ഡബിൾ ആസ്റ്ററോയിഡ് റീഡയറക്ഷൻ ടെസ്റ്റ് (DART) വിജയമെന്ന് നാസ.

Print Friendly, PDF & Email

നാസയുടെ ഡബിൾ ആസ്റ്ററോയിഡ് റീഡയറക്ഷൻ ടെസ്റ്റ് (DART) വിജയമെന്ന് നാസ. കഴിഞ്ഞ രണ്ടാഴ്ചയായി ലഭിച്ച ഡാറ്റയുടെ വിശകലനം വഴി, അതിന്റെ ലക്ഷ്യ ഛിന്നഗ്രഹമായ ഡിമോർഫോസ്, ഛിന്നഗ്രഹത്തിന്റെ ഭ്രമണപഥത്തിൽ വിജയകരമായി മാറ്റം വരുത്തിയതായി കണ്ടെത്തി. മനുഷ്യരാശി ആദ്യമായി ഒരു ഖഗോള വസ്തുവിന്റെ ചലനത്തെ മനഃപൂർവ്വം മാറ്റുന്നതില്‍ വിജയിച്ചിരിക്കുകയാണ്. ഛിന്നഗ്രഹ വ്യതിയാന സാങ്കേതിക വിദ്യയുടെ പൂർണ്ണ തോതിലുള്ള ആദ്യ നേട്ടം മാനവരാശി കൈവരിച്ചിരിക്കുന്നു. കഴിഞ്ഞ സെപ്തംബര്‍ 26നായിരുന്നു ഈ സുപ്രധാനമായ കൂട്ടിയിടി.

“നമ്മുടെ ഗ്രഹത്തെ സംരക്ഷിക്കാൻ നമുക്കെല്ലാവർക്കും ഉത്തരവാദിത്തമുണ്ട്. എല്ലാത്തിനുമുപരി, ഇത് ഞങ്ങൾക്ക് ആത്യന്തിക ലക്ഷ്യമാണ്. പ്രപഞ്ചം നമുക്ക് നേരെ എറിയുന്നതെന്തും നേരിടാന്‍ നാസ തയ്യാറാണെന്ന് ഈ ദൗത്യത്തിലൂടെ നാസ തെളിയിച്ചു“ എന്ന് നാസ അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്റർ ബിൽ നെൽസൺ പറഞ്ഞു.

ഡാർട്ടിന്റെ ആഘാതത്തിന് മുമ്പ്, ഡിമോർഫോസ് അതിന്റെ വലിയ മാതൃ ഛിന്നഗ്രഹമായ ഡിഡിമോസിനെ പരിക്രമണം ചെയ്യാൻ 11 മണിക്കൂറും 55 മിനിറ്റും എടുത്തു. സെപ്തംബർ 26-ന് ഡിമോർഫോസുമായി DART മനഃപൂർവം കൂട്ടിയിടിച്ചതു മുതൽ, ആ സമയം എത്രമാത്രം മാറിയെന്ന് അളക്കാൻ ജ്യോതിശാസ്ത്രജ്ഞർ ഭൂമിയിലെ ദൂരദർശിനികൾ ആണ് ഉപയോഗിക്കുന്നത്. ഇപ്പോൾ, ബഹിരാകാശ പേടകത്തിന്റെ ആഘാതം ഡിമോർഫോസിന്റെ ഡിഡിമോസിന് ചുറ്റുമുള്ള ഭ്രമണപഥത്തിൽ 32 മിനിറ്റ് മാറ്റം വരുത്തി, 11 മണിക്കൂറും 55 മിനിറ്റും ഉണ്ടായിരുന്ന ഭ്രമണപഥം 11 മണിക്കൂറും 23 മിനിറ്റും ആയി ചുരുങ്ങി.

ഡാര്‍ട്ട് ഡിമോർഫോസില്‍ ഇടിച്ചറങ്ങുന്നതിനു മുന്പ് ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ വിജയകരമായ പരിക്രമണ കാലയളവിലെ മാറ്റം 73 സെക്കൻഡോ അതിൽ കൂടുതലോ ഉള്ള മാറ്റമായി നാസ നിർവചിച്ചിരുന്നു. എന്നാല്‍ ഇതിനെ വെല്ലുന്നതായി അന്തിമ വിജയം. “ഡാർട്ടിന്റെ ടാർഗെറ്റ് ഛിന്നഗ്രഹത്തിനൊപ്പം DART ന്റെ ആഘാതത്തിന്റെ മുഴുവൻ ഫലവും മനസ്സിലാക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു സുപ്രധാന ചുവടുവയ്പ്പാണ് ഈ ഫലം. “ഓരോ ദിവസവും പുതിയ ഡാറ്റ വരുമ്പോൾ, ഭൂമിയെ സംരക്ഷിക്കാൻ സഹായിക്കുന്നതിന് ഭാവിയിൽ DART പോലുള്ള ഒരു ദൗത്യം ഉപയോഗിക്കാനാകുമോ, എന്ന് വിലയിരുത്താൻ ജ്യോതിശാസ്ത്രജ്ഞർക്ക് കഴിയും” എന്ന് വാഷിംഗ്ടണിലെ നാസ ആസ്ഥാനത്തുള്ള നാസയുടെ പ്ലാനറ്ററി സയൻസ് ഡിവിഷൻ ഡയറക്ടർ ലോറി ഗ്ലേസ് പറഞ്ഞു,