റഷ്യക്കെതിരെ യുഎന്‍ പ്രമേയം മൂന്നില്‍ നാല് ഭൂരിപക്ഷത്തോടെ അംഗീകരിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

ഉക്രെയ്നിന്റെ പരമാധികാരം, സ്വാതന്ത്ര്യം, ഐക്യം, പ്രാദേശിക സമഗ്രത എന്നിവ പുനഃസ്ഥാപിക്കുകയും ഉക്രെയ്നിനെതിരായ റഷ്യയുടെ ആക്രമണത്തെ ശക്തമായി അപലപിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന – 193 അംഗ ജനറല്‍ അസംബ്ലിയില്‍ അവതരിപ്പിച്ച പ്രമേയത്തെ 141 രാജ്യങ്ങൾ അനുകൂലിച്ചു. അഞ്ച് രാജ്യങ്ങൾ പ്രമേയത്തെ എതിർത്തു. ഇന്ത്യ ഉൾപ്പടെ 35 രാജ്യങ്ങൾ വോട്ടെടുപ്പിൽ വിട്ടുനിന്നു. റഷ്യ, ബെലാറൂസ്, വടക്കൻ കൊറിയ, സിറിയ, എറിത്രിയ എന്നീ രാജ്യങ്ങളാണ് പ്രമേയത്തെ എതിർത്തത്. പ്രമേയം പാസാക്കിയതോടെ പൊതുസമ്മേളനം കരഘോഷം മുഴക്കി.

ആണവായുധങ്ങള്‍ വർദ്ധിപ്പിക്കാനുള്ള റഷ്യയുടെ തീരുമാനത്തേയും ഉക്രെയ്നിനെതിരായ “നിയമവിരുദ്ധമായ” ബലപ്രയോഗത്തിൽ ബെലാറസിന്റെ പങ്കാളിത്തത്തേയും അപലപിക്കുന്ന പ്രമേയം അന്താരാഷ്ട്ര ബാധ്യതകൾ പാലിക്കാൻ റഷ്യയോട് ആവശ്യപ്പെടുന്നു. റഷ്യയും ഉക്രൈനും തമ്മിലുള്ള സംഘർഷം രാഷ്ട്രീയ ചർച്ചകളിലൂടെയും മധ്യസ്ഥതയിലൂടെയും മറ്റ് സമാധാനപരമായ മാർഗങ്ങളിലൂടെയും ഉടനടി പരിഹരിക്കണമെന്നും യുക്രെയ്‌നെതിരെയുള്ള ബലപ്രയോഗം റഷ്യ ഉടൻ അവസാനിപ്പിക്കണമെന്നും യുഎൻ അംഗരാജ്യത്തിനെതിരെയുള്ള നിയമവിരുദ്ധമായ ഭീഷണിയോ ബലപ്രയോഗമോ ഒഴിവാക്കണമെന്നും പ്രമേയം ആവശ്യപ്പെടുന്നു.

ഉക്രെയ്‌നിനെതിരായ റഷ്യയുടെ ആക്രമണത്തെ ശക്തമായി അപലപിക്കുന്ന യുഎൻ ജനറൽ അസംബ്ലി പ്രമേയത്തിൽ ചൈന, ഇന്ത്യ, പാക്കിസ്ഥാന്‍, യുഎഇ തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങള്‍ ബുധനാഴ്ച വിട്ടുനിന്നു, മോസ്‌കോയും കൈവിനുമിടയിൽ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന പ്രതിസന്ധിയെക്കുറിച്ചുള്ള പ്രമേയങ്ങളിൽ യുഎന്‍ല്‍ നിന്ന് ഒരാഴ്ചയ്ക്കുള്ളിൽ ഇന്ത്യ വിട്ടുനിന്ന മൂന്നാമത്തെ നടപടിയാണിത്. അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ, കാനഡ, ഫ്രാൻസ്, ജർമ്മനി, അയർലൻഡ്, കുവൈറ്റ്, സിംഗപ്പൂർ, തുർക്കി, ഉക്രെയ്ൻ, യുണൈറ്റഡ് കിംഗ്ഡം, യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്സ് എന്നിവയുൾപ്പെടെ നൂറോളം യുഎൻ അംഗരാജ്യങ്ങൾ ‘ഉക്രെയ്നിനെതിരായ ആക്രമണം’ എന്ന പ്രമേയത്തെ പിന്തുണച്ചു

കഴിഞ്ഞ വെള്ളിയാഴ്ച 15 രാജ്യങ്ങളുടെ രക്ഷാസമിതിയിൽ പ്രചരിപ്പിച്ചതിന് സമാനമാണ് യുഎൻജിഎ പ്രമേയം. അതിൽ ഇന്ത്യയും വിട്ടുനിന്നിരുന്നു. സ്ഥിരാംഗമായ റഷ്യ വീറ്റോ പ്രയോഗിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് 11 വോട്ടുകളും മൂന്ന് വോട്ടുകൾ വിട്ടുനിന്ന യുഎൻസെക്യൂരിറ്റി കൗണ്‍സില്‍ പ്രമേയം തടയുകയായിരുന്നു. പ്രമേയം അംഗീകരിക്കുന്നതിൽ കൗൺസിൽ പരാജയപ്പെട്ടതിനെത്തുടർന്ന്, പ്രതിസന്ധിയെക്കുറിച്ച് 193 അംഗ ജനറൽ അസംബ്ലിയുടെ അപൂർവ “അടിയന്തര പ്രത്യേക സമ്മേളനം” വിളിക്കാൻ സുരക്ഷാ കൗൺസിൽ ഞായറാഴ്ച വീണ്ടും വോട്ട് ചെയ്തു തീരുമാനിക്കുകയായിരുന്നു. അപ്പോഴും ഇന്ത്യ വിട്ടുനിന്നു. “നയതന്ത്രത്തിന്റെയും സംഭാഷണത്തിന്റെയും പാതയിലേക്ക് മടങ്ങുകയല്ലാതെ മറ്റൊരു മാർഗവുമില്ല” എന്നാണ് യുഎന്‍ല്‍ ആവർത്തിച്ചത്.

ഫെബ്രുവരി 24 ന് ഉക്രെയ്നിൽ റഷ്യ നടത്തിയ “പ്രത്യേക സൈനിക നടപടി” പ്രഖ്യാപനത്തെ അപലപിച്ച പ്രമേയം, അന്താരാഷ്ട്രതലത്തിൽ അംഗീകരിക്കപ്പെട്ട അതിർത്തികൾക്കുള്ളിലെ ഉക്രെയ്നിലെ എല്ലാ സൈനിക സേനകളെയും മോസ്കോ “ഉടനടി, പൂർണ്ണമായും, നിരുപാധികമായും” പിൻവലിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ഉക്രെയ്‌നിലെ ഡൊണെറ്റ്‌സ്‌ക്, ലുഹാൻസ്‌ക് മേഖലകളിലെ ചില പ്രദേശങ്ങളുടെ സ്ഥിതിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഫെബ്രുവരി 21-ലെ റഷ്യയുടെ തീരുമാനത്തെ പ്രമേയം അപലപിക്കുന്നു, ഉക്രെയ്‌നിന്റെ പ്രാദേശിക സമഗ്രതയുടെയും പരമാധികാരത്തിന്റെയും ലംഘനവും ചാർട്ടറിന്റെ തത്വങ്ങളുമായി പൊരുത്തപ്പെടാത്തതും ആയ നടപടിയാണ് റഷ്യയുടേതെന്ന് പ്രമയം കുറ്റപ്പെടുത്തുന്നു. ഉക്രെയ്നിലെ ഡൊനെറ്റ്സ്ക്, ലുഹാൻസ്ക് മേഖലകളിലെ ചില പ്രദേശങ്ങളില്‍ റഷ്യ നടത്തിയ കൈയ്യേറ്റങ്ങളില്‍ നിന്ന് റഷ്യ നിരുപാധികമായി മാറുക. മിൻസ്‌ക് കരാറുകൾ പാലിക്കാനും നോർമാണ്ടി ഫോർമാറ്റിലും ട്രൈലാറ്ററൽ കോൺടാക്റ്റ് ഗ്രൂപ്പിലുമടക്കം പ്രസക്തമായ അന്താരാഷ്ട്ര ചട്ടക്കൂടുകളിൽ ക്രിയാത്മകമായി പ്രവർത്തിക്കാനും റഷ്യയോട് ആഹ്വാനം ചെയ്തു.

ഉക്രെയ്നിലെ റഷ്യൻ അധിനിവേശത്തെ അപലപിക്കുന്ന യുഎൻഎസ്‌സി പ്രമേയം നിയമപരമായി ബാധ്യസ്ഥമാകുമെങ്കിലും പൊതുസഭയുടെ പ്രമേയങ്ങൾ അങ്ങനെയല്ല, 193 അംഗ യുഎൻ ജനറല്‍ അസംബ്ലിയുടെ നിലപാട് ആ വിഷയത്തെ സംബന്ധിച്ച് ലോകാഭിപ്രായത്തിന്റെ പ്രതീകമാണ്. മാത്രമല്ല അവ മുഴുവൻ യുഎന്നിന്റെയും അഭിപ്രായം ആയിരിക്കുന്നതിനാൽ അത് അനുസരിക്കുവാന്‍ പ്രസ്തുത രാഷ്ട്രം നിര്‍ബ്ബന്ധതരായി തീരുന്നു.