സവാഹിരിയെ അരിഞ്ഞുവീഴ്ത്തിയത് അമേരിക്കയുടെ സ്വന്തം ‘സുദര്‍ശനചക്രം’.

Print Friendly, PDF & Email

അമേരിക്കയെ ഞെട്ടിച്ചുകൊണ്ട് ഏകദേശം 3,000 പേരുടെ മരണത്തിനിടയാക്കിയ 2001 സെപ്തംബർ 11-ന് ആക്രമണത്തെ ഏകോപിപ്പിച്ച അൽ-സവാഹിരി എന്ന ഈജിപ്ഷ്യൻ സർജൻ അൽ-സവാഹിരിയെ കൊല്ലാൻ ഉപയോഗിച്ചത് അവരുടെ ‘രഹസ്യ ആയുധം’ റേസർ മൂർച്ചയുള്ള ബ്ലേഡുകളുള്ള ഹെൽഫയർ R9X ഡ്രോൺ മിസൈൽ. ബിന്‍ലാദനെ വകവരുത്തിയതിനു ശേഷം അൽ ഖ്വയ്ദ തലവൻ ആയി തീര്‍ന്ന അയ്മാൻ അൽ സവാഹിരിയുടെ തലയ്ക്ക് 25 മില്യൺ ഡോളർ വിലയിട്ടിരുന്നുവെങ്കലും ഇപ്പോഴാണ് അദ്ദേഹത്തെ കണ്ടെത്താന്‍ അമേരിക്കക്ക് കഴി‍ഞ്ഞത്.

അൽ-സവാഹിരി, ബിന്‍ലാദന്‍

അഫ്ഘാനിസ്ഥാന്‍റെ നിയന്ത്രണം താലിബാന്‍റെ കീഴിലായതോടെ മലയിടുക്കുകളിലും വനാന്തരങ്ങളിലും ഒളുവില്‍ കഴിഞ്ഞിരുന്ന സവാഹിരിക്ക് താലിബാന്‍ അഭയം നല്‍കുകയും താലിബാന്‍ നേതാവിന്‍റെ തന്നെ കാബൂളില്‍ തന്നെയുള്ള വീട്ടില്‍ സുരക്ഷിതമായി താമസിപ്പിക്കുകയും ആയിരുന്നു. സവാഹിരിയുടെ താമസസ്ഥലം കണ്ടെത്തിയ അമേരിക്ക ദിവസവും പ്രഭാതത്തില്‍ സൂര്യോദയം കാണുവാന്‍ സവാഹിരി ബാല്‍ക്കണിയില്‍ എത്തുന്നുണ്ടെന്നു മനസ്സിലാക്കി മരണക്കെണി ഒരുക്കി. കഴിഞ്ഞ ജൂലൈ 31 ന് കാബൂളിലെ തന്‍റെ സേഫ്ഹൗസിന്റെ ബാൽക്കണിയിൽ പതിവുപോലെ സൂര്യോദയ ദര്‍ശനത്തിനെത്തിയ സവാഹിരിയെ ഹെൽഫയർ R9X മിസൈലിന്‍റെ റേസർ മൂർച്ചയുള്ള ബ്ലേഡുകള്‍ അരിഞ്ഞുവീഴ്ത്തി.അൽ-സവാഹിരിഅഫ്ഘാനിസ്ഥാന്‍റെ നിയന്ത്രണം താലിബാന്‍റെ കീഴിലായതോടെ മലയിടുക്കുകളിലും വനാന്തരങ്ങളിലും ഒളുവില്‍ കഴിഞ്ഞിരുന്ന സവാഹിരിക്ക് താലിബാന്‍ അഭയം നല്‍കുകയും താലിബാന്‍ നേതാവിന്‍റെ തന്നെ കാബൂളില്‍ തന്നെയുള്ള വീട്ടില്‍ സുരക്ഷിതമായി താമസിപ്പിക്കുകയും ആയിരുന്നു. സവാഹിരിയുടെ താമസസ്ഥലം കണ്ടെത്തിയ അമേരിക്ക ദിവസവും പ്രഭാതത്തില്‍ സൂര്യോദയം കാണുവാന്‍ സവാഹിരി ബാല്‍ക്കണിയില്‍ എത്തുന്നുണ്ടെന്നു മനസ്സിലാക്കി മരണക്കെണി ഒരുക്കി. കഴിഞ്ഞ ജൂലൈ 31 ന് കാബൂളിലെ തന്‍റെ സേഫ്ഹൗസിന്റെ ബാൽക്കണിയിൽ പതിവുപോലെ സൂര്യോദയ ദര്‍ശനത്തിനെത്തിയ സവാഹിരിയെ ഹെൽഫയർ R9X മിസൈലിന്‍റെ റേസർ മൂർച്ചയുള്ള ബ്ലേഡുകള്‍ അരിഞ്ഞുവീഴ്ത്തി.

സൈനിക വൃത്തങ്ങളിൽ AGM-114 R9X എന്നറിയപ്പെടുന്നു, വ്യക്തിഗത ലക്ഷ്യങ്ങളിൽ ഏർപ്പെടുമ്പോൾ ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ കൊളാറ്ററൽ നാശനഷ്ടം വരുത്തുന്ന ഒരു യുഎസ് വംശജനായ മിസൈലാണ് ഹെൽഫയർ R9X. സാക്ഷാല്‍, അമേരിക്കയുടെ സ്വന്തം ‘സുദര്‍ശന ചക്രം’. ‘നിഞ്ച മിസൈൽ’ എന്നും അറിയപ്പെടുന്ന ഈ ആയുധം ഒരു വാർഹെഡ് വഹിക്കില്ല, പകരം അതിന്റെ ആക്രമണ പാതയുടെ ടെർമിനൽ ഘട്ടത്തിൽ റേസർ മൂർച്ചയുള്ള ബ്ലേഡുകൾ വിന്യസിക്കുന്നു. ഇത് കട്ടിയുള്ള സ്റ്റീൽ ഷീറ്റുകൾ പോലും തകർത്ത് അതിന്റെ പ്രൊപ്പൽഷന്റെ ഗതികോർജ്ജം ഉപയോഗിച്ച് ലക്ഷ്യം ഛിന്നഭിന്നമാക്കുന്നു. അതായത് ലക്ഷ്യത്തിലേക്ക് കുതിക്കുന്ന മിസൈലിൽ നിന്ന് ലക്ഷ്യത്തില്‍ എത്തിച്ചേരുമ്പാേള്‍ റേസര്‍ മൂര്‍ച്ചയുള്ള ബ്ലേഡുകൾ പുറത്തേക്ക് വരികയും ചുറ്റുപാടിന് വൻ നാശനഷ്ടം വരുത്താതെ ഉദ്ദേശിച്ച ലക്ഷ്യം വെട്ടിനുറുക്കുകയും ചെയ്യുന്നു, അതിനാല്‍ പൊതു പരിസരത്തുള്ള വ്യക്തികൾക്കോ ​​കെട്ടിടത്തിന്റെ ഘടനക്കോ യാതൊരു കേടുപാടുകളും വരുത്തുന്നില്ല.

ഹെലിബോൺ, ലേസർ, ഫയർ ആൻഡ് ഫോർഗെറ്റ് മിസൈൽ എന്നിവയുടെ ചുരുക്കപ്പേരാണ് ഹെൽഫയർ. അപ്പാച്ചെ എഎച്ച്-64 ആക്രമണ ഹെലികോപ്റ്ററുകളിൽ നിന്നുള്ള ടാങ്കുകളെ ടാർഗെറ്റുചെയ്യുന്നതിനായി യുഎസിൽ ഇത് വികസിപ്പിച്ചെടുത്തതാണ്. പിന്നീട്, ഈ മിസൈലുകളുടെ ഉപയോഗം ഹെലികോപ്റ്ററുകളുടെ മറ്റ് പല വകഭേദങ്ങളിലേക്കും കര, കടൽ അധിഷ്ഠിത സംവിധാനങ്ങളിലേക്കും ഡ്രോണുകളിലേക്കും വ്യാപിച്ചു.

2017 മുതൽ ഹെൽഫയർ9RX മിസൈൽ സജീവമായി അമേരിക്കന്‍ സേനയുടെ ഭാഗമായെങ്കിലും രണ്ട് വർഷത്തിന് ശേഷം 2019-ൽ മാത്രമാണ് ഇത്തരം ഒരു ആയുധത്തെപ്പറ്റി പുറംലോകം അറിയുന്നത്. സവാഹിരി നിഗ്രഹത്തിനായി അമേരിക്ക ഉപയോഗിച്ചത് യഥാർത്ഥ ഹെൽഫയർ മിസൈൽ കുടുംബത്തിന്റെ ഒരു വകഭേദമാണ്. ഇത് പരമ്പരാഗത യുദ്ധമുറകളുടെ ആധുനിക രൂപമാണ്. ഏതാനും വർഷങ്ങളായി, ‘നിഞ്ച മിസൈൽ’ ഉൾപ്പെടെയുള്ള മിസൈലുകളുടെ ഹെൽഫയർ കുടുംബത്തില്‍പ്പെട്ട മിസൈലുകള്‍ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ആക്രമണാത്മക സൈനിക പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ യുഎസ് മിലിട്ടറി ഉപയോഗിക്കുന്നു. ആളില്ലാ ആകാശ വാഹനങ്ങളിലോ ഡ്രോണുകള്‍, ഹെലികോപ്റ്ററുകൾ, ഗ്രൗണ്ട് അധിഷ്ഠിത വാഹനങ്ങൾ, ചെറിയ കപ്പലുകൾ, അതിവേഗം സഞ്ചരിക്കുന്ന യുദ്ധ കപ്പലുകൾ എന്നിവയിലും ഹെൽഫയർ മിസൈലുകള്‍ സജ്ജീകരിച്ചിരിക്കുവാന്‍ കഴിയും

2017ൽ അന്നത്തെ അൽ ഖ്വയ്ദയുടെ രണ്ടാം നമ്പർ നേതാവ് അബു ഖൈർ അൽ മസ്‌രിയെ സിറിയയിൽ വധിക്കാൻ ‘നിഞ്ച മിസൈൽ’ ഉപയോഗിച്ചതായി റിപ്പോർട്ടുണ്ട്. അതേ സമയം സിറിയയിലെ മറ്റ് ലക്ഷ്യങ്ങൾക്കെതിരെയും ഇത് ഉപയോഗിച്ചു. ലക്ഷ്യങ്ങൾ വഹിച്ച വാഹനങ്ങൾക്ക് സംഭവിച്ച കേടുപാടുകൾ, പ്രത്യേകിച്ച് കാറുകളുടെ തകർന്ന മേൽക്കൂരകൾ, മിസൈലിൽ ഒരു സാധാരണ വാർഹെഡ് ഉപയോഗിച്ചിട്ടില്ലെന്നും അതിന് മൂർച്ചയുള്ള ബ്ലേഡുകൾ ഉണ്ടെന്നും ആദ്യ സൂചനകൾ നൽകി. 2020-ലും 2022-ലും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ താലിബാൻ ലക്ഷ്യങ്ങൾക്കെതിരെയും ഇത് ഉപയോഗിച്ചു.

ലോക്ക്ഹീഡ് മാർട്ടിനും നോർത്ത്‌റോപ്പ് ഗ്രമ്മനും ചേർന്ന് വികസിപ്പിച്ചെടുത്ത ഹെൽഫയർ മിസൈലിന് ‘നിഞ്ച’ കൂടാതെ ‘ലോങ്ബോ’, ‘റോമിയോ’ തുടങ്ങിയ വകഭേദങ്ങളുണ്ട്.

Pravasabhumi Facebook

SuperWebTricks Loading...