ജോഷിമഠില്‍ കൂടുതല്‍ പ്രദേശങ്ങളില്‍ വിള്ളല്‍. ഔലി റോപ്പ്‌വേയും അപകട ഭീക്ഷണിയില്‍.

Print Friendly, PDF & Email

ജോഷിമത്ത്-ഔലി റോപ്പ്‌വേയ്ക്ക് സമീപവും ഭൂമി താഴ്ന്നുകിടക്കുന്ന ജോഷിമഠിന്റെ മറ്റ് പ്രദേശങ്ങളിലും ഞായറാഴ്ച കൂടുതല്‍ വിള്ളലുകൾ പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടു. 4.5 കിലോമീറ്റർ നീളമുള്ള റോപ്പ്‌വേ, 6000 അടി ഉയരത്തിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ജോഷിമഠത്തെയും 9000 അടി ഉയരത്തിലുള്ള സ്കീയിംഗ് ലക്ഷ്യസ്ഥാനമായ ഓലിയെയും ബന്ധിപ്പിക്കുന്നതാണ് ഏഷ്യയിലെ ഏറ്റവും വലിയ റോപ്പ്‌വേകളിലൊന്നായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്ന ഔലി റോപ്പ്‌വേ. റോപ്‌വേ പരിസരത്തെ ചുവരുകൾക്ക് സമീപം നാല് ഇഞ്ച് വീതിയും 20 അടി നീളവുമുള്ള വിള്ളൽ പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടതായി റോപ്പ്‌വേ എഞ്ചിനീയർ ദിനേശ് ഭട്ട് പറഞ്ഞു. ഇവിടെ രണ്ട് ഹോട്ടലുകൾ കൂടി അപകടകരമാം വിധം ചരിഞ്ഞതായി കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

സുരക്ഷിതമല്ലെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ച മലരി ഇൻ, മൗണ്ട് വ്യൂ എന്നീ രണ്ട് ഹോട്ടലുകൾ പൊളിച്ചുമാറ്റാനുള്ള നടപടി ഇപ്പോഴും തുടരുകയാണ്. സൈറ്റിൽ നിന്ന് 100 മീറ്റർ അകലെ, രണ്ട് ഹോട്ടലുകൾ കൂടി – സ്നോ ക്രെസ്റ്റും കോമറ്റും – അപകടകരമായ രീതിയിൽ പരസ്പരം ചെരിഞ്ഞു, മുൻകരുതൽ നടപടിയായി ഒഴിപ്പിച്ചു.“രണ്ട് ഹോട്ടലുകൾ തമ്മിലുള്ള വിടവ് ഏകദേശം നാലടി മുമ്പ് ആയിരുന്നു, എന്നാൽ ഇപ്പോൾ അത് ഏതാനും ഇഞ്ചുകളായി ചുരുങ്ങി, അവയുടെ മേൽക്കൂരകൾ പരസ്പരം സ്പർശിക്കുന്നു,” സ്നോ ക്രെസ്റ്റ് ഉടമയുടെ മകൾ പൂജ പ്രജാപതി പറഞ്ഞു. ശനിയാഴ്ച രാത്രിയാണ് പ്രദേശത്ത് വിള്ളലുകൾ വർധിച്ചതെന്ന് സിങ്ധർ വാർഡിലെ ഒരു ഹോട്ടൽ ഉടമ പറഞ്ഞു.

ജോഷിമത്ത്-ഔലി റോപ്പ്‌വേയ്ക്ക് സമീപം തകര്‍ന്ന മൗണ്ട് വ്യൂ ഹോട്ടല്‍

ടൗണിലെ മാർവാരി ഏരിയയിലെ ജെപി കോളനിയിൽ ഭൂഗർഭ ചാനൽ പൊട്ടിയതായി സംശയിക്കുന്ന ജലനിരപ്പ് കുറച്ച് ദിവസങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് താൽക്കാലികമായി കുറഞ്ഞതിനെത്തുടർന്ന് വെള്ളത്തിന്റെ ഒഴുക്ക് വർദ്ധിച്ചു. ജനുവരി 2 മുതൽ അതിൽ നിന്ന് ചെളി നിറഞ്ഞ വെള്ളം നിരന്തരം താഴേക്ക് ഒഴുകുന്നു, പക്ഷേ അതിന്റെ ഉത്ഭവത്തെക്കുറിച്ച് വിദഗ്ധർക്ക് ഉറപ്പില്ല. വെള്ളത്തിന്റെ ഒഴുക്ക് മിനിറ്റിൽ 190 ലിറ്ററിൽ നിന്ന് 240 എൽപിഎമ്മായി ഉയർന്നു. തുടക്കത്തിൽ 550 എൽപിഎമ്മിൽ നിന്ന് ജനുവരി 13ന് 190 എൽപിഎമ്മായി കുറഞ്ഞു. അക്വിഫറിൽ നിന്നുള്ള വെള്ളം ശക്തമായി ശക്തമായി താഴേക്ക് ഒഴുകുമ്പോൾ പല വീടുകൾക്കും ഭൂമി-താഴ്ന്ന പ്രദേശങ്ങളിൽ വ്യത്യസ്ത അളവുകളിൽ കേടുപാടുകൾ സംഭവിച്ചു. ഏറ്റക്കുറച്ചിൽ അനുഭവപ്പെടുന്ന പ്രദേശത്ത് വെള്ളപ്പൊക്കത്തിന്റെ വേഗത്തെക്കുറിച്ച് നിരന്തര ജാഗ്രത പുലർത്തുന്നുണ്ടെന്ന് ദുരന്തനിവാരണ സെക്രട്ടറി രഞ്ജിത് കുമാർ സിൻഹ പറഞ്ഞു.

ദുരന്തനിവാരണ അതോറിറ്റിയുടെ കണക്കനുസരിച്ച് ജോഷിമഠില്‍ മാത്രം വിള്ളലുകളുണ്ടായ വീടുകളുടെ എണ്ണം ഇപ്പോൾ 826 ആയി ഉയർന്നു, അതിൽ 165 എണ്ണം “സുരക്ഷിതമല്ലാത്ത മേഖല”യിലാണെന്ന് ദുരന്തനിവാരണ അതോറിറ്റിയുടെ ബുള്ളറ്റിൻ അറിയിച്ചു. ഇതുവരെ 233 കുടുംബങ്ങളെ താൽക്കാലിക ദുരിതാശ്വാസ കേന്ദ്രങ്ങളിലേക്ക് മാറ്റി. ഞായറാഴ്ച 17 ദുരിതബാധിത കുടുംബങ്ങളെ ജോഷിമഠിലെ താൽക്കാലിക ദുരിതാശ്വാസ കേന്ദ്രങ്ങളിലേക്ക് മാറ്റി. താൽക്കാലിക ദുരിതാശ്വാസ കേന്ദ്രങ്ങളിലേക്ക് മാറിയ കുടുംബങ്ങളുടെ എണ്ണം 233 ആയി. ഇടക്കാല സഹായമായി ഇതുവരെ 249.27 ലക്ഷം രൂപ ദുരിതബാധിത കുടുംബങ്ങൾക്കായി വിതരണം ചെയ്‌തു. റേഷൻ കിറ്റുകൾ, പുതപ്പുകൾ, ഭക്ഷണം, നിത്യോപയോഗ കിറ്റുകൾ, ഹീറ്റർ, ബ്ലോവർ എന്നിവയും ഇവർക്കായി നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

മുങ്ങുന്ന പട്ടണത്തിന്റെ ഗതിയെക്കുറിച്ച് വ്യാപകമായ ആശങ്കകൾക്കിടയിൽ, ജോഷിമഠിലെ പ്രതിസന്ധി ദേശീയ ദുരന്തമായി പ്രഖ്യാപിക്കാൻ കോടതിയുടെ ഇടപെടൽ ആവശ്യപ്പെട്ടുള്ള ഹർജി സുപ്രീം കോടതിയിലെത്തി. സുപ്രീം കോടതി വെബ്‌സൈറ്റിൽ ജനുവരി 16-ന് അപ്‌ലോഡ് ചെയ്ത പട്ടിക അനുസരിച്ച്, സ്വാമി അവിമുക്തേശ്വരാനന്ദ സരസ്വതി സമർപ്പിച്ച ഹർജി ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് ഡി വൈ ചന്ദ്രചൂഡ്, ജസ്റ്റിസുമാരായ പി എസ് നരസിംഹ, ജെ ബി പർദിവാല എന്നിവരടങ്ങിയ ബെഞ്ച് തിങ്കളാഴിച പരിഗണിക്കും.

മുൻകൂർ അനുമതിയില്ലാതെ ജോഷിമഠ് സാഹചര്യത്തെക്കുറിച്ച് മാധ്യമങ്ങളുമായി സംവദിക്കുകയോ സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ വിവരങ്ങൾ പങ്കിടുകയോ ചെയ്യരുതെന്ന് ദേശീയ ദുരന്തനിവാരണ അതോറിറ്റിയും (എൻഡിഎംഎ) ഉത്തരാഖണ്ഡ് സർക്കാരും ഐഎസ്ആർഒ ഉൾപ്പെടെയുള്ള നിരവധി സർക്കാർ സ്ഥാപനങ്ങൾക്ക് നിർദ്ദേശം നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

ഇന്ത്യൻ ബഹിരാകാശ ഗവേഷണ സംഘടന പുറത്തുവിട്ട ഉപഗ്രഹ ചിത്രങ്ങൾ ഡിസംബർ 27 നും ജനുവരി 8 നും ഇടയിൽ ജോഷിമഠിലെ ദ്രുതഗതിയിലുള്ള ഇടിവിന്റെ നിരക്ക് കാണിച്ചതിന് പിന്നാലെയാണ് ഈ നിർദ്ദേശം വന്നത്, സ്ഥിതിയെക്കുറിച്ചുള്ള ആശങ്കകൾക്ക് ആക്കം കൂട്ടുന്നു, ഐഎസ്ആർഒയുടെ ചിത്രങ്ങളുണ്ടെന്ന് ഉത്തരാഖണ്ഡ് മന്ത്രി ധൻ സിംഗ് റാവത്ത് ശനിയാഴ്ച പറഞ്ഞു. പിൻവലിച്ചു.

അതേസമയം, ഭൂമി തകർച്ചയിൽ നിന്ന് പട്ടണത്തെ രക്ഷിക്കാൻ ഞായറാഴ്ച ജോഷിമഠിലെ നൃസിംഗ് ക്ഷേത്രത്തിൽ പ്രദേശവാസികൾ പ്രത്യേക പ്രാർത്ഥനകൾ നടത്തിയതായി ബദരീനാഥ് ക്ഷേത്രത്തിലെ മുൻ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ ഭുവൻ ഉനിയാൽ പറഞ്ഞു. നിലവിലെ പ്രതിസന്ധിയിൽ നിന്ന് നഗരം കേടുപാടുകൾ കൂടാതെ കരകയറാൻ പ്രാർത്ഥിച്ച് പ്രദേശവാസികൾ ക്ഷേത്രത്തിൽ ഒരു യജ്ഞം നടത്തി. പ്രകൃതിയെയും മലമുകളിലെ പട്ടണത്തിലെ ജനങ്ങളെയും ദ്രോഹിക്കുന്ന പദ്ധതികൾ തടയണമെന്ന് പ്രസിദ്ധമായ ബദരീനാഥ് ക്ഷേത്രത്തിലെ ആസ്ഥാന പുരോഹിതൻ (റാവൽ) ഈശ്വരപ്രസാദ് നമ്പൂതിരി അധികാരികളോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു.