‘ഓപ്പറേഷന്‍ കമല’യുടെ തനിയാവര്‍ത്തനം അരങ്ങേറുന്ന മഹാരാഷ്ട്ര രാഷ്ട്രീയം അനിശ്ചിതത്വത്തില്‍

Print Friendly, PDF & Email

ശിവസേന നേതാവ് ഏക്‌നാഥ് ഷിൻഡെയും മറ്റ് നിരവധി എം‌എൽ‌എമാരും ചൊവ്വാഴ്ച മുഖ്യമന്ത്രി ഉദ്ദവ് താക്കറെക്കെതിരെ കലാപക്കൊടി ഉയര്‍ത്തിയതോടെ കര്‍ണാടകത്തില്‍ അരങ്ങേറിയ ഓപ്പറേഷന്‍ കമലയുടെ തനിയാവര്‍ത്തനത്തില്‍ മഹാരാഷ്ട്ര രാഷ്ട്രീയo അനിശ്ചിതത്വത്തിലായി. ഷിൻഡെയും അദ്ദേഹത്തെ അനുകൂിക്കുന്ന മറ്റ് വിമത എംഎൽഎമാരും ഇന്ന് രാവിലെ അസമിലെ ഗുവാഹത്തിയിലെത്തി. 40 എംഎൽഎമാർ തനിക്കു പിന്നിലുണ്ടെന്ന് ഷിൻഡെ പറഞ്ഞു.

മഹാ വികാസ് അഘാഡി (എംവിഎ) സർക്കാരിനെ അട്ടിമറിക്കാനുള്ള ശ്രമത്തിൽ ഷിൻഡെയും മറ്റ് എംഎൽഎമാരും ബിജെപിയിൽ ചേർന്നേക്കുമെന്ന് റിപ്പോർട്ടുകളുണ്ട്. ഷിൻഡെയുമായും വിമത എംഎൽഎമാരുമായും ചർച്ചകൾ നടത്താനുള്ള ചുമതല രണ്ട് മുതിർന്ന പാർട്ടി നേതാക്കളെ ഏൽപ്പിച്ചു- കേന്ദ്രമന്ത്രി ഭൂപേന്ദർ യാദവിനും പാർട്ടി ദേശീയ ജനറൽ സെക്രട്ടറി സി ടി രവിക്കും നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്ന് ബി ജെ പി ഉൾപ്പടെയുള്ളവർ പറയുന്നു.

നിയമസഭയിൽ വേണ്ടത്ര പ്രതിനിധികൾ ഇല്ലാതിരുന്നിട്ടും ബിജെപി അഞ്ചാം സീറ്റിൽ വിജയിച്ച നിയമസഭാ കൗൺസിൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് മണിക്കൂറുകൾക്ക് ശേഷം തിങ്കളാഴ്ച രാത്രി മഹാരാഷ്ട്ര മന്ത്രി ഏക്നാഥ് ഷിൻഡെയും ഏതാനും എംഎൽഎമാരും സൂറത്തിലെ ഹോട്ടലിൽ എത്തിയതാണ് രാഷ്ട്രീയ പ്രതിസന്ധിക്ക് കാരണമായത്. സ്വതന്ത്ര എംഎൽഎമാരുടെയും ചെറുപാർട്ടികളിൽ നിന്നുള്ള എംഎൽഎമാരുടെയും പിന്തുണയ്‌ക്ക് പുറമെ ഭരണസഖ്യത്തിൽ നിന്നുള്ള ക്രോസ് വോട്ട് സംശയിച്ചതാണ് ഈ ഫലത്തിന് കാരണമായത്. മഹാ വികാസ് അഘാഡി (എംവിഎ) സർക്കാരിനെ അട്ടിമറിക്കാനുള്ള ശ്രമത്തിൽ ഷിൻഡെയും മറ്റ് എംഎൽഎമാരും ബിജെപിയിൽ ചേർന്നേക്കുമെന്ന് റിപ്പോർട്ടുകളും ഊഹാപോഹങ്ങളും ഉണ്ടായിരുന്നു.

ഇന്ന് രാവിലെ ഗുവാഹത്തിയിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകുന്നതിന് മുമ്പ് സൂറത്തിലെ ഒരു ഹോട്ടലിൽ ക്യാമ്പ് ചെയ്യുകയായിരുന്നു. ഏകനാഥ് ഷിൻഡെയും മറ്റ് സേന എംഎൽഎമാരും സൂറത്തിലെ ഹോട്ടലായ ലെ മെറിഡിയനിൽ ക്യാമ്പ് ചെയ്തിരുന്നു. ഉദ്ധവ് താക്കറെയ്‌ക്കെതിരായ ഷിൻഡെയുടെ പ്രക്ഷോഭത്തിന് പിന്നിലെ പ്രധാന ശക്തി ഗുജറാത്ത് ബിജെപി ഘടകം മേധാവി സിആർ പാട്ടീലാണെന്ന് വൃത്തങ്ങൾ പറയുന്നു. സേന എംഎൽഎമാർ സൂററ്റിൽ എത്തിയപ്പോൾ അദ്ദേഹം ഒരു ആതിഥേയനെപ്പോലെയാണ് പെരുമാറിയത്. ഷിൻഡെയും അദ്ദേഹത്തിന്റെ പിന്തുണക്കാരും എത്തിയതോടെ പാട്ടീൽ തന്റെ ഷെഡ്യൂൾ ചെയ്ത എല്ലാ അപ്പോയിന്റ്‌മെന്റുകളും റദ്ദാക്കി. സംഭവവികാസങ്ങൾക്ക് മേൽനോട്ടം വഹിക്കാൻ അദ്ദേഹം അഹമ്മദാബാദിൽ നിന്ന് സൂറത്തിലേക്ക് കുതിച്ചു. കൂടാതെ, സേന എംഎൽഎമാർ താമസിക്കുന്ന ഹോട്ടലിൽ ഗുജറാത്ത് പൊലീസ് സുരക്ഷ വർധിപ്പിച്ചു.

ഷിൻഡെയുടെ നേതൃത്വത്തിൽ 40 എംഎൽഎമാർ ബിജെപി ഭരിക്കുന്ന അസമിന്റെ തലസ്ഥാന നഗരിയിൽ എത്തിയതോടെ ബുധനാഴ്ച സൂറത്തിൽ നിന്ന് ഗുവാഹത്തിയിലേക്ക് ശ്രദ്ധ തിരിച്ചു. മുഖ്യമന്ത്രി ഹിമന്ത ബിശ്വ ശർമ്മ മഹാരാഷ്ട്ര രാഷ്ട്രീയ പ്രതിസന്ധിയിലേക്ക് കടന്നത് ശിവസേന വിമതർ താമസിക്കുന്ന ഹോട്ടലിൽ എത്തിയതോടെയാണ്. മഹാരാഷ്ട്ര എംഎൽഎമാർ താമസിച്ചിരുന്നവിമാനത്താവളത്തിലെ റാഡിസൺ ബ്ലൂ ഹോട്ടൽ ഹിമന്ത ബിശ്വ ശർമ്മ സന്ദർശിച്ചിരുന്നു.