ഈഫൽ ടവറിനേക്കാൾ വലുപ്പമുള്ള ഛിന്നഗ്രഹം ഭൂമിയിലേക്ക് നീങ്ങുന്നു…

Print Friendly, PDF & Email

ഈഫൽ ടവറിനേക്കാൾ വലുപ്പമുള്ള ഒരു വലിയ ഛിന്നഗ്രഹം ഭൂമിയിലേക്ക് നീങ്ങുന്നതായി ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്രജ്ഞർ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി. ഇത് നിരീക്ഷിക്കുന്ന അമേരിക്കൻ ബഹിരാകാശ ഏജൻസിയായ നാസ (നാഷണൽ എയറോനോട്ടിക്‌സ് ആൻഡ് സ്‌പേസ് അഡ്മിനിസ്‌ട്രേഷൻ) പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഭൂമിയിലെ മിക്ക കെട്ടിടങ്ങളേക്കാളും വലുപ്പമുള്ള ഭീമാകാരമായ ബഹിരാകാശ ശിലയായ ഛിന്നഗ്രഹം 388945 (2008 TZ3) ഏകദേശം 2.5 ദശലക്ഷം മൈൽ അകലെ കൂടിയാണ് ഭൂമിയെ കടന്നുപോകുന്നത്. മെയ് 16 ന് പുലർച്ചെ 2.48 ന് നമ്മുടെ ഗ്രഹത്തിന് അടുത്തെത്തും. ഛിന്നഗ്രഹത്തിന് 1,608 അടി വീതിയുണ്ടെന്ന് നാസ പറഞ്ഞു. ന്യൂയോർക്കിലെ എംപയർ സ്റ്റേറ്റ് കെട്ടിടത്തിന്റെ ഉയരം 1,454 അടിയാണ്. ഇത് ഈഫൽ ടവറിനേക്കാൾ വലുതാണ്,

ഛിന്നഗ്രഹം 388945 ഭൂമിയെ സന്ദർശിക്കുന്നത് ഇതാദ്യമല്ല. 2020 മെയ് മാസത്തിൽ അത് ഭൂമിക്ക് വളരെ അടുത്ത് കടന്നുപോയി – 1.7 ദശലക്ഷം മൈൽ അകലെ. അടുത്ത തവണ അത് 2024 മെയ് മാസത്തിൽ ഭൂമിക്ക് അടുത്ത് കടന്നുപോകും, ​​പക്ഷേ കൂടുതൽ ദൂരം – 6.9 ദശലക്ഷം മൈൽ. 2163 മെയ് മാസത്തിൽ ഈ ഛിന്നഗ്രഹം വീണ്ടും അടുത്തുവരും. ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്രജ്ഞരുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ – ഓരോ രണ്ട് വർഷത്തിലും – സൂര്യനെ ചുറ്റുമ്പോൾ ഈ ബഹിരാകാശ പാറ പതിവായി ഭൂമിയെ കടന്നുപോകുന്നു. ഒരു ഛിന്നഗ്രഹം 4.65 ദശലക്ഷം മൈലിനുള്ളിൽ വരികയും ഒരു നിശ്ചിത വലുപ്പത്തിൽ കൂടുതലാണെങ്കിൽ, ജാഗ്രതയുള്ള ബഹിരാകാശ ഏജൻസികൾ അതിനെ “അപകടസാധ്യതയുള്ളതായി” കണക്കാക്കുന്നു. ഇത് വലിയ ദൂരമാണെന്ന് തോന്നുമെങ്കിലും, ബഹിരാകാശത്തിന്റെ കാര്യത്തിൽ അത് അങ്ങനെയല്ല. അതുകൊണ്ടാണ് നാസ ഇതിനെ “അടുത്ത സമീപനം” എന്ന് ഫ്ലാഗ് ചെയ്തത്.

ഛിന്നഗ്രഹങ്ങൾ ബഹിരാകാശ അവശിഷ്ടങ്ങളാണ്, ഒരു ഗ്രഹത്തിന്റെ അവശിഷ്ടങ്ങൾ, അത് വിശാലവും അനന്തവുമായ ബഹിരാകാശത്ത് കറങ്ങിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു. ചില കൂറ്റൻ ബഹിരാകാശ പാറകൾ ഭൂമിക്ക് അപകടകരമാണെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞർ പതിറ്റാണ്ടുകളായി മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ബഹിരാകാശ പാറ ഭൂമിയിൽ പതിച്ചാൽ വൻ നാശം വിതയ്ക്കും. അതിനാൽ, നാസ ഉൾപ്പെടെയുള്ള പല ബഹിരാകാശ ഏജൻസികളും ഈ അപകടകരമായ ഛിന്നഗ്രഹങ്ങളിൽ നിന്ന് ഭൂമിയെ പ്രതിരോധിക്കാൻ ഒരു പദ്ധതി ആവിഷ്കരിക്കുന്നു. ഈ പദ്ധതിയുടെ ഭാഗമായി, നാസ അടുത്തിടെ അതിന്റെ ഡബിൾ ആസ്റ്ററോയിഡ് റീഡയറക്ഷൻ ടെസ്റ്റ് (DART) ദൗത്യം ആരംഭിച്ചു.