി സിഇസി കുമാർ പറഞ്ഞു. നാഗാലാൻഡ് നിയമസഭയുടെ കാലാവധി മാർച്ച് 12നും മേഘാലയയുടെയും ത്രിപുരയുടെയും കാലാവധി മാർച്ച് 15നും 22നുമാണ് അവസാനിക്കുന്നത്.